Professional Documents
Culture Documents
Rasyonal
Ang kagamitang pampagtuturo ang siyang katuwang ng guro sa kanyang pagtuturo na nagsilbing
behikulo upang maitawid niya ang kaalaman patungo sa kanyang mga mag-aaral. Lingid sa kaalaman
ng lahat may iba at ibang estilo ang mga mag-aaral sa pagkatuto na kailangang tugunan ng guro kaya
Minabuti ng mananliksik na gawin ito upang sa ikatatagumpay ng pagtuturo at pagkatuto ng mga mag-
aaral.
Binaggit sa unahan na mahalaga talaga ang mga kagamitang pampagtuturo dahil ito ay
tatalakayin. Lalo na sa panahon ngayon kailangang malikhain ang isang guro sa kanyang pagtuturo nang
sa gayon hindi mababagot ang mga mag-aaral bagkus magkaroon ng interes o kawilihan na matutunan
Kapaki-pakinabang din sa mga mag-aaral ang gagawing kagamitang pampagtuturo dahil ito ay
gagabay sa kanila upang matutuhan ang paksang tinalakay ng guro lalo na kung ito ay nakatuon sa
akdang patula.
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
#1
I. Layunin ng Pagkatuto
Pangkaalaman
Pandamdamin
saknong ng tula;
pinapalutang sa tula;
pagkagawa ng tula.
Pansaykomotor
saknong ng tula;
tao.
pangkulay.
A. Paghahanda(Preparation)
“BAYAN KO”
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang iyong nararamdaman habang pinapakinggan ang awit na bayan ko?
ibinigay ng guro.
REPUBLIKANG
BASAHAN
Dugtungang pagbabasa.
REPUBLIKANG BASAHAN
Ni Teodoro Agoncillo
B. Paglalahad(Presentation)
elemento nito.
Pagkagawa ng may-akda.
gawain.
Kayarian ng pangungusap)
C. Pagsasanay(Practice)
Indibidwal na gawain:
Suriin ang tula kung anong mga pigyuratibong pahayag ang pinapagitaw.
Pigyuratibong Pahayag
Pangkatang gawain:
Ipapangkat ang klase sa apat na pangkat upang suriin ang tula ayon sa
Purihin mo ang
bayaning may
dalisay na
adhika,ngunit
huwag paparisan
ang kanilang
gawi’t gawa.
(saknong 12.tal
21)
Limutin mo ang
nagdaan, ang
sarili ay taglayin,
Subalit ang
iniisip ay huwag
mong bibigkasin
(saknong10,tal
19-20)
IV. Ebalwasyon
V. Takdang Aralin:
Pangkatang Gawain:
pagkikita.
Pangkatan g Gawain:
Pamantayan:
Orihinalidad ng komposiyon— 40%
Musicality---- 40%
Kaangkupan sa Paksa---- 20%
________
100%
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
#2
I. Layunin:
Pangkaalaman:
tula;
persona ng tula.
Pandamdamin:
ibig.
ng tula;
kabuuan ng tula.
Pansaykomotor:
awitin.
II. Paksang Aralin:
III. Pamamaraan:
A. Paghahanda
GABAY NA TANONG:
katapusan ng awit?
PAG-IBIG
Gabay na Tanong:
Alfonso Santiago.
B. Paglalahad (Presentation)
Pagtatalakay sa Tula
1. Suriiin ang binasang tula batay sa elemento nito. Sundin ang grapiko sa itaas.
C. Pagsasanay(Practice)
na pinapagitaw sa tula.
Pigyuratibong Pahayag
Susuriin ng mga mag-aaral ang mga saknong sa tula kung alin dito ang
ginamit sa tula.
Salita Pangungusap
IV. Ebalwasyon:
V. Takdang Aralin:
Pamantayan sa Pagmamarka:
Musicality---- 50%
Orihinalidad— 30%
Presenya sa Entablado—20%
_________
100%
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
#3
I. Layunin:
Pangkaalaman:
Pandamdamin
saknong ng tula;
pinapalutang sa tula;
pagkagawa ng tula.
tulang tinalakay.
Pansaykomotor
saknong ng tula;
ng ina
III. Pamamaraan:
A. Paghahanda
Pamprosesong tanong:
Ilalahad ng mga mag-aaral sa harap ng klase ang kanilang mga kasagutan batay sa
B. Pagtatalakay:
katanungan:
3. Sa ano-anong bagay inihambing ang isang sanggol? Bakit ito ang mga
C. Pagsasanay
Pangkatang Gawain:
bawat saknong
Pangungusap
IV. Ebalwasyon
Panganay”
Taludturan ng Tula Sosyo-Kultural na Pangitain
V. Takdang Aralin: