You are on page 1of 12

PALAWAN STATE

Paaralan UNIVERSITY- ROXAS Antas Ikatlong Baitang


CAMPUS
Magpayo, Esther
Guro Asignatura Filipino
Valenzuela, Mechaela L.
Detalyadong Petsa/
Banghay Aralin Markahan Ikaapat
Oras
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 3
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Nauunawaan ang ugnayan ng simbolo at ng mga tunog
Pangnilalaman

B. Pamantayan sa Nababasa ang usapan, tula, talata, kuwento nang may tamang bilis, diin, tono, antala at
Pagganap ekspresyon

C. Mga Kasanayan F3KP-IIIh-j-11


sa Pagkatuto Napagsasama ang mga katinig, patinig upang makabuo ng salitang klaster (Hal. blusa,
gripo, plato)

a. Naipapaliwanag ang kahulugan ng katinig, patinig at salitang klaster


b. Natutukoy at nakapagbibigay ng tiyak na halimbawa ng klaster
c. Nagagamit ang mga ibinigay na halimbawa sa sariling pangungusap
II. NILALAMAN Mga Salitang Klaster

III. KAGAMITAN
PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga pahina sa
gabay guro
CG-Page 53
(Teacher’s Guide
Pages)
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang
Mag-Aaral Filipino Ikatlong Baitang, Ikaapat na Markahan:Modyul 1
(Learner’s
Materials Pages)
3. Mga pahina sa
teksbuk
(Textbook pages)
4. Karagdagang
kagamitan mula
sa portal ng
learning resource
(Additional
Materials from
Learning
Resource (LR)
portal)
B. Iba pang
kagamitang
panturo
(Other Learning
Resources)
C. Iba pang
kagamitang
panturo
(Other Learning
Resources)
Integrasyon
IV. GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
PAMAMARAAN
Panimulang
Gawain
A. Balik-aral Mga bata, bago tayo magsimula sa ating
sa talakayan ay magkakaroon tayo ng pagbabalik
nakaraang tanaw sa ating tinalakay nakaraang
aralin at/o araw.Naalala niyo pa ba ang tinalakay natin
pasimula ng nakaraan?
bagong Opo!
aralin Judy, maari mo bang ibigay kung ano ang
pinag aralan natin nakaraan?
Patungkol po sa Nakasusulat ng talata
nang may wastong baybay, bantas at
gamit ng malaki at maliit na letra
upang maipahayag ang ideya,
damdamin o reaksyon sa isang paksa
Magaling ! kung gayon ay mayroon akong o isyu.
inihandang Gawain sa inyo, titingnan natin
kung naalala pa ba talaga Ninyo ang ating
nakaraang tinalakay.

Panuto: sabihin kung ang pangungusap ay


tama at tukuyin naman kung mali ang
pangungusap at isaayos ito.

1. Gumamit ng malaking letra sa pamagat,


simula ng talata o pangungusap,
pantanging ngalan ng tao, hayop, bagay,
pook, o pangyayari at ngalan ng araw at
buwan
2. Gumagamit ng bantas sa unahan ng bawat
pangungusap.
3. Nakapasok ng bahagya ang unang
pangungusap at nagsisimula sa maliit na
letra.
4. Gumagamit ng maliit na letra sa
karaniwang ngalan ng tao, bagay, hayop,
pook o pangyayari at mga karaniwang
salita.
5. Sa pagsulat ng isang talata ay kailangan
ang kaalaman ng wastong baybay, bantas
at gamit ng Malaki at maliit na letra.

B. Paghahabi Mga bata bago tayo magpatuloy sa ating


sa layunin talakayan narito muna ang mga layunin na
ng aralin dapat nating isalaang alang maari ba Ninyo
itong basahin ng malakas at sabay- sabay?
LAYUNIN
Pagkatapos Ng takdang oras, ang mga mag-
aaral ay inaasahang;
a. Naipapaliwanag ang kahulugan ng
dalawang katinig o klaster
b. Natutukoy at nakapagbibigay ng tiyak
na halimbawa ng klaster
Nagagamit ang mga ibinigay na halimbawa sa
sariling pangungusap

LAYUNIN
Pagkatapos Ng takdang oras, ang
mga mag-aaral ay inaasahang;
a. Naipapaliwanag ang kahulugan
ng dalawang katinig o klaster
b. Natutukoy at nakapagbibigay
ng tiyak na halimbawa ng klaster
c. Nagagamit ang mga ibinigay na
halimbawa sa sariling pangungusap

C. Pag-uugnay
ng mga Ngayon mga bata, bago tayo dumako sa ating
halimbawa talakayan ay mayroon pa akong isang Gawain
sa bagong na inihanda sa inyo.
aralin Gusto niyo bang umawit?
Opo!
Magaling! Narito ang vidyow ng awit na ating
susundan, naunawaan ba?

