You are on page 1of 5

Grades 10 School SILWAY-8 NATIONAL HIGH SCHOOL Week: 5

DAILY LESSON PLAN Teacher LOVELYN V. MARIN Quarter: 4


Teaching Dates NOVEMBER 17, 2023 Asignatura:
FILIPINO SA PILING LARANG
and Time 10:00 AM - 11:00 AM

LAYUNIN (OBJECTIVE)
A.PAMANTAYANG Nauunawaan ang kalikasan, layunin at paraan ng pagsulat ng iba’t ibang anyo ng sulating ginagamit sa pag-aaral saiba;t ibang larangan
PANGNILALAMAN (Tech-Voc)
(CONTENT STANDARDS)

B.PAMANTAYAN SA Nakbubuo ng manwal ng isang piniling sulating teknikal-bokasyunal


PAGGANAP
(PERFORMANCE STANDARDS)

C.MGA KASANAYAN SA LAYUNIN:


PAGKATUTO a) Natutukoy ang pagkakaiba at pagkakatulad ng shadow play at puppet show.
b) Nabibigyang halaga ang kultura ng isang bansa sa pamamagitan ng shadow play at puppet show.
(LEARNING COMPETENCIES) c) Nakagagawa ng isang puppet.
D. MOST ESSENTIAL Natutukoy ang mahahalagang elemento ng mahusay na sulating pansining na pinanood na teleserye, dula, shadow play, puppet show atbp.
LEARNING COMPETENCIES (CS_FSD11/12PN-OI-n-89)
(MELC)

II. NILALAMAN (CONTENT) SHADOW PLAY AT PUPPET SHOW


A. SANGGUNIAN Bernales, R., et.al, 2017. Filipino sa Larangan ng Sining at Disenyo. Potrero, Malabon City: Mutya Publlishing House, p. 144
Liwanag, A., 2011. History of Puppetry in the Philippines. Available at: https://www.roppets.com/blog/history-of-puppetry-in-the-philippines/
(References) (May 13, 2021)
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro

2.Mga Pahina sa Kagamitang


Pangmag-aaral
3.Mga Pahina sa textbook

4.Karagdagang kagamitan mula sa


postal ng Learning Resources

B. IBA PANG KAGAMITANG Pantulong na biswal


PANTURO

IV. PAMAMARAAN
A. BALIK-ARAL SA GAWAIN 1. LETRAMBOL
NAKARAANG ARALIN AT/O PANUTO: Ayusin ang nakarambol na mga letra upang mabuo ang diwa sa pahayag.
PAGSISIMULA NG BAGONG 1. Ang Dula ay hango sa salitang Griyego na “MARDA” na ang ibig-sabihin ay gawin o kilos.
ARALIN. (Reviewing previous 2. Ayon kay TOTLERISA, ang dula ay isang imitasyon o panggagagad ng buhay.
lesson/ presenting the new lesson) 3. Ang EDTYARAH ay isang uri ng dula na kakikitaan ng mahigpit na tunggalian.

B. PAGHAHABI NG LAYUNIN GAWAIN 2. PALAISIPANG LARAWAN


NG ARALIN. PANUTO: Ang mga mag-aaral ay buuin ang puzzle sa pamamagitan ng pagsagot ng mga bugtong.
(Establishing a purpose for the
lesson) (ENGAGE)

P.1. P.2. P.3

KATANUNGAN:
1. Anong natutunan ninyo habang binubuo ang palaisipang larawan?
2. Ano ang masasalamin sa bawat larawang nabuo?
3. Paano makakatulong ang mga libangang ito sa pagpawi ng ating kalungkutan o pagkabagot?
C. PAG-UUGNAY NG MGA PAGLALAHAD NG ARALIN:
HALIMBAWA SA BAGONG
ARALIN.  Panoorin at unawain ang hinandang video ng guro patungkol sa Kaligirang kasaysayan ng Shadow Play at Puppet Show.
 Pagkatapos mapanood ng video ay ilalahad ng guro sa mga mag-aaral ang mga Uri ng Puppet sa pamamagitan ng Slide
(Presenting examples/ instances of Presentation.
the new lesson) (ENGAGE)

D. PAGTALAKAY NG BAGONG PAGSUSURI:


KONSEPTO AT PAGLALAHAD  Itanong ang mga sumusunod na katanungan patungkol sa napanood na vedio at slide presentation na natalakay.
NG BAGONG KASANAYAN #1
(Discussing new concept and a. Ano-ano ang nilalaman ng video sa unang napanood at ang ikalawang prenesenta?
practicing new skills #1) b. Bakit itinuturing na sagrado ang pagtatanghal ng shadow play sa ibang bansa?
(EXPLAIN) c. Paano nakilala ang puppetry dito sa Pilipinas?

