You are on page 1of 6

K-12 - FILIPINO 9

UNANG ARAW : TUKLASIN

I. MGA LAYUNIN
A. Kasanayang Pampagkatuto :
Pagbabahagi ng karanasan/ pagsasalita

B. Batayang Kasanayan:
Nakabubuo ng kritikal na paghusga sa kapayakan ng mga tauhan at sa epekto nito sa
pagiging masining ng akda batay sa naapakinggang mga pahayag

II. PAKSANG ARALIN


A. Pampanitikan
Paksa: Tiyo Simon
May-akda: N.P.S. Toribio
Uri ng akda: Dula

B. Gramatika/ Retorika: Pandiwang Panaganong Panurol

C. Uri ngTeksto: Nagsasalaysay

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
Pagkuha ng tala ng mga mag-aaral na nasa klase

B. Pagbibigay ng Pre-test at pagwawasto


Sagutan ang pretest sa talatanungang ipamimigay ng guro.

C. Presentasyon
1. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan ng kilalang tao sa Pilipinas (maaaring bayani, artista,
pangulo ng bansa, etc.)
Gabay na Tanong:
1. Sino sa mga larawang ito ang hinahangaan mo at bakit?
2.Pangkatang Gawain

GAWAIN 1:Magbigay ng ilang katangian ng iyong amain/ tiyuhin na labis mong


hinahangaan. (Character Webbing)

katangian 1

katangian 4 (Pangalan ng Amain) katangian 2

katangian 3
GAWAIN 2 : Ikwento Mo
Magsalaysay ng sariling karanasan na may kaugnayan sa salitang nasa bilohaba.

pagbabagong - buhay

GAWAIN 3 : Naisip Mo Ba?


Ipakita sa pamamagitan ng Comparison Organizer ang pagkakatulad at
pagkakaiba ng melodrama at iba pang anyo ng dula.

PAGKAKATULAD Iba pang


melodramaa anyo ng
dula

PAGKAKAIBA

3.Pag-uulat ng bawat pangkat

4. Feedback ng guro at mag-aaral.

5. Kasunduan : Basahin ang dulang Tiyo Simon ni N.P.S. Toribio, pahina 64-68.

IKALAWANG ARAW :LINANGIN

I. MGA LAYUNIN
A. Kasanayang Pampagkatuto :
Paglalapat ng kaisipan/ paglinang sa talasalitaan

B. Batayang Kasanayan:
1. Nailalapat ang pangunahing kaisipan ng dula sa sarili.
2. Nabibigyang kahulugan ang mga salitang ginamit sa binasang akda at nagagamit sa
pagbuo ng makabuluhang pahayag .

II. PAKSANG ARALIN


D. Pampanitikan
Paksa: Tiyo Simon
May-akda: N.P.S. Toribio
Uri ng akda: Dula

E. Gramatika/ Retorika: Pandiwang Panaganong Panurol

F. Uri ngTeksto: Nagsasalaysay


III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Pagkuha ng tala ng mga mag-aaral na nasa klase.

B. Presentasyon
1. Pagpapabasa sa akda sa pamamagitan ng reader’s theatre.
2. Paglinang ng talasalitaan.
Pagbuo ng titik sa kahon upang mabuo ang kahulugan ng mga salita. (p.68)
3. Antas ng iyong pag-unawa.
a. Tanong at sagot (p.69)
b. Pagsusuri sa akda sa pamamagitan ng pagsagot sa mga sumusunod na tanong.
b.1. Ano ang iyong nadama?
b.2. Ano ang binago nito sa iyong pag-uugali?
b.3. Bakit mo ibabahagi sa iba na basahin ito?

C. Pagsasanib ng Gramatika at Retorika sa lunsarang teksto.


1. Dugtungang pagbasa ng kaugnay na teksto “Kapag Naiisahan Akon g Aking Diyos”.
2. Pagtalakay sa nilalaman ng teksto at gramatika- Pandiwang nasa Panaganong Paturol.
3. Pagbibigay ng input ng guro.
4. Pagbibigay ng pagsasanay sa gramatika.