Mahusay! opo

https://youtu.br/eKHjes4dLza

Ngayon mga bata basi sa ating natapos na


kanta. Ilang ang alphabetong Filipino?
Dalawampu’t walong titik po guro
Tama! Ang Alphabetong Filipino ay binubuo
ng dalawampu’t walong titik. Ito ay ang

Sa ating dalawampu’t walong titik na


nabanggit. Ilang patinig mayroon ito?
B, C, D,
, H, J, K, L, M, N, P, Q, R, S, T,V,W,
Magaling! Ito ay ang. X, Y, Z
Ilan naman ang patinig?
lima po guro
Tama! Ang limang ito ay binubo ng

A,E,I,O,U

Mahusay!

Base sa inyong inawit anu sa inyong palagay


ang ating tatalakayin ngayong hapon? May
ideya ba kayo?
Patungkol po sa patinig

Maari, mayroon pa ba kayong ideya?


Patungkol po sa katinig

Maaring pwede ang inyong mg kasagutan.

Ang paksang ating tatalakayin ngayong hapon


ay patungkol sa :

Napagsasama ang mga katinig, patinig upang


makabuo ng salitang klaster (Hal. blusa, gripo,
plato)

D. Pagtatalaka Ngayon mga bata ang ating tatalakayin ay


y ng bagong patungkol sa “Mga Salitang Klaster”
konsepto at
paglalahad Alam niyo ba kung ano ang tinatawag na
ng bagong klaster?
kasanayan Hindi po
#1 Kung gayon halina’t samahan niyo ako at
alamin natin ito.

Ano nga ba ang klaster?

Ang klaster ay ang pinag samang katinig at


patinig sa isang salita.

Narito ang ilang halimbawa ng salitang


klaster :

Blu- Blusa Bra- Braso


Dra- Dragon Tra- Trapo
Tro- Troso
Sa klaster maaring makita ang kambal katinig
sa unahan, nasa gitna o nasa hulihan ng isang
salita. Narito ang halimbawa:

Papaano nga ba natin malalaman kung ang


isang salita ay nagtataglay ng klaster?

Ito ay maaring:
Kung ito ay ating bibigkasin
Dapat na nasa iisang pantig lamang.
Suriin natin:

Ang salitang suklay, ang dalawang gitnang


katinig na kl ay naghiwalay kaya hindi natin
siya matatawag na salitang klaster katulad din
ng salitang terno ang dalawang katinig na tr ay
naghiwalay rin kung kaya’t ito ay hindi
nagtataglay ng klaster.
Ang salitang tribo ang unang pantig ay
makikita natin ang katinig ay patinig ay nasa
iisang pantig lamang. Katulad din ng salitang
kard, nasa iisang pantig din ang katinig at
patinig kung kaya’t matuturing silang klaster.
Naiintindihan ba?
Opo guro!
Magaling! Ngayon naman ay gagamitin natin
ang angkop na katinig at patinig upang
makabuo tayo ng mga salitang may klaster sa
pangungusap.

1.____yber ng ___k, o ___ysikel ang tatay ko, siya


ay sumusunod sa batas ___piko.
2. pasalubong niya palagi ay ___tas, minsan
naman ay k___ na masarap.
3. kahapon ang dala ni nanay ay ___mpo, kahit
na laruan na ___k ang hinihiling ko.
4. palaging nakasuot si kuya ng som___ro, at
panyo na nakatiklop sa kanyang ___so.
Para sa unang patlang mga bata, anu sa inyong
palagay ang kambal katinig?
Dr po guro !
Tama, at para sa patinig?
A po guro,
Mahusay! Kaya ang unang patlang ay?
Drayber po!
Magaling mga bata!

Para sa ikalawang patlang mga bata, anu sa


inyong palagay ang kambal katinig?
Tr po guro,
Tama! At ang patinig naman ay?
A po !
Mahusay! Kaya nakabuo tayo ng salitang?
Trak po
Tama! Para sa ikatlong patlang mga bata, anu
sa inyong palagay ang kambal katinig?
Tr po guro
Magaling! At para naman sa patinig?
A po guro!
Mahusay! At nakabuo ulit tayo salitang may
klaster na?
Traysikel po!
Magaling! Para sa ikalawang bilang mga bata,
anu sa inyong palagay ang kambal katinig at
patinig na ginamit? Sige nga mary ann?
Para po sa unang patlang ng
ikalawang bilang ang kambal katinig
po na ginamit ay pr at ang patinig
naman po ay u, kaya nakabuo po ng
salitang prutas.
Mahusay! Para naman sa ikalawang patlang,
sige nga donnabel?
Ang patinig po na ginamit ay e at ang
kambal katinig naman po na ginamit
ay yk kaya po ang nabuo nating salita
ay keyk.
Tama! Para naman sa ikatlong bilang? Sige
nga ysay?
Ang unang patlang po ay trumpo na
ginamitan natin ng kambal katinig na
tr at patinig na u, at ang ikalawang
patlang naman po ay trak na
ginamitan natin ng kambal katinig
Mahusay! Para naman sa ikaapat sige nga
alexa?
Ang mabubuo po nating salita sa
unang patlang ay sombrero na
ginamitan ng kambal katinig na br at
patinig na e, at ang ikalawang patlang
naman po ay braso na ang kambal
katinig ay br at patinig na a