E. PAGTALAKAY NG BAGONG GAWAIN 3: PAGHAHAMBING: VENN DIAGRAM


PANUTO: Ihambing ng mga mag-aaral ang shadow play at puppet show gamit ang Venn Diagram. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng
KONSEPTO AT PAGALALAHAD salitang naglalarawan sa pagkakaiba at pagkakatulad ng shadow play at puppet show. Tukuyin kung saan ito napabilang at idikit ang salita
NG BAGONG KASANAYAN #2 sa tsart.

(Discussing new concept and


practicing new skills #2)
(EXPLORE)

F. PAGLINANG SA GAWAIN 4: WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE


KABIHASAAN (Tungo sa - Susukatin ang natutunan ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng larong “Who Wants To Be a Millionaire”. Hahatiin ang klase sa apat.
formative assessment) Babasahin ng guro ang katanungan at bibigyan ng limang sugundo ang bawat pangkat sa pagpili ng tamang sagot.

Developing mastery (Leads 1. Ang ganitong uri ng libangan ay maituturing ding lumang tradisyon na nagsisilbing yaman ng kulturang may mahabang kasaysayan
to formative assessment) sa mga bansa sa Timog-Silangang Asya.
A. Puppet Show B. Shadow Play C. Theater Play D. Larong Pinoy
2. Ito’y kilalang katawagan sa Puppet ng Java, Indonesia.
A. Wayang Kulit B. Anino C. Puppet D. Carillo
3. Anong lugar sa Pilipinas na naging bahagi na ang puppetry ng kanilang tradisyon na isinasagawa tuwing kapistahan ni San Clemente
tuwing huling linggo ng Nobyembre?
A. Calamba, Laguna B. Taytay, Rizal C. Angono, Rizal D. Kawit, Cavite
4. Alin sa mga sumusunod na puppet ay nakaitim ang puppeteer at napapaligiran din ng kulay itim.
A. Finger Puppet B. Live Hand Puppet C. Sock Puppet D. Blacklight Puppet
5. Alin sa mga sumusunod ang uri ng puppet na may kalakihan na pinagagalaw ng dalawang puppeteer.
A. Finger Puppet B. Live Hand Puppet C. Sock Puppet D. Blacklight Puppet

G. PAGLALAPAT NG ARALIN PANGKATANG GAWAIN:


SA PANG-ARAW-ARAW NA PANUTO: Sa bahaging ito ay magkakaroon tayo ng isang interaktibong gawain para sa lahat. Gamit ang inyong talento inyong ipapakita ang
BUHAY natutunan sa pamamagitan ng paggawa ng hand puppet, pagbuo ng puppet show, pagguhit at pagtula.
(Finding practical/application Unang Pangkat:
DRAMA
of concepts and skills in daily  Ipakita ang talento sa drama sa pamamagitan ng Puppet Show.
living) Ikalawang Pangkat: PAG-AWIT
 Gamit ang galing sa pag-awit ay bumuo ng isang awit patungkol sa Shadow Play at Puppet Show pagkatapos ay lapatan ito ng himig
(AWITING BAYAN).
Ikatlong Pangkat: KOMEDYA
 Patawanin ang mga manonood sa pamamagitan ng Puppet Show.
Ikaapat na Pangkat: AKROSTIK
 Bumuo ng isang Akrostik gamit ang salitang FILIPINO na pumapaksa sa topikong tinalakay.
I. PAGLALAHAT NG ARALIN GAWAIN 5. KAHALAGAHAN KO, I-SHARE MO.
(Making generalizations and 1. Ano ang kaibahan ng puppet show at shadow play sa libangan ng mga kabataan sa kasalukuyan? Gaya na lamang ng Tiktok at
abstractions about the lesson) Mobile Games.
(ELABORATE) 2. Bakit naging libangan ang puppet show at shadow play ng mga Pilipino noon?
3. Kasabay ng pag-unlad ng mundo ay ang pagkalimot ng mga kabataan sa mga libangan noon gaya ng puppet show at shadow play.
Bilang isang mag-aaral, paano mo maipakilala ang ganitong uri ng libangan upang ito’y muling tangkilikin at kilalanin?

