You are on page 1of 7

Learning Area FILIPINO

Learning Delivery Modality MODULAR DISTANCE LEARNING

School Grade Level


LESSON Teacher Learning Area Filipino
EXEMPLAR Teaching Date Quarter
Teaching Time No. of Days

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng aralin, ang mag-aaral ay inaasahang:
a. matukoy ang pang-abay at ang mga uri nito.
b. magamit nang wasto ang mga pang-abay sa paglalarawan ng isang kilos o
I. LAYUNIN
galaw.
c. maunawaan ang kahalagahan ng pakikiisa sa pagsasagawa ng pangkatang
gawain
A. Pamantayan sa Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa pagpapahayag ng sariling
Nilalaman: ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Ang mag-aaral ay inaasahang nakakayang ipakita ang kasanayan sa pag-unawa
B. Pamantayan sa Pagganap at pag-iisip sa mga narinig at nabasang teksto at ipahayag nang mabisa ang mga
ibig sabihin at nadarama.
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit nang wasto ang mga pang-abay na naglalarawan ng isang kilos o gawi
(MELC)
Integrasyon sa Edukasyon sa Pagpapakatao
D. Integrasyon -Nakapagpapakita nang may kasiyahan sa pakikiisa sa mga gawaing pambata
halimbawa ay paglalaro programa sa paaralan (paligsahan, pagdiriwang at iba pa)
E. Learning Theory Constructivism – Group Based Approach
II. NILALAMAN WASTONG GAMIT NG PANG-ABAY
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng
Teacher’s Guide sa Filipino by DepEd,
Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitan ng Mag-aaral sa Filipino by DepEd,
Kagamitang Pang-Mag-aaral PIVOT4A Filipino SLM
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng LR
B. Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para sa mga larawan, graphic organizer, show me board, flashcards, powerpoint
Gawain sa Pagpapaunlad at presentation, TV/laptop,
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Suriin Gawain: Gamit ang mouse ng laptop, i-click ang salita o parirala nagsasaad ng
pang-ukol sa bawat pangungusap.
1. Marahil ay may paparating na bagyo sa susunod na lingo.

2. Ang aming pagpupulong ay tungkol sa halaga ng edukasyon bilang karapatang


pantao.
3. Sigurado ako na ang mananalong manlalaro sa boxing ay mula sa lugar sa
Mindanao.

Tanong:
 Ano ang mga pang-ukol na gingamit sa bawat pangungusap?
 Paano matutukoy na ang isang salita o pariral ay pang-ukol?

LARO: SALITA KO, BUUIN MO


Panuto: Isulat sa inyong show me board ang salitang tinutukoy at mabubuo sa
bawat bilang. Itataas ang show me board sa hudyat ng guro.

1. nanlupan pannanlu panlunan

2. manapahon pamahonna pamanahon

3. pangamag agampang panga gam

B. Subukin
4. paramaan pamaanra pamaraan

5. n a n g p a y o n a panangyona p a n a n g-a y o n

Mga Tanong:
-Ano-ano ang mga salitang nabuo sa ating isinagawang laro?
-Ano ang tawag natin sa mga salitang ito?
(Ang mga salitang ating nabuo mula sa ating isinagawang laro ay ilan
lamang sa mga uri ng pang-abay na ating tatalakayin at pag-aaralan sa araw na
ito.)
Basahin at pag-aralan natin:
Ang pang-abay ay bahagi ng pananalita na naglalarawan o nagbibigay
turing sa pandiwa, pang-uri at maging sa kapwa nito pang-abay. Ang pang-abay
ay makikilala sapagkat kasama ito ng isang pandiwa, pang-uri o isa pang pang-
abay na lumilikha ng parirala.
Halimbawa:
C. Tuklasin
a. Ang paaralang pinapasukan ni Jojo ay labis na maganda. (Ang pang-
abay ay labis na, dahil nagbibigay turing sa pang-uring maganda)
b. Talagang mabagal ang kaniyang pag-asenso subalit hindi siya
nawawalang ng pag-asa. ( Ang pang-abay ay talagang nagbibigay turing
sa kapwa pang-abay na mabagal).

