You are on page 1of 5

Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Filipino VII

A. Pamantayan
Pangnilalama
n
B. Pamantayan
sa Pagganap
C. Layunin 1. Naitatambal ang nabuong salita na sangkap ng dula sa kahulugan nito
2. Nakapagbibigay ng halimbawa at naiuugnay ang Sangkap ng Dula sa mga
napanuod na pelikula.
3. Kooperasyon
I. Nilalaman Ang Sangkap ng Dula
II. Paksang Aralin

A. Sanggunian
1. Gabay ng
Guro

2. Kagamitan Kagamitang Pampagtuturo sa Filipino


g
Pampagtut
uro
B. Iba pang Tsart, bola, tugtog na nakakaaliw, metakards, mga larawan ng tao, bagay,
kagamitang hayop at pook.
Pampagtuturo
III. Pamamaraan: Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
 Panimulang Sino ang gustong manguna sa panalangin? Ako po Ma’am.
Gawain Sa ngalan ng Ama, Anak at
 Pagsasanay Espiritu Santo Amen.
Ama Namin…
 Pagbati Magandang umaga mga bata! Magandang umaga po G.
Sittie at G. Aljuver
 Pagtala ng May lumiban ba sa araw na ito? Wala po Ma’am
dumalo sa Magaling!
klase
 Bahay Sino ang nakaalala sa ating bahay patakaran?
Patakaran
(2mins) 1. Umupo ng maayos.
2. Makinig ng maigi pag
may nagsasalita sa
klase.
3. Itaas ang kanang
kamay kung ikaw ay
sasagot

Malinaw ba lahat ? Opo Ma’am.

A. Balik - Aral  Ano ang tinalakay natin kahapon?  Tungkol sa mga


sawikaing salita
 Ano ang inig sabihin ng anak-pawis?  Mahirap
 Ano ang ibig sabihin ng mahaba ang
kamay?  magnanakaw
B. Motibasyon Magpapakita ang guro ng larawang tungkol sa
mga sikat na linya napanood sa isang pelikula
at tutukuyin kung anong pelikula ito?

 Relasyon

 Millan

 One more chance

 Legal Wife

 Barcelona

C. Activity Hahatiin ang mga estudyante sa tatlong


pangkat at kumuha ng dalawang representative
bawat grupo at bubunot ng papel na may
nakasulat na linyang ilang artista o tauhan sa
pelikula .5 min Paghahanda kung paano
itatanghal. Gagayahin ng mga mag-aaral.
5 min. isasagawa sa harap ng klase.
D. Panlinang na Tanungin ang mga mag-aaral :
Gawain  Ang naramdaman ng
 Tanungin ang mga mag-aaral kung ano
mga tauhan ay
ang nakikita sa larawan?
nasaktan dahil sa
kanilang iniibig.
 Kung ano ang nararamdaman sa  Ang emosyon
eksena? nakapaloob ay
malungkot.
 Ang koneksyon sa
 Kung anong mga emosyon nakapaloob? bagong paksa ay
naglalarawan na dula
ang susunod na
 kung ano ang koneksyon ng mga tatalakayin.
larawan sa bagong paksa?

1. Bagong Aralin Itatalakay ito ng guro ang sangkap ng dula -


gamit ang laptop at LCD projector upang mas
maipaliwanag ng mabuti at sakto ang
kahulugan ng bawat sangkap ng dula.
Magtatanong ang guro o magbibigay ang guro
ng halimbawa sa bawat sangkap ng dula ayon
sa mga napanuod ng karamihan
 Tagpuan- panahon at pook kung saan
naganap
 Tauhan- ang mga kumikilos at
nagbibigay buhay sa dula
 Sulyap sa Suliranin- bawat dula ay may
suliranin
 Saglit na Kasiglahan- saglit na paglayo
o pagtakas ng mga tauhan sa suliranin
nararanasan.
 Tunggalian- ang tunggalian ay maaaring
sa pagitan ng mga tauhan, tauhan laban
sa kanyang paligid at tauhan laban sa
kanyang sarili.
 Kasukdulan- ditto nasusubok ang
katatagan ng tauhan.
 Kakalasan- ang unti-unting pagtukoy sa
kalutasan sa mga suliranin at pag-ayos
sa mga tunggalian.
 Kalutasan- sa sangkap na ito nalulutas,
nawawaksi at natatapos ang mga
suliranin at tunggalian sa dula.
2. Paghahalaw At ngayon, titingnan natin kung naintindihan ba
talaga ng mga mag-aaral ang tinalakay natin
ngayon.
 Ang mga sangkap ng
 Anu-ano ang mga sangkap ng dula?
dula ay tagpuan,
tauhan, Sulyap sa
Suliranin, Saglit na
kasiglahan,tunggalian
,Kasukdulan,
Kakalasan at
 Ano ang tawag niyo sa isang uri ng kalutasan.
panitikan na naglalayong maitanghal sa
entablado.  dula
3. Paglalapat Hahatiin ng guro ang mga estudyante sa
dalawang grupo at gagawa sila ng eksina na
hango sa pelikulang Pilipino. Bibigyan sila ng
15 minuto upang makapaghanda.