J. PAGTATAYA NG ARALIN PAGTATAYA:


PANUTO Basahin at unawain ang bawat tanong na ibinigay upang masukat natin ang antas ng iyong kaalaman. Bilugan ang titik na iyong
(Evaluating Learning) sagot.
(EVALUATION) ______1. Alin sa mga sumusunod ang halimbawa ng puppet na pinakikilos sa pamamagitan ng paglalagay ng kamay ng puppeteer sa loob
nito partikular sa bahagi ng ulo?
A. Finger Puppet B. Rod Puppet C. Hand Puppet D. Blacklight Puppet
______2. Alin sa mga sumusunod ang tawag sa taong nagpapagalaw o may hawak sa puppet?
A. Artist B. Puppeteer C. Dibuhista D. Pintor
______3. Ito ay isang uri ng libangan noon na sa pamamagitan ng paglikha ng anino ng puppet na iniilawan sa bahaging likuran nito upang
makalikha ng aninong gumagalaw.
A. Puppet Show B. Shadow Play C. Theater Play D. Dula
______4. Alin sa mga sumusunod ang itinanghal ng ating pambansang bayani na si Dr. Jose sa entablado?
A. Carillo B. Puppet Show C. Theater Play D. Dula
______5. Alin sa mga sumusunod ang pinakapayak na uri ng puppet sapagkat isinusuot lamang sa daliri?
A. Finger Puppet B. Rod Puppet C. Sock Puppet D. Blacklight Puppet
______6. Alin sa mga sumusunod na grupo ay ang kanilang naratibo o tema ng kanilang pagtatanghal Hango sa tradisyunal na sining at
panitikan ng Pilipinas, kasaysayan ng ating politika at kulturang popular.
A. El Gamma Penumbra B. Anino Shadow Play C. Puppetry D. Wayang Kulit
______7. Alin sa mga sumsunod na lugar sa Pilipinas ang naging tradisyon din na isinasagawa sa kanilang kapistahan ang pagtatanghal ng
pamoso o sikat na Giant Puppet?
A. Bayambang, Pangasinan B. Los Baños, Laguna C. Angono, Rizal D. San Fernando, Pampanga
______8. Ang mga sumusunod ay katangian ng Shadow Play MALIBAN sa;
A. Isang makaluma o sinaunang anyo ng libangan.
B. Madalas itong gamitin ng ating mga ninuno bilang uri ng pagkukuwento.
C. Iniilawan sa bahaging likuran nito upang makalikha ng aninong gumagalaw.
D. Ito ginagamitan ng puppet na nasa anyong tao o hayop.
______9. Bakit sinasabing ang libangang Shadow Play ay itinuturing lumang tradisyon ng bansa sa Timog-Silangang Asya na nagsisilbing
yaman ng kanilang kultura?
A. Masasalamin dito ang tradisyon, paniniwala at kasaysayan na matutunghayan ng mga manonood sa entablado.
B. Nagpapayaman sa bansa dahil sa perang makukuha sa mga taong nanonood.
C. Nagsisilbing yaman ito ng bansa dahil sa mga magarbong pagtatanghal.
D. Nalimutan na ito sa paglipas ng panahon kasabay ng paglimut ng kultura.
_______10. Paano isinasabuhay at pinagyaman ang Shadow Play dito sa bansang Pilipinas?
A. Sa pamamagitan ng paglimut nito at pagtangkilik sa ibang libangan.
B. Sa pamamagitan ng panonood nito sa tanghalan.
C. Sa pamamagitan ng patuloy na pagtangkilik at pagtatanghal ng mga Pilipino ng Shadow Play maging sa ibang bansa.
D. Wala sa nabanggit.
K. KARAGDAGANG GAWAIN Panoorin ang shadow play na may pamagat na “Anak”. Pagkatapos ay suriin ito ayon sa tema, mensaheng nais iparating sa manonod, at
PARA SA TAKDANG ARALIN kulturang masasalamin sa itinanghal.
AT REMEDIATION.(Additional
activities for application or
remediation) (EXTEND)

V. REMARKS

Prepared by: Checked and observed by:

LOVELYN V. MARIN BERNADITA V. BANARIA MT-I ISAIAS J. FANTONALGO MT-I ROSE B. JOVER MT-I

TEACHER APPLICANT MASTER TEACHER - I MASTER TEACHER - I MASTER TEACHER - I

You might also like