You are on page 1of 7

Monday June 20,2016

Edukasyo ng P antahanan at P angkabuhayan


IV- DEL P IL AR 5:20- 6:00
Monday-Thursday August 24-28,2015
ARALIN 4
PANGANGALAGA SA SARILING
KASUOTAN

I .Layunin: 2.Pagtatalakay:
a) Napangangalagaan ang sariling kasuotan Paano natin mapapangalagaan ang ating mga
b)Naiisa-isa ang mga paraan ng pagpapanatiling sariling kasuotan
malinis ang kasuotan(hal.mag-ingat sa pag-upo, Anu-ano ang mga paraan ng pagpapanatiling
pagsuot ng tamang kasuotan sa paglalaro, at iba malinis ang kasuotan(hal.mag-ingat sa pag-upo,
pa) pagsuot ng tamang kasuotan sa paglalaro, at iba
II – Paksa: pa)
Pangangalaga sa Sariling Kasuotan 3. Pangkatang Gawain:
Sanggunian: Modyul 1, K to 12-EPP4 Pangkatin ang mga bata sa anim na pangkat
HE-0b3 iapakita ng bawat pangkat ang mga paraan sa
PG pp. 74 – 75 , KM pp. 221 -226 pangangalaga ng mga kasuotan.
Kagamitan: Iba’t ibang larawan o totoong Pangkat I:
kasuotan Ingatan ang palda ng uniform o anumang damit
III- Panimulang Pagtataya: na may pleats. Huwag itong hayaang magusot sa
Pasagutan sa papel ang sumusunod na tanong: pag-upo.
Alin sa sumusunod ang dapat isinusuot bilang
pantulog? a. maong at polo
b. gown
c. damit pangsimba
d. pajama
Ano ang tamang gawin bago umupo upang hindi
magusot kaagad ang paldang uniporme? a. Ayusin Huwag umupo kung saan-saang lugar nang hindi
ang pleats ng palda marumihan ang damit o pantalon. Siguraduhing
b. Ipagpag muna ang palda malinis ang lugar na uupuan.
c. Ibuka ang palda
d. Basta na lang umupo
IV – Pamamaraan:
1.Pagganyak
Magpakita ng iba’t ibang kasuotan.
Itanong sa mga bata kung kailan ito sinusuot. Pangkat 2:
2.Paglalahad Kapag namantsahan o narumihan ang damit,
Ipakita ang iba’t-ibang uri ng mga kasuotan. labhan ito agad para madaling matanggal at hindi
gaanong kumapit sa damit ang dumi o mantsa.
Gumamit ng bleach para tanggalin ang dumi o
mantsa.Gamitin ang naaayon sa kulay ng damit.
May mga chlorox para sa puti at bleach para sa
may kulay.
sa LM pp. 221 -225
4.Pagsasanib
Itanong:
Bakit kailangang pangalagaan ang ating
kasuotan?
Pangkat 3 5.Paglalahat
Magsuot ng angkop kasuotan ayon sa gawain. Ano- ano ang mga paraan ng pag-aalaga ng
Huwag gawing panlaro ang damit na pamasok sa inyong mga kasuotan?
paaralan. Pagdating sa bahay galing sa paaralan, 6.Pangwakas na Pagtataya
hubarin kaagad ito at pahanginan. Pasagutan ang Gawin Natin sa LM pp. 225
V – Pagpapayaman ng Gawain
Isulat sa kuwaderno ang isinasaad ng
Pagyamanin Natin sa LM p. 226
1. Pag-uwi mo sa bahay, tingnan mo ang iyong
mga pansariling kagamitan.
Pangkat 5 2. Gumawa ka ng tseklist na katulad ng nasa
Ugaliing magsuot ng tamang damit na pantulog
baba.
tulad ng pajama, daster, at short. Dapat maluwag
na damit ang pantulog upang ito ay maginhawa sa 3. Palagdaan ito sa iyong magulang.
pakiramdam.
KAGAMITAN INAAYOS HINDI
INAAYOS
Mga damit
Kapag natastas ang laylayan ng damit, tahiin ito
kaagad pag-uwi sa bahay upang hindi ito lumaki.
Mga sapatos

Marururming
damit
Nilabhan ang
Pangkat 6: hinubad na
Alagaan ang mga damit at iba pang gamit sa panloob na
pamamagitan ng paglalagay ng mga ito sa tamang damit
lagayan