Rubric sa Pagtataya ng isang Dula

Kra Lubhang Kahika- Di- p


yter kahika- hikayat Gaanong a
ya hikayat Kahika- n
hikayat g
k
a
t
3 2 1
Tini Angkop Pabagu- Di
g ang bago ang Gaanong
paghina at lakas at naiparinig
paglakas hina ng ang
ng tinig boses at pagbabago
ayon sa katamtam ng lakas at
diwa at an lamang hina ng
damdaming ang tinig
nakapaloob pagpapada gayundin
sa binasa ma ng ang
damdamin damdamin
. g
nakapaloo
b sa
binasa.
Tin Akma ang May ilang Kulang
dig bawat kilos galaw at ang kilos
at galaw. kilos na na
di- ipinakita.
gaanong
angkop
Big Malinaw Malinaw Di-
kas ang ang bigkas gaanong
bigkas.Nap bagamat malinaw
alutang may ilang ang
nito ang bahagi ito pagbigkas
damdamin na di- sa mga
namamaya gaanong salita.
ni rito. nabigkas.
Pan Taglay nito Taglay Hindi
ghi ang ang gaanong
kay paghikayat hikayat sa nahikayat
at sa madla at madla ang mga
sa nakikinig ngunit nakikinig
Ma dahil sa katamtam dahil
dla naging an lamang walang
reaksyon ang gaanong
ng reaksyon reaksyon
tagapakinig ng madla. nakikita sa
. kanila.
Kaa Angkop na Angkop Hindi
ngk angkop ang ang ilang angkop
upa napiling bahagi ng ang
n salita sa salita sa napiling
ng paksa. paksang salita sa
Pak tinalakay. paksa.
sa
4. Pagtataya Sa isang buong papel, sagutan ang mga
sumusunod sa katanungan.
A. Maramihang pagpili:

1.) Ito ay tumutukoy sa panahon at pook


kung saan ito ang naganap. 1.a
a.) Tagpuan c.) Tunggalian
b.) Tauhan d.) Kasukdulan
2.) Ito ay ang mga kumikilos at nagbibigay 2.d
buhay sa isang dula.
a.) Kakalasan c.) Tagpuan
b.) Kasukdulan d.) Tauhan
3.) Dito nasusubok ang katatagan ng
tauhan. 3.b
a.) Kalutasan c.) Kakalasan
b.) Kasukdulan d.) Tunggalian
4.) Bawat dula ay may suliranin. 4.c
a.) Kasukdulan
b.) Saglit na kasiglahan
c.) Sulyap sa Suliranin
d.) Tagpuan
5.) Ang sangkap na ito ay nalulutas,
nawawaksi at natatapos ang mga 5.d
suliranin.
a.) Kasukdulan c.) Tauhan
b.) Kakalasan d.) Kalutasan

B. Sanaysay
6-10.) Sa inyong palagay, ano ang ibig sabihin Ang dula ay isang drama sa
ng dula at ibigay ang kahalagahan nito.
teleserye at mahalaga ito
dahil may natutunan tayo na
mabuting asal na pwede
natin gamitin sa totoong
buhay.
5. Takdang  Manaliksik tungkol sa iba’t-ibang uri ng
Aralin sanaysay at basahin ito. Isulat ito sa
isang kalahating papel at ipapasa sa
susunod na pagkikita.

Prepared by:

BSED III

Checked & Observed:

DEMOSTHENES QUINAL
Cooperating Teacher

You might also like