You are on page 1of 3

Banghay- Aralin sa Araling Panlipunan III

I. LAYUNIN

Pagkatapos ng araling ito, inaasahang ang mga bata ay:


A. Naipaliliwanag kung ano ang ibig sabihin ng kultura at mga kaugnay sa
konsepto.
B. Nailalarawan ang kultura ng sariling lalawigan batay sa ilang aspeto ng
pagkakakilanlang kultura.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Ang Konsepto ng Kultura


B. Sanggunian: Modyul 3, Aralin 1
C. Kagamitan: Mga larawan ng sinaunang kagamitan, flashcards, visual aids

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Paghahanda
1. Pagsasagawa ng pang araw-
araw na Gawain
1.1.1.1.1. Pagbati
1.2. Panalangin
1.3. Pagtatala ng mga
pumasok at lumiban sa
klase
2. Pagsasanay

“Mayroon akong inihandang plaskard.


PLANTSA
Kapag itinaas ko ito, basahin nang malakas
ang nakasulat.”
PALAMUTI
BANGA
KAGAMITAN
DAMIT (Bubuuin ng mga bata ang puzzle)
KATUTUBO
PAGPAPAHALAGA
“Magaling mga bata!”
KULTURA

3. Pagganyak “Ang ating tatalakayin sa araw na ito ay


“Magkakaroon tayo ng isang aktibidad, tungkol sa mga katutubong damit at
mayroon akong apat na larawan dito. Bubuo kagamitan.”
kayo ng dalawang grupo at bubuo ng puzzle.
Ang mga larawang ito ay ang iyong
susundan upang mabuo ang puzzle. Ang
unang grupong makakatapos ay siyang
panalo.”

B. Paglinang na Gawain
1. Panimula
“Base sa ginawa nating activity, ano sa
tingin niyo ang ating tatalakayin sa araw na
ito?”

“Tumpak!”
“Dahil ito ay nahahawakan, nakikita o
“Alam niyo ba na lahat ng bagay na naririnig.”
nakapaligid sa inyo ay bahagi ng ating
kultura? Bilang isang Pilipino, kailangan na
malaman natin at ipagmalaki ang iba’t ibang
kultura ng bansa.”

“Ang kultura ng isang bansa ay binubuo ng


dalawang bahagi.”

(Ipakita ang mga larawan)


Kangan- pang-itaas na damit na walang
“Tignan ang mga nasa larawan. Ito ay kwelyo at manggas.
materyal na kultura. Bakit tinawag na
materyal na kultura? Bahag- kapirasong tela na ginagamit pang
ibaba.
“Ang mga ito ay inukit, hinasa, pinakinis at
nililok ang mga ito ayon sa kagamitang nais Putong- kapirasong tela na ginagamit na inikot
nilang mabuo. sa ulo.

“Ang ikalawang materyal naman na kultura Baro- pang itaas na mahabangmanggas na


ay kasuotan.” parang jacket.

“Katangi-tangi rin ang pananamit ng ating Saya- kapirasong tela o tapis na iniikot sa
mga ninuno noon. Magkakaiba-iba sila ayon baywang. Patadyong naman ang tawag ng
sa kanilang pinagmulan at pag-aangkop sa mga taga Visayas dito.
klima ng kapaligiran.”

“Ang di-materyal na kultura ay mga bagay na


hindi nahahawakan ngunit maaring
maramdaman o iyong maobserbahan sa iyong
paligid.”

“Nakayapak o walang sapin sa paa ang ating


mga ninuno noon. Sari-saring alahas din ang
kanilang isinusuot, katulad nang singsing,
kwintas, hikaw at pulseras. Yari ito sa ginto
at mamahaling bato na kanilang namimina.”

“Ngayon naman ay dumako tayo sa di- “Ang ating tinalakay sa araw na ito ay tungkol
materyal na kultura. Bakit ito tinawag na sa mg damit at kagamitan.”
materyal na kultura?”
2. Kasanayan sa Pag-unlad

“Upang ating malaman kung naintindihan


ninyo ang ating pinag-aralan, naghanda ako “Irespeto ang mga katutubong tao na patuloy
ng isang activity.” paring nagsusuot ng kanilang katutubong
damit.”
“Ngayon, bumuo ng dalawang grupo.
Simulan na.!” “Igalang ang mga katutubong damit at ‘wag
itong pagtawanan.”
C. Paglalahat

“Ano na nga ulit ang pinag-aralan natin


ngayon?”
Ano ang kultura? Anu- ano ang dalawang
uri ng kultura? Magbigay nga ng
halimabawa ng kultura sa ating lugar/
lalawigan.

“Maaari ba kayong magbigay ng mga


paraan na magpapakita ng pagpapahalaga sa
kultura?”

“Tama! Mayroon ba kayong karagdagan


pa?”
IV. Paglalapat

Panuto: Piliin ang mga salitang ating pina-aralan at isulat ito sa pisara.

V. Takdang Aralin

Gumuhit ng isang halimbawa ng katutubong kasuotan at isang halimbawa sa katutubong


kasangkapan.

You might also like