You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V-Bicol
Schools Division of Sorsogon City
SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL
BACON WEST DISTRICT, SORSOGON CITY

BANGHAY- ARALIN SA FILIPINO


BAITANG 10

PETSA: Abril 15, 2024


ORAS: 9:45-10:45 n.u
BAITANG AT PANGKAT: Baitang 10-Faith
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa nobelang El


Pangnilalaman Filibusterismo bilang isang Obra Maestrang pampanitikan.

B. Pamantayan sa Ang mag- aaral ay nakapanghihikayat tungkol sa kagandahan ng alinmang


Pagganap bansa batay sa binasang akdang pampanitikan.

C. Mga Kasanayan sa Naibabahagi ang ginawang pagsusuri sa napakinggang buod ng binasang


Pagkatuto akda batay sa:
-katangian ng mga tauhan
-pagkamakatotohanan ng mga pangyayari
-tunggalian sa bawat kabanata.
F10PS-IVb-c-86
II. VALUES Dapat tayo ay matutong magpahalaga sa ating kapwa. Huwag nating maliitin
INTEGRATION ang iba base lamang sa kanilang estado sa buhay.

III. NILALAMAN Pagbabahagi sa ginawang pagsusuri sa napakinggang buod ng binasang akda


batay sa:
-katangian ng mga tauhan
-pagkamakatotohanan ng mga pangyayari
-tunggalian sa bawat kabanata.
IV. KAGAMITANG
PAMPAGTUTURO
MGA SANGGUNIAN

1. Mga Pahina sa Gabay MELCs, pahina 193


ng Guro

2. Mga Pahina sa Mariano P. (2023). El Filibusterismo ni Jose Rizal. Bloombooks, Inc. pp. 12-
Kagamitang Panturo 27.

3. Mga Pahina sa Teksbuk

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa LR Portal
5. Iba Pang Kagamitang Telebisyon
Panturo Powerpoint Presentation
Laptop
Tulong Biswal
https://yutu.be/CPj8pcUwOs?si
https://youtu.be/Oj-5IzTYQ
https://youtu.be /gpmb6dgpnow?si
https://youtu.be /q1ZjcXipHsg?si

V. PAMAMARAA
N
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik- aral sa Ano ang tinalakay natin noong Mag-aaral: Ang tinalakay natin noong
nakaraang aralin nakaraang sesyon? nakaraang sesyon ay tungkol sa
at/o pagsisimula ng Kaligirang pangkasaysayan ng El
bagong aralin
Filibusterismo.
(Hihikayatin ang mga mag- aaral na (Magbabahagi ng mga tugon sa mga
magbahagi ng ilang mahahalagang gabay na tanong na ibibigay ng guro.)
impormasyon tungkol sa kaligirang
pangkasaysayan ng akda sa
pamamagitan ng mga gabay na
tanong.)
B. Paghahabi sa Pakikinggan at susuriin ang awiting
Layunin “Tatsulok” na inawit ni Bamboo.

https://yutu.be/CPj8pcUwOs?si

Ano ang mensahe ng awitin na inyong


Mag-aaral: Ang mensahe ng awitin na
napakinggan?
aking napakinggan ay patungkol sa
bulok na sistema ng hustisya na kung
saan ang mga mayayaman at
makapangyarihan ang siyang nasa itaas
at ang mga mahihirap ay nasa ibaba.

Ano ang inyong naging saloobin Mag-aaral: Ang aking saloobin


hinggil sa nilalaman ng awitin? patungkol sa awiting Tatsulok ay
kailangan nang tuldukan ang mga
nangyayari sa ating lipunan, ang hindi
pantay na pagtrato sa mamamayan.

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
(Ilalahad ang layunin para sa aralin.)

C. Pag- uugnay ng mga Bago tayo tumungo sa ating


halimbawa sa panibagong aralin na kung saan ay
bagong aralin pag-aaralan na natin ang Kabanata ng
El Filibusterismo. Alamin muna natin
ang mga tauhan na ating makikita sa
bawat kabanata.
SIMOUN

 Ang mayamang mag-aalahas


na nakasalaming may kulay na
umanoý tagapayo ng Kapitan
General ngunit siya si Juan
Crisostomo Ibarra na nagbalik
upang maghiganti sa kanyang
mga kaaway.
BEN ZAYB

 Ang mamahayag na nagsusulat


para sa pahayagan
PADRE IRENE

 Ang kaanib ng mga mag-aaral


sa pagtatatag ng Akademya ng
Wikang Kastila. Siya rin ay
isang ningning ng mga
kaparian.
PADRE SALVI

 Ang paring Franciscanong


dating kura ng bayan ng San
Diego.