Magaling! Sige nga halinat basahin natin ang


ating nabuong pangungusap.
E. Pagtatalaka 1.drayber ng trak, o traysikel ang tatay ko, siya
y ng bagong ay sumusunod sa batas trapiko.
konsepto at 2. pasalubong niya palagi ay prutas, minsan
paglalahad naman ay keyk na masarap.
ng bagong 3. kahapon ang dala ni nanay ay trumpo, kahit
kasanayan na laruan na trak ang hinihiling ko.
#2 4. palaging nakasuot si kuya ng sombrero, at
panyo na nakatiklop sa kanyang braso.

1.drayber ng trak, o traysikel ang tatay


ko, siya ay sumusunod sa batas trapiko.
2. pasalubong niya palagi ay prutas,
minsan naman ay keyk na masarap.
3. kahapon ang dala ni nanay ay
trumpo, kahit na laruan na trak ang
hinihiling ko.
4. palaging nakasuot si kuya ng
sombrero, at panyo na nakatiklop sa
kanyang braso.

Mahusay mga bata, ngayon naiintindihan na ba


Ninyo ang ating tinalakay?
Opo
Magaling!

Magbigay nga ng pangungusap na may salitang


klaster, sige allysa?

Siya ay nanalo at nakakuha ng


premyo, ang salitang klaster po na
aking ginamit ay premyo, ito po ay
mayroong kambal katinig na pr at
Mahusay! Sige nga magbigay pa ng isang
patinig na e.
pangungusap. Ellen mae?

Plantsa ang ginagamit upang maalis ang


gusot ng damit. Ang salitang klaster po
na aking ginamit ay plantsa, ito po ay
mayroong kambal katinig na pl at patinig
na a.
Magaling!
Natutukoy na ba Ninyo nag kambal katinig at
patinig at kung papaano ito gamitin upang
makabuo ng salitang klaster?

Opo guro,

F. Paglinang Ngayon naman ay may inihanda ako sa inyong


sa Gawain titingnan natin kung tunay ba ninyong
Kabihasaan naiintindihan ang ating talakayan.
(Tungo sa
Hahatiin ko kayo sa dalawang grupo, ito ang unang
Formative
grupo at iyon ang panagalawang grupo. Bibigyan
Assessment) ko kayo ng limang minuto upang sagutan ang
ibibigay kong Gawain. At kung sino man ang
grupo na mauunang matapos at may tamang puntos
ay makakatanggap ng premyo.

Narito ang panuto, paki basa nga allysa?

PANUTO: pagsamahin ang mga katinig


at patinig, upang mabuo ang salitang may
klaster ayon sa kahulugan nito, isulat ang
sagot sa kuwaderno.
Naiintindihan ba mga bata?

Opo guro,
Mahusay, maari na magsimula ang lahat.

PANUTO: pagsamahin ang mga katinig at patinig,


upang mabuo ang salitang may klaster ayon sa
kahulugan nito, isulat ang sagot sa kuwaderno.

1.Anak na babae ng hari at reyna? ___nsesa

2.artipisyal na pinagmulan ng liwanag? Plasl___

3.halaga ng mga produkto sa mga pamilihan?


___syo

4. lalagyan ng bulaklak na madalas ipinapatong sa


mesa? ___rera

5.hugis bilog na modelo ng mundo ginagamit


upang malaman ang kinalalagyan ng iba’t-ibang
mga lugar sa buong daigdig? ___bo.

Sagot:
1.PRINCESA
2. PLASLAYT
3. PRESYO
4. PLORERA
5. GLOBO.