IV. Takdang – Aralin


Pagsulat ng talatang nagsasalaysay gamit ang mga pandiwang nasa panaganong paturol.
Mungkahing Paksa:
1. Zamboanga crisis
2. Lindol sa Bohol
3. Bagyo
4. Pork Barrel

**************************

IKATLONG ARAW: PAGNILAYAN

I. MGA LAYUNIN
A. Kasanayang Pampagkatuto :
1. Panonood

B. Batayang Kasanayan:
1. Napahahalagahan ang napanood na halimbawa ng dula sa pamamagitan ng pagpili at
pagpapaliwanag ng bahaging naibigan.

II. PAKSANG ARALIN


A. Pampanitikan
Paksa: Tiyo Simon
May-akda: N.P.S. Toribio
Uri ng akda: Dula
B. Gramatika/ Retorika: Pandiwang Panaganong Panurol

C. Uri ngTeksto: Nagsasalaysay

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Pagkuha ng tala ng mga mag-aaral na nasa klase.

B. Pagbabalik – Aral

c. Gawain
1. Pagpapanuod ng isang halimbawa ng dulang melodrama.
2. Pagtukoy o pag – iisa-isa ng mahahalagang konsepto ng dula sa pamamagitan ng
pagsasatao.
3. Pagtukoy sa mahahalagang konsepto ng aralin sa pamamagitan ng pagbuo ng
pangungusap.
a. Naiiba ang melodrama sa ibang uri ng dula dahil _____________________
_____________________________________________________________
b. Mahalaga ang paggamit ng pandiwang nasa panaganong paturol sa
pagbibigay ng makatotohanang impormasyon dahil ___________________
_____________________________________________________________

IV. TAKDANG – ARALIN


Sa isang buong papel ay sumulat ng isang repleksyon mula sa napanuod na
melodrama.

IKAAPAT ARAW: PAGLIPAT

I. MGA LAYUNIN
A. Kasanayang Pampagkatuto :
1. Pagsasalita

B. Batayang Kasanayan:
1. Nailalahad ang mga makatotohanang pangyayari sa pamamagitan ng pagbabalita.

II. PAKSANG ARALIN


D. Pampanitikan
Paksa: Tiyo Simon
May-akda: N.P.S. Toribio
Uri ng akda: Dula

E. Gramatika/ Retorika: Pandiwang Panaganong Panurol

F. Uri ngTeksto: Nagsasalaysay

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Pagkuha ng tala ng mga mag-aaral na nasa klase.

B. Gawain
1. Pagpaparinig ng isang balita sa radio.
2. Pag – iisa-isa sa mga mahahalagang impormasyong nakapaloob sa napakingggang
balita.

C. Pangkatang Gawain : Pagbabalita

G –Makapagparinig ng balita tungkol sa isang pangyayaring naganap sa isang lugar.


R - Ikaw ay isang field reporter
A - Kamag – aaral
S - Hikayatin ang kamalayan sa nagaganap sa paligid
P - Pasalitang pagbabalita
S - Pamantayan

Rubriks: Ang katumbas na iskor ay tingnan sa iskala:

Pagkamakatotohanan ng impormasyon 50 %
Wastong bigkas at intonasyon 30 %
Tiwala sa sarili at paghikayat at presentasyon 20 %
_______
100 %

K-12 - FILIPINO 9

UNANG ARAW : TUKLASIN


I. MGA LAYUNIN
A. Kasanayang Pampagkatuto :
Pagbabahagi ng karanasan/ pagsasalita

B. Batayang Kasanayan:
Nasusuri ang tono ng pagbigkas ng napakinggang tanka at haiku.
Nasusuri ang pagkakaiba at pagkakatulad ng estilo ng pagkakabuo ng tanka at haiku.

II. PAKSANG ARALIN


A. Pampanitikan
Tanka ni Kino Tamonori
Haiku ni basho
B. Gramatika/ Retorika: Pandiwang Panaganong Panurol

C. Uri ngTeksto: Nagsasalaysay

You might also like