D. Pagyamanin (Pagtatalakay sa mga uri ng pang-abay at pagbibigay ng halimbawa ng mga ito).

tumutukoy sa pook na nagsasaad kung kailan nagsasaad kung


pinangyarihan, naganap o magaganap paano naganap,
pangyayarihan ng kilos ang kilos na taglay ng nagaganap, o
mga salitang laging
ng pandiwa pandiwa magaganap ang kilos
sumusunod sa unang
salita ng kayariang na inilalahad ng
kinabibilangan nito pandiwa

nagsasaad ng pagsang-ayon.
Kadalasang gumagamit dito
ng mga salitang oo, opo, pang-abay na nagbabadya ng naglalahad ng sukat o
tunay, sadya, talaga, kawalan ng katiyakan sa timbang. Sumasagot din
siyempre, at iba pa. pagganap sa kilos ng pandiwa ito sa tanong na gaano o
magkano
-(Ating talakayin ang mga uri ng pang-abay sa pagsasagawa ng pangkatang
gawain. Ang bawat pangkat ay bibigyan ng activity sheet na naglalaman ng mga
ibig sabihin at gamit ang bawat uri ng pang-abay. Isagawa ang pangkatang
gawain ayon sa pamantayan inilahad.)

E. Isagawa Constructivist Approach – Group Based Activity


Pangkatang Gawain:
-Ano ang mga dapat tandaan sa pagsasagawa ng ating Pangkatang Gawain?
Dapat laging MASAYA.
Maging aktibong miyembro
Ang ingay ay iwasan
Sundin ang panuto
Ang pagtutulungan ay ipakita
Yes, sa kaalaman, huwag kalimutan
Ang sagot sa gawain ay gawing tama

Pamantayan sa Pagmamarka (Rubrics)

Naisagawa ang Naisagawa ang Naisagawa ang Naisagawa ang Naisagawa ang
pangkatang pangkatang pangkatang pangkatang pangkatang
gawain nang gawain nang gawain ngunit gawain ngunit gawain nang
may kompleto at may kompleto at hindi tama o hindi tama o mayiilang
tamang sagot at tamang sagot kompleto ang kompleto ang tamang sagot at
naipakita ang ngunit hindi sagot ngunit sagot ngunit hindi nasunod
pamantayan sa nasunod ang nasunod ang hindi nasunod ang pamanatyan
pangkatang pamantayan sa pamanatyan sa ang pamanatyan sa pagsasagawa
gawain pagsasagawa pagsasagawa sa pagsasagawa ng gawain
ng gawain ng gawain ng gawain

PANGKAT 1
Panuto: Basahin at pag-aralan ang gabay sa pagsasagot ng gawain at sumulat ng
isang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay na panlunan at panggaano ayon sa
larawang ibinigay at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Gawin ito sa inyong
manila paper.
a. Pang-abay na panlunan b. Pang-abay sa panggaano

1. ___________________________ 1. ______________________________
Tanong:
a. Ano-ang mga pang-abay na inyong ginamit?
b. Paano matutukoy kung ang isang salita o parirala ay pang-abay?

PANGKAT 2
Panuto: Basahin at pag-aralan ang gabay sa pagsasagot ng gawain at sumulat ng
isang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay na pamanahon at pang-agam ayon
sa larawang ibinigay at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Gawin ito sa inyong
manila paper.
a. Pang-abay na pamanahon b. Pang-abay na pang-agam

1. ___________________________ 1. ______________________________
Tanong:
a. Ano-ang mga pang-abay na inyong ginamit?
b. Paano matutukoy kung ang isang salita o parirala ay pang-abay?

PANGKAT 3
Panuto: Basahin at pag-aralan ang gabay sa pagsasagot ng gawain at sumulat ng
isang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay na panang-ayon at pamaraan ayon
sa larawang ibinigay at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Gawin ito sa inyong
manila paper.
a. Pang-abay na panang-ayon b. Pang-abay na pamaraan

1. ___________________________ 1. ______________________________
Tanong:
a. Ano-ang mga pang-abay na inyong ginamit?
b. Paano matutukoy kung ang isang salita o parirala ay pang-abay?
PANGKAT 4
Panuto: Basahin at pag-aralan ang gabay sa pagsasagot ng gawain at sumulat ng
isang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay na ingklitik o kataga at pamaraan
ayon sa larawang ibinigay at sagutin ang mga tanong sa ibaba. Gawin ito sa
inyong manila paper.

a. Pang-abay na ingklitik o kataga b. Pang-abay na Pamaraan

1. ___________________________ 1. ______________________________
Tanong:
a. Ano-ang mga pang-abay na inyong ginamit?
b. Paano matutukoy kung ang isang salita o parirala ay pang-abay?

