Professional Documents
Culture Documents
Mala-masusing
Banghay-Aralin Pagtuturo ng
Kabanata 27
Ang Fraile at Ang Filipino
Inihanda ni:
JUDY-ANN P. PADUA
Petsa ng Pagpasa:
25 Hulyo 2016
I. Mga Layunin
II. Paksa
Paksa: Katapangan
Tatalakaying Genra: Nobela
Pamagat ng Teksto: KABANATA 27 ANG FRAILE AT ANG FILIPINO
Mga Kagamitan: envelope, marker, at papel
Sanggunian: EL FILIBUSTERISMO
pahina 229-238
Kasanayang Pampanitikan:
- Dugtungang pagkukuwento
- Pagtukoy sa damdaming namumutawi sa pahayag
Kasanayang Pampag-iisip:
- Pagbibigay saloobin, reaksyon o opinyon
Halagang Pangkatauhan:
A. Tuklasin
1. Pagganyak
a. Papangkatin sa lima ang klase. Sa pamamagitan ng tableau ay isasagawa
ng bawat pangkat ang sumusunod na sitwasyon:
1. Estudyanteng nagtatalumpati
2. klase sa siyensiya
3. mga batang nakikinig sa kanilang guro
4. malayang ibon
5. kalayaan
2. Paglinang ng Talasalitaan
a.Panuto: Hanapin sa Secret Code ang katumbas na letra o titik ng mga
numero upang mabuo ang kasingkahulugan ng mga salita.
1. Lehislador - Tagapagbatas
2. Inaalipusta - Dustain
3. Liberal - Maunawain
4. Fraile - Pari
5. Salag - Pagtatanggol
B. Paglalahad
1. Pagpapakita ng larawan ng isang lalaking nagtatalumpati at isang guro.
a. Pagbibigay reaksyon ng mga mag-aaral sa nakitang larawan.
b. ANAGRAM. Bubuo ang mga mag-aaral ng panibagong mga salita na
mahahango mula sa salitang KATAPANGAN.
C. Linangin
1. Pagbasa ng teksto.
2. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng bahagi ng tekstong babasahin.
3. Tatawag ang guro ng kinatawan sa bawat pangkat na siyang magsasalaysay ng
ibinuod na kuwento sa pamamagitan ng dugtungang pagkukuwento.
D. Pagnilayan at Unawain
1. Lihim ng Mahiwagang Kahon. Pagbibigay realisasyon ng mga mag-aaral
patungkol sa kanilang pag-aaral.
a. Bakit kayo nag-aaral? Mahalaga ba ito?
b. Bilang mga mag-aaral paano ninyo masasabi na kayo’y malaya sa
inyong pinapasukan?
E. Ilapat
1. Guguhit ang mga mag-aaral nang isang bagay na sumisimbulo sa kalayaan sa
isang coupon. Ibabahagi ito ng mag-aaral sa klase ang bagay na iginuhit.
IV. Pagtataya
Panuto: Kuhain sa loob ng envelope ang papel na may iba’t ibang kulay.
A. Isulat ang UKISS kung ang sumusunod na pahayag ay tama at KISSME naman kung
mali.
1. Si Isagani ay isang taong mapagkunwari at walang paninindigan..
2. Si Padre Fernandez ay isang katedratiko na nakausap ni Isagani sa Kabanata.
3. Isa sa hinahangaan ni Padre Fernandez kay Isagani ay may paninindigan sa
kaniyang sinasabi.
4. Isa sa mga nabanggit ni Padre Fernandez ay ninais ng Gobyerno ang
pagkasira ng mga mag-aaral.
5. Ang Kabanata na binasa ay Ang Fraile at Ang Filipino.
a. nobela c. sanaysay
b. maikling kuwento d. epiko
V. Kasunduan
Mala-masusing
Banghay-Aralin Pagtuturo ng
Kabanata 27
Ang Fraile at Ang Filipino
Inihanda ni:
JUDY-ANN P. PADUA
Petsa ng Pagpasa:
25 Hulyo 2016
I. Mga Layunin
II. Paksa
Paksa: Karahasan
Tatalakaying Genra: Nobela
Pamagat ng Teksto: KABANATA 28 TATAKOT
Mga Kagamitan: show me board, marker, at envelope.
Sanggunian: El Filibusterismo
pahina 239-247
Kasanayang Pampanitikan:
- Dugtungang pagkukuwento
- Tableau
Kasanayang Pampag-iisip:
- Pagbibigay saloobin, reaksyon o opinyon
Halagang Pangkatauhan:
- Hindi magiging sagot ang karahasan upang mapasunod ang taumbayan.
A. Tuklasin
1. Pagganyak
a. Papangkatin sa lima ang klase at bibigyan ng tig-isang envelope na naglalaman ng
mga gawain.Sa loob nito ay kukuhain ang #1 na may laman ng putol na larawan.
Magtutulungan ang bawat grupo upang buuin ito.
2. Paglinang ng Talasalitaan
b. MIX AND MATCH. Pagtatambalin ng mga mag-aaral ang sumusunod na
salita ayon sa mga salitang magkakasingkahulugan.
Musulman Muslim
Pagkaligalig Pagkatalo
Katuwang Kasama
Peryodiko Mamamahayag
Naguniguni Bungang-isip
3.Paglalahad
1. Sa binuong larawan
a. Pagbibigay reaksyon ng mga mag-aaral sa mga larawan.
b.Pagtukoy ng mga mag-aaral sa pagkakaiba ng mga larawan.
B. Linangin
1. Pagbasa ng teksto.
2. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng bahagi ng tekstong babasahin pagkatapos
ay isusulat ang mga mahahalagang pangyayari sa Show me Board.
3. Tatawag ang guro ng kinatawan ng pangkat na siyang magsasalaysay ng
ibinuod na kuwento sa pamamagitan ng tableau.
4. Pabubunutin ang bawat pangkat ng tig-iisang katanungan at bibigyan sila ng
tatlong minuto upang ibahagi sa bawat grupo ang kanilang sagot sa ibang
pangkat.
C. Pagnilayan at Unawain
1. Pagbibigay realisasyon ng mga mag-aaral patungkol sa kanilang pag-
aaral.
a. Bakit nagkakaroon ng karahasan sa bayan?
b. Kalian ba magiging sagot o makatutulong ang karahasan upang
masunod ang isang adhikain?
D. Ilapat
1.Iguguhit ng mag-aaral ang bayang malayo sa karahasan. Ibabahagi ng mag-
aaral sa kanyang kapangkat ang kanyang iginuhit.
IV. Pagtataya:
A. Isulat ang letrang K kung ang sumusunod na pahayag ay tama at J naman kung
mali.
1. Namatay si Ben Zayb matapos siyang maglathala ng isang buhawi sa
Amerika.
2. Nakita ni Ben Zayb sa Dalisdis ang isang bangkay ng isang dalagitang India.
3. Si Horatius ang naglathala na ang pagtuturo ay nakasasama sa mga Islas
Filipinas
4. Ang sumulat ng tekstong binasa ay si Josie Rizale.
5. Ang karahasan ay sagot upang matupad ang kagustuhan.
a. Delisdis
b. Luneta
c. Dalisdis malapit sa Lunita
d. Dalisdis malapit sa Luneta
9. Anong damdamin ang namumutawi sa pahayag na ito, “Kayo na po ang
bahala sa aking balo at mga ulila ”
a. natatakot
b. nangangamba
c. namamaalam
d. naiiyak
10. Alin sa mga sumusunod na kaisipan ang hindi masasalamin sa tekstong
binasa
V. Takdang-Aralin