You are on page 1of 6

Masusing Banghay –Aralin sa Pagtuturo ng Filipino 1

Pangalan: Tessa G. Bololato

I. Inaasahang bunga: Naisasakilos ang napakinggang


awit, natutukoy ang kahulugan ng
salita batay sa kumpas o galaw,
ekspresyon ng mukha, ugnayang
salita –larawan.
Pangunahing konsepto na Maisasakilos ang napakinggang
matutuhan: awit

Mga layunin: a. Naisasakilos ang napakinggang


awit
b. naiuulat nang pasalita ang mga
naobserbahang pangyayari sa
paaralan o mula sa sariling
karanasan
c. nakikilahok nang may buong sigla
sa pagbibigay ng aksiyon sa isang
awitin.

Code: F1PN-IIb-5
F1PT-II-f-6
II. Paksang Aralin:
a. Aralin: Wikang Filipino na ginawan ng
sayaw
b. Sanggunian: k-12 Curriculum Guide sa Filipino 1,
titik ng kantang “ ang jeep ni Juan”
c. Mga kagamitang pagtuturo: chart, chalk
d. Kasanayan: kuwento, pag basa
e. Pagpapahalaga: Napapahalagan ang paggamit ng
sariling wika.
III-Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-
aaral
A. Panimulang Gawain: Bago tayo mag simula, maari bang Sa Ngalan ng Ama
 Panalangin tumayo ang lahat para sa ng anak ng Epiritu
pagdarasal. Blaire puwede bang Santo, Amen.
pangunahan mo ang pagdarasal
natin.
 Pagbati Magandang Umaga klas! Magandang Umaga
po Gng. Tess
 Pagsuri ng Pagdalo May liban ba sa klase ngayon? Wala po ,Ma’am
 Pamantayan Bago tayo mag simula basahin
muna ang mga panuntunan

1.Makinig ng
mabuti
2. Iwasan mkipag
usap sa katabi .
3. Pinaka maingay
na grupo ay
mababawasan ng
puntos
4. Itaas ang kanang
kamay kung gusto
sumagot.

1.Pagsasanay
Ngayong umaga, bago natin
uumpisahan ang ating paksa ay
magkakaroon muna tayo ng laro at
tatawagin natin itong “buuin ninyo
ako”. Makinig muna sa mga
panuto, ang klase ay hahatiin sa
dalawang pangkat. Bawat pangkat
ay kailangan mgakaroon ng tatlong
representante. Ang gagawin
ninyo’y kukunin ninyo ang nakadikit
na istrips sa loob ng

klasrum na may halo halong Letra,


ididikit ninyo ito sa pisara isa-isa at
sa tapat nito’y isusulat ninyo ang
tamang salita. Kung kaninong
pangkat ang unang makatapos at
may maraming tamang sagot ang
tatanghaling panalo.

Bibigyan ko lamang kayo ng isang


minute.

Naunawaan ba klas?
Opo ma’am
Okay simulan na.
Mga salitang
bubuuin:
1.ONALPORE/
EROPLANO
2. OKRAB/ BARKO
3. SUB/BUS

 Balik – Aral
Punan ang mga sumusunod na
Pangungusap. Itaas lamang ang
kamay kapag gustong sasagot. P ma’am

Ang paborito kong Letra ay ______.


Pamaypay , payong
Isang salita na gumagamit sa
letrang P ay________.

Magaling klas.

B.Paglinang na Gawain

1. Pagganyak
Sino sa inyo ang sumasakay sa
sasakyan papuntang paaralan? Ako ma’am

Ano ang sinasakyan ninyo


papuntang paaralan? Tricycle

Sino ang di pa nakasakay ng jeep?

Okay ngayon ay kakantahin natin


ang “jeep jeep jeep”

“jeep jeep jeep ang


sabi ng jeep. Beep,
beep beep bi-bi-bi-
Ulitin ng tatlong beses. beep..

Anong napansin ninyo sa kanta.


Tunog ng jeep
Okay magaling

C.Bagong Aralin

1. Paglalahad Ituro sa mga mag aaral ang bagong Ang jeep ni mang
kanta tungkol sa “Ang jeep ni Mang Juan may butas sa
Juan”. gulong, ang jeep ni
mang Juan may
Ituro muna ang tono bago ang butas sa gulong,
kilos. Para sa kilos. Igalaw ang ang jeep ni mang
kamay na parang nagmamaheno sa Juan may butas sa
bahaging “ang jeep”. Itaas ang gulong. May butas
hintuturo na tulad ng pagpapakita gulong, kaya’t
ng numero 1 sa bahaging “Juan”. tinakpan niya ng
Itaas ang kamay at iporma na bubble gum.
parang letrang O ang kamay sa
bahaging “sa gulong”. Ipalakpak ng
isang beses ang kamay na parang
nagtatapal ng butas sa bahaging
“tinakpan niya ng bubble gum”.

Pag usapan ang mga kilos na


ginamit sa kanta at ang ibig sabihin
ng salitang katapat nito.

Tumawag ng ilang pag aaral na nais


magbigay ng kanilang palagay.

_______________

Palagay ko po
ma’am binigyan ng
buhay natin ang
isang awitin sa pag
bigay natin ng
galaw.

3. Pagsusuri

Nakita ba natin sa kanta na maari


nating mahulaan o masabi ang
kahulugan ng isang salita batay sa
kumpas o galaw ng ating mga
kamay? Opo , ma’am

Kung gayon ano ang mga ito? Ang jeep, Juan,


may butas, sa
gulong, tinakpan
niya ng bubble
gum.
Magaling klas

4. Talakayan

Ngayon sa parehong grupo kayo ay


gagawa ng ibat ibang Gawain.
Ang unang grupo
Isulat ang mga
Pagkatapos nang 10minuto lahat ay salitang ginamit,
ipakita ang ginawa.
Sa ikalawang grupo
Kantahin ang
kantang “Ang jeep
ni mang Juan”.

Sa ikatlong grupo
Sayawin ang
nasabing kanta.

D. Paglalapat

1. Paglalapat ng gawain

Hikayatin ang mga mag aaral na


pumili ng iguguhit nila sa kanilang
kuwarderno mula sa sumusunod na
salita mula sa awitin.

_______________

1. jeep
2. gulong
3. mang Juan
2. Pagpapahalaga

Mahalin at gamitin ang sariling


wika.

3. Paglalahat Isang paraan matandaan natin ang


ibig sabihin ng mga salitang Wikang
Filipino ay ang pagkumpas o galaw
ng ating mga kamay.

4. Pagtataya
Ipaawit sa mga bata ang kanta na
“Ako ay may lobo”. Hayaan bigyan
nila ng kilos ang mga salitang
katapat nito.

Mga tanong:

Ano ang ginagamit ninyong kilos


sa salitang lobo?

Bakit naman ganun ang kilos?

Ano naman ang ginagamit ninyong


kilos sa salitang langit?

5.Takdang Aralin
Humanap ng isang bagay sa inyong
bahay o komunidad na may butas
at Iguhit ito sa inyong kuwaderno.

Ipasulat sa miyembro ng inyong


pamilya ang salita na katapat ng
inyong ginuhit.

Prepared by : Tessa G. Bololato

You might also like