(Magkakaroon ng presentasyon ang bawat pangkat matapos ang pagsasagawa


ng pangkatang gawain ayon sa itinakdang oras.)

Mga tanong matapos ang presentasyon ng bawat pangkat.


-Paano ninyo naisagawa ang ating pangkatang gawain?
-Mahalaga ba ang pakikiisa at pagtutulungan ng isang pangkat? Bakit oo? Bakit
hindi?
-Kung kayo ba ang pinuno ng inyong pangkat pareho din ba ang inyong
gagawin? Bakit oo? Bakit Hindi?
Gawain:
Panuto: Tukuyin ang pang-abay na pamaraan sa bawat pangungusap. Isulat ang
sagot sa inyong show me board. Itaas ang show me board sa hudyat ng guro.

1. Si Russel ay mahusay maglaro ng Mobile Legends.

2. Masayang nagdiwang ng kapaskuhan ang mag-anak na Rivera.

F. Linangin 3. Masipag mag-ipon ang batang si Imee kaya mayroon siyang pambili ng
bagong aklat.

4. Mabilis na sumilong ang mga naglalaro ng basketbol matapos bumuhos ang


malakas na ulan.

5. Nawawala ang laruang aso ni Bien kaya mabilis niya itong hinanap sa buong
bahay.

Panuto: Bumuo nang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay ayon sa


ipinapakita ng bawat larawan. Isulat ang sagot sa inyong papel.
1. 2. 3.

G. Iangkop

4. 5.

Tanong:
 Ano ang gamit ng pang-abay?
 Paano malalaman kung ang pang-abay na ginamit ay ingklitik? panlunan?
pamaraan? panggaano? pamanahon? panang-ayon? pang-agam?

H. Isaisip Ang pang-abay ay bahagi ng pananalita na naglalarawan o nagbibigay


turing sa pandiwa, pang-uri at maging sa kapwa nito pang-abay. Ang pang-abay
ay makikilala sapagkat kasama ito ng isang pandiwa, pang-uri, o isa pang pang-
abay na lumilikha ng parirala.
Ang mga uri ng pang-abay ay ingkilitik o kataga, pamanahon, panlunan,
panggaano, pamaraan, panang-ayon, at pang-agam.

I. Tayahin Panuto: Sumulat ng isang pangungusap na nagsasaad ng pang-abay na


pamamaraan, panlunan, pang-gaano, panang-ayon, at pananggi. Isulat ito sa
iyong kuwaderno.
Pamantayan sa Pagmamarka (Rubrics)

5 4 3 2 1
Naisulat nang Naisulat nang Naisulat nang Naisulat nang Naisulat ang
wasto, kompleto kompleto, at wasto wasto at tama kompleto ang mga
at tama ang mga ang mga ang mga mga pangungusap na
pangungusap na pangungusap na pangungusap pangungusap na nagsasaad nang
nagsasaad ng nagsasaad ng mga na nagsasaad nagsasaad nang pang-abay
mga pang-abay. pang-abay ngunit ng pang-abay pang-abay ngunit hindi
mayroong ilang ngunit hindi ngunit hindi wasto, tama at
hindi tama ang kompleto. wasto. kompleto.
pagkakalahad.

1. (Pamaraan) _________________________________________________.
2. (Panlunan) __________________________________________________.
3. (Pang-gaano) _______________________________________________.
4. (Panang-ayon) ______________________________________________.
5. (Pamanahon) ________________________________________________.

Panuto: Kompletuhin ang patlang. Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno.

Ang ______________ ay bahagi ng pananalita na naglalarawan o nagbibigay


J. Karagdagang Gawain
turing sa pandiwa, pang-uri at maging sa kapwa nito pang-abay. Ang mga uri nito
ay _____________________, ___________________, _________________,
_____________, ____________, ___________________.

V. PAGNINILAY
Kumpletuhin ang pangungusap.

Ang natutunan ko sa araw na ito ay__________________

Nalaman ko na ito ay mahalaga dahil _______________

Prepared by:

Teacher I

Checked by: Noted

Master Teacher I Principal I

Index of mastery

5x =
4x =
3x =
2x =
1x =
0x =

You might also like