You are on page 1of 6

7MASUSING Paaralan OCCIDENTAL Baitang 4

BANGHAY-ARALIN SA MINDORO STATE


ARALING COLLEGE
PANLIPUNAN _ Guro Asignatura ARALING
PANLIPUNAN
Petsa/Oras TTh 9:15 – 10:45 Markahan Unang markahan

I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pang-unawa sa pagkakakilanlan ng bansa ayon sa mga
Pangnilalaman: katangiang heograpikal gamit ang mapa.
B. Pamantayang Ang mag-aaral ay naipamamalas ang kasanayan sa paggamit ng mapa sa pagtukoy ng iba’t ibang
Pagganap lalawigan at rehiyon ng bansa
C. Mga Kasanayan sa Nakapagmumungkahi ng mga paraan upang mabawasan ang epekto ng kalamidad;
Pagkatuto AP4AAB- Ii-j-12
Sa pagtatapos ng talakayin ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
 Natatalakay ang mga pag-ingat o paghahanda sa oras ng kalamidad.
 Naisasabuhay ang kanilang pag-unawa sa mga konsepto nang kalamidad,
paghahanda at pagtugon
 Naisasagawa ang mga paraan upang mabawasan ang epekto ng kalamidad.

II. NILALAMAN: Mga paraan upang mabawasan ang epekto ng kalamidad

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng
Guro
2. Kagamitang
Pang-Mag-
aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa Portal
ng Learning
Resources
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
III.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Magandang umaga mga bata!
Nakaraang Aralin o Magandang umaga rin po, aming guro!
Pagsisimula ng Bago tayo magsimula ng ating
Bagong Aralin panibagong aralin tayo muna ay
magkakaroon ng isang aktibidad tungkol
sa ating nag daang aralin.
Opo, Titser.
Natatandaan ninyo pa ba ito? (Ang mga bata ay kumuha ng kani- kaniyang
Magaling! Kumuha na kayo ng isang papel)
papel at tayo ay magsisimula na.

Panuto: Punan ng wastong titik ang


sumusunod na salita o mga salita upang
mabuo ito.

1.B _ _ D _ K
Ito ay ang itinuturing na pinaka mataas
at may matulis na tuktok na anyong
lupa.

2.L _ M _ A _
Ito ay isang patag na lupa sa pagitan ng
bundok.

3. _ U _ _ A _
Ito ay isang mataas na anyong lupa na
may bunganga sa tuktok.
Opo, Titser.
Tapos na ba ang lahat?
Magaling mga bata! Atin namang
alamin ang sagot sa mga ito.
(Itinaas ni gian ang kanyang kamay)
Ano ang sagot sa unang numero? Bundok po, Titser.

Tama! Ano naman sa ikalawa? (Sabay sabay na winika ng mga bata ang
sagot)
Nako ang gagaling talaga ninyo. At ano Lambak po, Titser!
naman sa pang huli?
(Itinaas ni Genicka ang kaniyang kamay)
Magaling! Mabuti naman at hindi Bulkan po ang sagot, Titser.
nalilimutan ang ating nag daang aralin.

Maraming salamat sa inyong


partisipasyon mga bata!
B. Pagbibigay ng Mayroon akong inihandang mga puzzle.
Tuntunin at Ngayon nais ko na buoin ninyo ito at
Simulain sabihin kung amo ang ipinakikita nang
nabuo ninyo mula sa puzzle.

Sinong guto na buoin ang unag puzzle?


(Itinaas ng mga mag-aaral ang kanilang mga
1. kamay)

Aivan maari ka bang pumunta sa


harapan at buoin ang uang puzzle?

Magaling Aivan, ngayon ano ang Opo, Titser.


ipinapakita nang nasa larawan?

Ang ipinapakita po nang larawan ay malakas na


hangin at ulan na tinatawag na bagyo ito po ay
nagdudulot din ng pagbaha.
Sa ikalawang puzzle sinong nais na
buoin ito?
(Itinaas ng mga mag-aaral ang kanilang mga
kamay)
2.

Opo, Titser.
Philip kagaya nang nauna sa iyo maari
mo din bang buoin ang ikalawang
puzzle? Makikita po natin sa nabuong nalarawan na
may pagguho ng lupa at kalsada na kadalasang
Mahusay Philip, ngayon ano naman ang makikita kapag nagkakaroon ng malakas na
ipinapakita nang nasa ikalawang lindol.
larawan?

(Itinaas ng mga mag-aaral ang kanilang mga


Para sa ikatlo at huling larawan sino ang kamay)
nais na buoin ito?

3. Opo,
Titser.

Ipinapakita po ng ikatlong larawan ang


pagputok ng isang bulkan.

Jerrylyn, maari mo bang buoin ang


ikatlo at huling puzzle?

Magalingy jerrylyn, ngayon ano ang (Sabay-sabay na binasa ng mga mag-aaral ang
ipinapakita nang nasa ikatlong larawan? layunin.)

Samalat sa inyong partisipasyon para sa


ating paunang gawain mahusay at tama
ang mga ideya at kaalaman na inyong
ibinahagi sa amin. Ngunit bago tayo
magpatuloy ay nais kong basahin ninyo
ang layunin ng ating aralin ngayong
araw.