Pangkatin ang klase. Ipagawa ang Linangin


Natin
Tuesday June 21,2016

Edukasyo ng P antahanan at P angkabuhayan


IV- DEL P IL AR 5:20 - 6:0 0

ARALIN 5 MGA KAGAMITAN SA


PANANAHI
I.Layunin:
– a) Nasasabi ang kagamitan sa pananahi sa
kamay
b) Naiisa-isa kung kung ano ang gamit ng mga
ito
c) Masiglang nakikibahagi sa talakayan
II.Paksang Aralin:
Mga Kagamitan sa Pananahi sa Kamay
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3 E. Pagsasanib
PG pp. 76 – 77 , KM pp. 227 -231 Itanong: Anong magandang kaugalian ng
Kagamitan: medida, didal,gunting, emery bag, isang Plipino ano ang ipinapahiwatig sa
pin cushion, atbp pananahi?
III- Panimulang Pagtataya: F. Paglalahat
Anu-ano ang mga kagamitan sa
PANUTO: Pilin ang titik ng tamang sagot:
pananahi? anu-ano ang gamit ng bawat
1. Ito ay ginagamit sa pagsukat ng tela. kagamitan sa pananahi?
a. Medida b. didal May mga kagamitan sa pananahi sa
c. gunting d. emery bag kamay. Ang bawat isa ay may angkop na gamit.
2. Itinutusok dito ang karayom kapag hindi
Dapat din na tandaan natin kung paano ang
ginagamit upang hindi ito kalawangin.
mga ito itatago sa tamang paraan upang magamit
a. sewing box b. pin cushion
sa oras na kailangan
c. emery bag d. didal
g.Paglalapat:
IV – PAMARAAN
Tastas ang laglayan ng iyong palda, ano ang
A. Pagganyak
iyong gagawin?Para maayos mo uli ito?
B. Magpakita sa klase ng mga kagamitan sa
IV.Pagtataya:
pananahi. Magpapaligsahan sa mga mag-
aral kung sino ang unang makapagsasabi ng Panuto: Bilugan ang titik ng napiling sagot.
mga kagamitan sa pananahi. Ito ay ginagamit sa pagsukat ng tela. a. medida
C. Paglalahad b. didal
c. gunting
Anu-ano ang gamit ng bawat isang
d. emery bag
kagamitan sa pananahi? Itinutusok dito ang karayom kapag hindi
D. Pagtatalakay: ginagamit upang hindi kalawangin.
Ipaliwanag ang gamit ng bawat isa. a. sewing box
b. pin cushion
c. emery bag
d. didal
3.Ginagamit ito sa paggupit ng tela.
a. medida
b. didal c. gunting
d. emery bag
4.Upang hindi matusok ang daliri, inilalagay mo
ito sa iyong gitnang daliri. a. medida
b. didal
c. gunting
d. emery bag
5.Ito ay magkasamang ginagamit sa pananahi.
a. karayom at sinulid
b. didal at medida
c. gunting at lapis
d. emery bag at didal
V – Pagpapayaman ng Gawain
Pag- uwi mo sa bahay, buksan ang lagayan
ng iyongmga damit. Tingnan kung may sira ang
damit at tahiin ang mga ito. Ipakita sa mas
nakatatanda kung tama ang iyong pagtahi sa
damit.
Wednesday June 22,2016 Anu-ano ang iba’t-ibang uri ng mga panara sa
damit?
Edukasyo ng P antahanan at P angkabuhayan
3.Pagtatalakay:
IV- DEL P IL AR 5:2 0- 6:0 0 Tlakayin ang iba’t-ibang uri ng panara., at ang
mga paraan ng pagkakabit ng butones.
4. Pagsasanib
Aralin 6: Pagsasaayos ng Sirang Kasuotan Itanong:
I .Layunin: Ano ang kahalagahan ng pagkakaroon ng
a) Naisasaayos ang payak na sirang kasuotan sa kaalaman sa paglalagay ng butones?
pamamagitan ng pananahi ng kamay 5.Paglalahat:
( halimbawa Pagkabit ng butones) Ano-ano ang mga bagay na dapat tandaan sa
II .Paksa: pagsasaayos ng mga sirang kasuotan sa
Pagsasaayos ng Payak na Sira ng Kasuotan sa pamamagitan ng pananahi sa kamay?
Pamamagitan ng Pananahi ng Kamay Ayusin ang natanggal na butones, otomatiko o
(halimbawa Pagkabit ng butones) kutsetes ng damit upang maging kaaya-aya itong
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3 tingnan kapag isusuot muli ang damit
Edukasyong, Pantahanan at napag-aralan?
Pangkabuhayan 6.Pangkatang Gawain:
PG pp. 78 – 79 , KM pp. 1.Hatiin ang klase sa anim na pangkat.
Kagamitan: tela, mga kagamitang pantahi, 2.Pag-usapan ang mga sagot sa sumusunod na mga
iba’t ibang butones tanong.
III- Panimulang Pagtataya 3.Ano-ano ang uri ng mga butones?
Ipasagot sa mga mag-aaral ang sumusunod na 4.Bakit naglalagay ng aspili sa pagkakabit ng
tanong: butones na flat?
1.Ang sumusunod ay iba’t ibang uri ng pansara ng 5.Bakit pinaiikutan ng sinulid ang leeg ang
damit. Alin ang HINDI: a. Kapirasong putol ng butones?
damit 6.Paano isinasara at ikinabit ang butones?
b. Two-hole button IV.Pagtataya:
c. Kutsetes Panuto: Bilugan ang titik ng napiling sagot.
d. Straight eye Alin ang HINDI uri ng panara ng damit?
2.Sa pagkakabit ng butones ng damit, ano ang a. imperdible
unang hakbang? a. Lagyan ng marka ang parte ng b. two-hole button
pagkakabitan ng butones. c. kutsetes
b. Gupitin ang isang parte ng tela. d. straight eye
c. Isara ang tahi sa kabaligtarang panig ng damit. Ano ang unang hakbang sa pagkakabit ng butones
d. Isagawa ang pagtatahing lilip. sa damit? a. Lagyan ng marka ang parte ng
IV – PAMARAAN pagkakabitan ng butones
a.Pagganyak b. Gupitin ang isang parte ng tela
May mga pagkakataon na natanggal ang mga c. Isara ang tahi sa kabaligtarang panig ng damit
pansara ng iyong damit. Alam mo ba kung paano d. Isagawa ang pagtatahing lilip
ito ayusin? 3-5. Isulat ang tamang sagot. Ano-ano ang dapat
2.Paglalahad tandaan sa paglalagay ng butones?
Magpakita ng polo o blouse na nawalan o
natanggalan ng butones.
Paano natin aayusin ang damit na ito na
natanggaln ng butones o may sira?
Thursday June 23,2016 1. Pangkatin ang mga mag-aaral.
2. Sa tulong ng KM, pangkatin ang
Edukasyo ng P antahanan at P angkabuhayan mga kasuotan para sa iba’t ibang
IV- DEL P IL AR 5:2 0- 6:0 0
okasyon.
A. Pagsasanib
Napag-aralan na ninyo sa asignaturang
Sibika at Kultura na bago pa man
Aralin 7: Pag-aayos ng mga Kasuotan Batay sa nasakop ang ating bansa ng mga
Gamit at Okasyon dayuhan ay mayroon na tayong sariling
I .Layunin: kultura at mga paniniwala.Mayroon
Naitatabi nang maayos ang mga kasuotan batay tayong mga pagdiriwang at pagtitipon
sa kanilang gamit ( hal. pormal na kasuotan at batay sa ating nakaugalian. Dahil ditto,
pang espesyal na okasyon) marapat lamang na mapag-aralan ninyo
II.Paksa: Pag-aayos ng Mga Kasuotan Batay sa ang angkop na kasuotan sa iba’t ibang
Kanilang Gamit at Okasyon okasyon.
Sanggunian: K to 12-EPP4HE-0b3 B. Paglalahat
Edukasyong, Pantahanan at Pangkabuhayan Upang mapanatiling maayos at maisuot
PG pp. 80 – 81 , KM pp. ang iba’t ibang kasuotan sa mga
Kagamitan: mga iba’t ibang kasuotan para sa okasyon, dapat na itabi ang mga ito
iba’t ibang okasyon nang maayos sa tamang
III- Pamamaraan lalagyan, bago itago. Tandaan nab ago
A.Pagganyak itago ay dapat na labhan muna ang mga
1. Patingnan ang mga larawan ng iba’t ito.
ibang kasuotan. IV – Pangwakas na Pagtataya
Panuto: Lagyan ng tsek ( ) kung ito
ay ginagawa o hindi mo ginagawa.
Gawain Palaging Hindi
ginagawa Ginagawa
Pina-dry clean
ang gown bago
itago sa
aparador.
Natulog kang
suot pa rin ang
damit mong
2. Ilarawan ang mga ito. ginamit sa
B.Panlinang na Gawain: party.
a.Paglalahad
Kailan natin ginagamit ang mga V – Pagpapayaman ng Gawain
kasuotang ito?
b.Pagpapalalim ng Kaalaman
 Magdikit sa portfolio ng mga iba’t ibang
kasuotan. Sumulat ng ilang pangungusap o
talata tungkol sa kasuotan.