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
DONYA VICTORINA

 Tiyahin ni Paulita Gomez


mapagpanggap na isang
Europea ngunit isa namang
Pilipina. Siya rin ay nag- iisang
pakialamerang babae.

DON CUSTODIO

 Kilala rin sa tawag na “Buena


Tinta”. Sa kanyang mga kamay
nakasalalay kung
pahihintulutan ang Akademya
ng Wikang Kastila sa Pilipinas.
PADRE CAMORRA

 Ang mukhang artilyerong pari.


PADRE SIBYLA

 Dominikang Pari
BASILIO

 Isang matalino at mahusay na


manggagamot na itinitingala
ng marami at siya a nag-aral ng
medisina; siya ay ang mag-
aaral na kasama ni Isagani sa
ilalim ng kubyerta.
ISAGANI

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
 Ang inampon na anak ni Padre
Florentino na isang makatang
mag-aaral; siya ang kasintahan
ni Paulita Gomez.
PAULITA GOMEZ

 Kasintahan ni Isagani, at
pamangkin naman ni Donya
Victorina. Isang praktikal na
babae.
PADRE FLORENTINO

 Siya ang kumupkop kay


Isagani na sa gayon ay naging
pamagkin niya ngunit itinuring
sariling anak.
KAPITAN BASILIO

 Siya ay ang naaalinlangan sa


pangarap ng dalawang binata
at siya ang nagtatanong ng
iba’t ibang tanong tungkol sa
akademiyang isasagawa nila na
akalý hindi matutuloy o hindi
totoo.

D. Pagtatalakay ng Noong nakaraan ay naging takdang-


bagong konsepto at aralin ninyo ang pagbabasa ng Kabanata
paglalahad ng 1 at Kabanata 2 ng El Filibusterismo.
bagong kasanayan
Naunawaan ba ng lahat ang binasa? Mag-aaral: Opo
#1

Mabuti sapagkat inyong naunawaan.


Ngayon ay mayroon akong inihanda na
maikling video clip ng Kabanata 1 at
Kabanata 2. Inyong pakinggan ang
pagsasalaysay ng dalawang kabanata
batay sa video clip na aking ipapakita

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
Kabanata 1
https://youtu.be/Oj-5IzTYQ

Kabanata 2
https://youtu.be /gpmb6dgpnow?si
E. Pagtatalakay ng 1.Ano ang Bapor Tabo? Ilarawan ang Mag-aaral: Ang Bapor Tabo ay isang
bagong konsepto at anyo at kalagayan nito. barko na halos tabo ang hugis.
paglalahad ng Kapintas-pintas sapagkat luma na at
bagong kasanayan sadyang napakarumi. Lubha pa itong
#2 mabagal at tila pinipilit lang na
magmukhang malinis at maganda
gamit ang pintura.

2. Sino-sino ang mga lulan o sakay ng Mag-aaral: Ang lulan o sakay ng


Bapor Tabo? Batay sa lahi? Batay sa Bapor Tabo ay ang mga prayle at
kalagayan sa lipunan? opisyal ng pamahalaan. Sila ang nasa
kubyerta sapagkat sila ang mga
mayayaman at makapangyarihan. Ang
nasa ibaba ng kubyerta ay ang mga
mahihirap.
3. Ano ang kalagayan ng mga pasaherong Mag-aaral: Ang kalagayan ng mga
ito na nasa itaas ng kubyerta? pasaherong nasa itaas ng kubyerta ay
Nasisiyahan ba sila’t komportable sa maayos at komportable ngunit naiinis
kanilang paglalakbay? dahil sa bagal ng pag-usad ng Bapor
Tabo.

4. Ano ang kalagayan ng mga Mag-aaral: Ang kalagayan naman ng


pasaherong ito na nasa ibaba ng mga pasaherong nasa ibaba ng
kubyerta? Nasisiyahan ba sila’t kubyerta ay mahirap, sapagkat
komportable sa kanilang paglalakbay? naroroon ang mga bagahe at siksikan.

5. Isa-isahin ang mga tauhan sa Kabanata Mag-aaral: Ang mga tauhan at


1 at ang kanilang mga katangian. katangian sa Kabanata 1:
SIMOUN:Ang mayamang mag-
aalahas.
BEN ZAYB: Matalino.
PADRE IRENE: Ang kaanib ng mga
mag-aaral sa pagtatatag ng Akademya
ng Wikang Kastila. Siya rin ay isang
ningning ng mga kaparian.
PADRE SALVI: Ang paring
Franciscanong dating kura ng bayan
ng San Diego.
DONYA VICTORINA:
Mapagpanggap na isang Europea
ngunit isa namang Pilipina. Siya rin ay
nag- iisang pakialamerang babae.
DON CUSTODIO: Kilala rin sa

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
tawag na “Buena Tinta”. Sa kanyang
mga kamay nakasalalay kung
pahihintulutan ang Akademya ng
Wikang Kastila sa Pilipinas.
PADRE CAMORRA: Ang mukhang
artilyerong pari.
PADRE SIBYLA: Dominikong Pari
PAULITA GOMEZ: Isang praktikal
na babae.