C. Pag-uugnay ng
Halimbawa sa
Bagong Aralin
D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong Kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng Pangkatang Gawain Sa pagsasagawa ng pangkatang gawain
Bagong Konsepto Ngayon ay magkakaroon tayo ng kailangang sundin ang mga sumusunod:
at Paglalahad ng pangkatang Gawain, ngunit bago iyon
Bagong Kasanayan ano-ano ang mga dapat gawin kapag o Makipagtulungan sa mga miyembro.
#2 nagkakaroon ng pangkatang gawain? o Maging magalang sa opinion ng iyong
miyembro.
o Tapusin ang nakaatang Gawain sa
tamang oras.
o Huwag maingay.
o Huwag hayaang isa lang ang gumagawa
ng inyong Gawain.
o Huwag pakikialaman ang ibang grupo.

Ang bawat grupo ay bibigyan ng


envelope na kung saan ay nandon ang
mga nakaatang na Gawain na kailangan Ang mga mag-aaral ay magpapangkat pangkat
nilang gawin. Mayroon lamang at gagawa ng nakaatang a Gawain.
sampung minute para gawin ang
pangkatang Gawain.

(Para sa unang grupo)


Pangkat 1: Pangkat Berde

Panuto: Magbigay ng tatlong paraan (3)


upang mabawasan ang epekto ng
kalamidad.
1.
2.
3.

(Para sa pangalawang grupo)


Pangkat 2: Pangkat Pula

Panuto: Isulat sa loob ng hugis puso ang


inyong nnararamdaman kapag may
kalamidad na nararanasan at ano ang
inyong dapat gawin upang maging ligtas
ang iyong sarili at pamilya.

(Para sa pangatlong grupo)


Pangkat 3: Pangkat Bughaw

Panuto: Gumuhit kayo na nagpapakita


ng paraan upang mabawasan ang epekto
ng kalamidad.
(Ang mga mag-aaral ay nagsimula ng gawin
ang kanilang nakaatang na Gawain.)
Ang Inyong sampung minuto ay tapos
na. pangkat isa pumunta sa harapan at
basahin ang inyong Gawain.
1. Una, iwasan natin ang magtapon ng mga
basura sa ating mga ilog at kanal dahil ito ang
karaniwang sanhi ng pagbaha.
2.Pangalawa, iwasan din natin ang pagputol ng
mga puno para maiwasan ang pagguho ng lupa
(soil errosion) at biglaang pagbaha (flash
floods).
3. Pangatlo dapat tayong tumulong na
hikayatinang ating mga kababayan na makiiisa
rin sa mga proyektong ito na naglalayong
pangalagaan ang ating kapaligiran.
Mahusay pangkat isa!

Pangkat dalawa pumunta sa gitna at


basahin ang inyong natapos na gawain.
Ang aming nararamdaman tuwing may
kalamidad ay takot at lungkot. Takot dahil
may posibilidad na kami ay mapahamak,
lungkot naman dahil madaming mawawalan ng
tirahan. Ang dapat gawin upang maging ligtas
ang iyong pamilya at sarili sa paraan na
susundin ang mga bawal at ang lahat na dapat
tandaan bago, habang at pagkatapos ng
kalamidad.

Magaling pangkat dalawa!

Ngayon naman ating tawagin ang huling


pangkat. Pumunta sa harapan at ipakita
ang inyong nilikhang pagguhit.

Napakamalikhaing gawa pangkat tatlo


(3).

Ihanda ang inyong sarili sa pangalawang


Gawain.
F. Paglinang sa
Kabihasaan (Tungo
sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng
Aralin sa Pang-
Araw-araw na
Buhay
H. Paglalahat ng
Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang-Aralin at
Remediation
IV. Mga Tala _________Natapos ang aralin at maaari nang magpatuloy sa susunod na aralin.
_________Hindi natapos ang aralin dahil sa kakulangan sa oras.
_________Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga napapanahong
pangyayari.
_________Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkakaantala/pagsuspinde sa mga klase
dulot ng mga gawaing pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong
magtuturo.

Iba pang mga tala:

Pagninilay

Alin sa mga ________Sama-samang pagkatuto


estratehiya ng ________Maliit na Pangkatang Talakayan
pagtuturo ang ________Inquiry-Based Learning
nakatulong ng ________Panonood ng video
lubos? Paano ito ________PowerPoint Presentation
nakatulong? ________Integrative Learning (Integrating Current Issues)
________Peer Learning
________Games
________ANA/KWL Technique
________Decision Chart
________Quiz Bee

Iba pang Estratehiya:

Anong kagamitang Mga Inobasyon


panturo ang aking  Paggamit ng niresiklo at awtentikong kagamitan
nadibuho na nais Tukuyin:_________________________________________
kong ibahagi sa mga  Paggamit ng PowerPoint Presentation
kapwa ko guro? / Tukuyin__________________________________________
 Paggamit ng manipuladong kagamitan
Tukuyin:__________________________________________
 Paggamit ng Lokal na Kagamitan
Tukuyin:__________________________________________

You might also like