Friday June 24,2016


I. Layunin:
a. Nasusukat ang kaalamang natutunan ng
mag-aaral sa pamamagitan ng pagkuha ng
mahabang pagsusulit.
II. Paksang-Aralin:
A. Paksa: Mahabang Pagsusulit sa AP 4
B. Sanggunian: K+12 Curr. in EPP 4,
Teacher’s Guide & Learner’s Material
C. Kagamitan: papel-lapis, tsart
D. Pagpapahalaga: Pagsagot nang may
Pang-unawa at Katapatan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Paghahanda sa kaisipan ng mga bata.
2. Paghahanda ng mga gagamitin sa
pagsusulit.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagbasa at pagpapaliwanag ng mga
panutong nasa pagsusulit.
2. Pagsisimula ng mga bata sa pagsagot sa
pagsusulit.
3. Pagsusubaybay ng guro habang
nagsusulit ang mga bata.
C. Pangwakas na Gawain
1. Pagwawasto/pagtsetsek sa sagot ng mga
bata.
2. Pagtatala ng mga iskor na nakuha sa
pagsusulit.
IV. Pagtataya
Nakasagot ba kayo sa pagsusulit nang
may mapanuring pag-iisip o pang-unawa ?
katapatan?
Bakit mahalaga na magkaroon tayo ng
pang-unwa at katapatan habang nagsusulit?
V. Takdang-Aralin
Ihanda muli ang sarili sa susunod na mga
aralin sa EPP.

You might also like