Mag-aaral:

6. Isa-isahin ang mga tauhan sa BASILIO: Isang matalino at mahusay


Kabanata 2 at ang kanilang mga na manggagamot.
katangian. ISAGANI: Kasintahan ni Paulita
Gomez.
KAPITAN BASILIO: Matalino
sapagkat isa siyang kapitan na nag-aral
ng kursong medisina.

Mag-aaral: Ang tunggalian batay sa


7. Ano ang naging tunggalian batay sa aking nabasa at napanood ay tao laban
inyong napanood? sa kapwa, sapagkat inilahad ang
sagutan ng mga iminungkahing
opinyon ng mga psahero sa ibabaw ng
kubyerta.

Mag-aral: Ang hindi pagkakapantay-


pantay sa kinalalagyan ng mga tauhan
8. Kumuha ng ilang pangyayari sa sa Bapor Tapos na para bang
Kabanata 1 o sa Kabanata 2. Ipaliwanag nakabatay sa estado sa lipunan.
kung ito ba ay makatotohanan at kung ito Diskriminasyon sa mga mahihirap na
ay nangyayari sa kasalukuyang panahon. tao dahil ang pananaw ng mga
mayaman na tao sa mahihirap ay
walang kwenta.
F. Paglinang sa Bumuo ng tatlong pangkat.
kabihasaan (Tungo
sa Formative Pangkat 1
Assessment)
Pumili ng limang tauhan na naibigan at
ilarawan ito sa harap ng klase gamit ang
Tableau.

Pangkat 2

Magbigay ng mga pangyayari sa


binasang kabanata na nangyari sa lipunan
gamit ang Concept Map.

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
Pangkat 3

Magbahagi ng tunggalian na makikita sa


mga binasang kabanata gamit ang
maikling dula-dulaan.
Pamantayan Puntos
Nilalaman 30%
Kahusayan sa 30%
pagtatanghal
Pagiging malikhain 20%
Kaayusan 10%
Audience Impact 10%
Kabuoan 100%

G. Paglalapat ng aralin Ano ang inyong natutuhan sa dalawang Mag-aaral: Dapat tayo ay matutong
sa pang- araw- araw kabanata na ating tinalakay? magpahalaga sa ating kapwa, huwag
na buhay natin maliitin ang iba basi lamang sa
kanilang estado sa buhay.

H. Paglalahat ng Aralin Pakinggan ang pagsasalaysay ng


Kabanata 3 batay sa video clip na aking
ipapakita.
Kabanata 3
https://youtu.be /q1ZjcXipHsg?si
Mag-aaral: Mahalaga na masuri natin
Bakit mahalaga na masuri natin ang mga ang mga tauhan sa ating akdang binasa
tauhan sa ating mga akdang binabasa?
sapagkat ang mga tauhan ang syang
masisilbing mukha ng akda.
Gumigising at bumubuhay sa
imahinasyon ng mga mambabasa o
manonood.

I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pumili ng dalawang tauhan at


ilahad ang katangian ng tauhan.

Tauhan Katangian
1.
2.
Panuto: Magbigay ng isang pangayayri sa
akda na mayroong pagkakapero sa
kasalukuyan.

Pangyayari sa Pangyayari sa

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
Akda kasalukuyan
1.
Panuto: Ibigay ang tunggalian sa
kabanata 3 at bigyan ng patunay batay sa
pangayayari sa akda.

Tunggalian Pangyayari sa
akda
1.

J. Takdang- aralin/ Basahin ang Kabanata 4, Kabanata 5 at


Karagdagang Kabanata 6 ng El Filibusterismo.
Gawain

VI. MGA TALA

VII. PAGNINILAY

A. Bilang ng mga mag-


aaral na nakakuha
ng 80% sa
pagtataya.

B. Bilang ng mag- aaral


na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mga mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na
magpapatuloy sa

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph
remediation.

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa
tulong ng aking
panungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
kapwa o guro?

Inihanda ni:
Naobserbahan:
MYRA D. DESUNIA
Estudyanteng-Guro JOSAM D. DESENGAÑO
Guro III

SAN ISIDRO NATIONAL HIGH SCHOOL


Address: San Isidro, Bacon District, Sorsogon City
Email address: 302277@deped.gov.ph

You might also like