G. Paglalapat Maaari ba kayong magbigay ng mga


ng aralin sa pangungusap na inyong ginagamit sa
pang-araw- pakikipag-usap o komunikasyon sa pangaraw-
araw na araw na mayroong katinig at kambal-patinig
sa mga salitang inyong ginamit.
buhay
Tataas ng kamay ang nais sumagot.
Sge nga Noeme.
Paborito ko ang Tsokolate.
Magaling! Maaari mo bang ipakita sa paro-
parong ito kung anong kambal-katinig ang
iyong ginamit.
TS
Mahusay! Ano naman ang katinig ang iyong
ginamit?
o
Tama! Sino pa ang nais magbigay ng
halimbawa?
Tataas ng kamay ang nais sumagot.

Sge nga Neca.


Ang patatapon ng plastic sa paligid ay
ipinagbabawal.
Tama! Maaari mo bang ipakita sa paro-paro
ito kung anong kambal-patinig ang iyong
nagamit?
Pl o st
Magaling! Ano namang patinig ang ating
ginamit?
A

Mahusay! Ngayon sa tuwing kayo ang


nagsisimba ano ang kadalas inyong sinusuot?

Brusa po guro
Mahusay! Sa salitang Blusa maaari mo mo
bang ipakita kung anong kambal ang inyong
ginamit?
Br
Tama! Anong naman ang patinig na iyong
ginamit sa salitang blusa?
U at A

Magaling! Sa tuwing kayo ay pumupunta sa


palengke ano ang inyo binibili?
Karne po guro

Tama! Ano maaari mo bang ipakita kung


anong kambal-katinig o klaster ang iyong
nagamit sa salitang karne?

Rn
Mahusay! Ano namang patinig ang iyong
ginamit sa salitang karne?
A at e
Magaling!

H. Paglalahat Sige nga, kung mayroon kayong natutunan sa


ng Aralin ating aralin ngayon. Ano - ano Ang mga
natutunan nyo sa ating aralin Ngayong hapon?
Pagsasama po ng katinig at patinig upang
makabuo ng salitang klaster.
Mahusay! Anu nan ga ulit ang salitang klaster?
Ito po ay ang pinagsamang patinig at
katinig sa isang salita.
Magaling! mag bigay ng salitang klaster.
Gripo po

Tama, sige nga joy ann, gamitin mo ang


salitang gripo sa pangungusap.
Malakas ang agos ng tubig sa gripo.
Mahusay mga bata!

Sige nga mag bigay pa kayo ng salitang klaster at


tukuyin kung saan ang kambal katinig at patinig.
Sige nga Kimberly?
Blessy po, ang kambal katinig na ginamit
ay bl at ang patinig na ginamit naman ay
e.

Magaling! Malinaw na bas a inyo ito mga bata?

Opo.
I. Pagtataya PANUTO: Sagutin ang mga tanong, piliin ang mga katinig at patinig na bubuo sa mga klaster,
ng Aralin isulat ang letra ng wastong sagot.

1.Maliban sa trak at traysikel anu pa kayang pangalan ng sasakyan ang may klaster? ___n
A. Bre
B. Gre
C. Tre
D. pre

2. Ano namang sasakyan na may klaster sa pangalan nito ang nakalilipad?


Ero___no
A. Bla
B. Gla
C. Tla
D. Pla

3. Saan nakalagay ang keyk? ___to


A. Bla
B. Gla
C. Tla
D. Pla

4. Maliban sa trabahong drayber ano ang iba pang hanapbuhay ang may klaster?
N___

A. Ers
B. Ars
C. Ors
D. Urs

5. Sa iyong palagay, bakit sumusunod sa batas trapiko ang mga mayroong sasakyan? Upang
makaiwas sa dis___sya.
A. Gra
B. Bra
C. Tra
D. Pra

A. Karagdagan Panuto : Gumawa ng dalawang pangungusap na may salitang klaster at tukuyin ang ginamit na
g gawain kambal katinig at patinig.
para sa Halimbawa:
takdang- Ang tribo ng batak ay nakatira sa kabundukan.
Salitang klaster: tribo
aralin at
Kambal katinig: tr
remediation Patinig: i
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng
mag-aaral
na
nakukuha
ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng
mag-aaral
na
nangangail
angan ng
iba pang
gawain
para sa
remediation
.
C. Nakatulong
ba ng
remedial?
Bilang ng
mga mag-
aaral na
nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng
mga mag-
aaral na
magpapatu
loy sa
remediation
?
E. Alin sa
mga
istratehiya
ng
pagtuturo
ang
nakatulong
ng lubos?
Paano ito
nakatulong
?
F. Anong
suliranin
ang aking
naranasan
na
solusyunan
sa tulong
ng aking
pununggur
o at
superbisor
?
G. Anong
kagamitan
g panturo
ang aking
nadibuho
na nais
kong
ibahagi sa
mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:
Magpayo , Esther F.
Valenzuela, Mechaela L.
BEED-3A
Iniwasto ni:

Genny Ann Socrates


Guro

You might also like