You are on page 1of 4

St. Cecilia’s College – Cebu, Inc.

LASSO Supervised School


Natalio B. Bacalso South National Highway
Minglanilla, Cebu
Tel. No. 032-268-4746/032-490-0767
S.Y. 2021-2022

Planong Pampagkatuto

Paksang Aralin: Aralin Panlipunan 2

Aralin 5: Mga Anyong Lupa at Tubig sa Pilipinas

Kasanayang Pampagkatuto:
 Makilala ang mga anyong lupa at tubig na matatagpuan sa Pilipinas;
 Maiuugnay ang kahalagahan ng mga anyong lupa at tubig sa sariling komunidad;
 Makakaguhit ng payak na larawan na nagpapakita ng mga mahahalagang lugar at istruktura, anyong lupa at tubig;
 Makabubuo ng kaisipan sa pangangalaga ng mga anyong lupa at tubig ng bansa;
 Makapagbibigay ng mga larawan na nagpapakita ng pagpapahalaga sa mga anyong lupa at anyong tubig;
 Mahahambing ang mga katangian ng mga Iba’t- ibang anyong lupa at anyong tubig. (Cecilian Core Value – Nurturance at 7C’s Skills – Critical Thinking)

Mahahalagang Tanong:

1. Gaano kahalaga ang mga anyong lupa at tubig sa sangkatauhan?


2. Paano pangangalagaan ang ating mga anyong Lupa?
3. Paano pangangalagaan ang ating anyong Tubig?
4. Bakit kailangan nating alagaan ang mga anyong lupa at tubig?

Mahahalagang Pag-unawa:
1. Ang anyong lupa at tubig ay isa sa mga likas na yaman natin, bawat isa sa kanila ay mahalaga sapagkat sila ang dahilan kung bakit tayong mga tao ay nabubuhay sa mundo.
2. Mapapangalagaan natin ang ating mga anyong lupa sa pamamagitan ng mga sumusunod:
 Tigilan na ang pagsusunog ng basura sa lupa. Nababawasan ang mineral ng lupa at kapag nagtagal, mahihirapan nang tumubo ang itatanim dito.
 Gawing pataba ang mga nabubulok na basura sa pamamagjtan ng pagbaon nito sa lupa. Composting ang tawag dito.
 Sundin ang mga batas tungkol sa pagpuputol ng mga puno upang maiwasan ang mga pagbaha at landslides o pag- guho ng lupa.
 Magtanim sa mga bakanteng lupa o magpaturo sa mga nakalaan o tinatawag na "urban gardening".

3. Mapapangalagaan natin ang mga anyong tubig sa pamamagitan ng mga sumusunod:


 Iwasan magtapon ng basura sa mga anyong tubig.
 Ipagbigay alam sa pamahalaan ang sinumang lumalason sa mga anyong tubig.
 Lumahok sa mga " information campaign" upang mailigtas ang tubig tabang at tubig alat na mga anyong tubig.

4. Kailangan nating alagaan ang mga anyong lupa at tubig dahil pinagkukunan natin ito ng mga natural resources. Gayundin, dito nakukuha at nagagawa ang ating mga kabuhayan.
.
Pamantayang Pangnilalaman:
Ang mag-aaral ay nakilala ang ibat- ibang anyong lupa at tubig sa Pilipinas.

Pamantayan sa Pagganap:
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng larawan na nagpapakita sa pag-aalaga ng mga anyong lupa at tubig.
.
Cecilian Graduate Attribute:
NURTURANCE
 Pinangangalagaan nya at pinoprotektahan ang Inang kalikasan at lahat ng nilikha ng Diyos.
 Nagpapakita siya ng pagmamalasakit sa Inang kalikasan at lahat ng uri may buhay.

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

Panimulang mga Gawain: (3 min.) Panimulang mga Gawain: (3 min.)


-Pagdarasal -Pagdarasal
-Pagtatala ng mga Liban sa Klase -Pagtatala ng mga Liban sa Klase
-Audio-Video Tsek -Audio-Video Tsek
Pagbabalik-Aral (3 min)
Magtatanong ang guro kaugnay sa nasimulan noong nakaraang pagkikita.

Layunin: (1 min.) Layunin: (1 min.)


.  Makilala ang mga anyong Tubig na matatagpuan sa Pilipinas;
 Makilala ang mga anyong Lupa na matatagpuan sa Pilipinas;  Mauuri ang tubig tabang at alat gamit ang tsart;
 Mahahambing ang iba’t ibang anyong lupa sa Pilipinas.  Makakabubuo ng larawan na nagpapakita ng pag-aalaga ng anyong lupa at tubig sa
bansa.
Pagtuklas (10 min.) Pagtuklas (10 min.)
Pagganyak: Pagganyak:
-Magpakita ng isang video (https://youtube.com/watch?v=3nzf_Fib-cE&feature=share) na -Magpakita ng isang video (https://youtube.com/watch?v=OdXIRV_uqu4&feature=share) na
nagpapakita ng mga larawan ng iba’t – ibang anyong lupa sa Pilipinas. nagpapakita ng mga larawan ng iba’t – ibang anyong lupa at tubig sa Pilipinas.

Pagkatapos ay hingin ang reaksiyon ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagsagot ng Pagkatapos ay hingin ang reaksiyon ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng pagsagot ng
sumusunod na mga katanungan sumusunod na mga katanungan

1. Ano ang inyong nakita sa pinanood na video? 1. Ano ang inyong nakita sa pinanood na video?
2. Ano ang iyong nararamdaman habang pinapanood mo ang video? 2. Ano ang iyong nararamdaman habang pinapanood mo ang video?

-Ang magiging mga kasagutan o mga tugon ay iugnay sa sususnod na paksang tatalakayin. -Ang magiging mga kasagutan o mga tugon ay iugnay sa sususnod na paksang tatalakayin.

Pagpapalalim(15 min) Pagpapalalim(15 min)

Gamit ang Canva Presentation ilalahad ng guro ang mga alituntunin sa asignaturang Araling Gamit ang Canva Presentation ilalahad ng guro ang mga alituntunin sa asignaturang Araling
Panlipunan na dapat sundin ng mga mag-aaral Panlipunan na dapat sundin ng mga mag-aaral.

Ang guro ay magpapakita ng iba’t -ibang larawan ng mga anyong lupa. Ang guro ay magpapakita ng iba’t -ibang larawan ng mga anyong lupa.

Mga gabay na tanong: Mga gabay na tanong:


1. Ano ang makikita ninyo sa larawan? 1. Ano ang makikita ninyo sa larawan?
2. Paano nagkakaiba ang mga ayong lupa sa kanilang anyong pisikal? 2. Ano- anu ang mga tubig tabang at alat?
3. Paano natin mapapangalagaan ang mga anyong lupa? 3. Paano natin mapapangagaan ang mga anyong lupa?

Pagtataya (10 mins) Pagtataya (10 mins)


Para malaman kung lubos na naintindihan ng mga mag-aaral ang leksyon. Atasan sila na buksan Para malaman kung lubos na naintindihan ng mga mag-aaral ang leksyon. Atasan sila na buksan
ang kanilang aklat sa AP 2 at pasagutan ang Pagsasanay 1,2, at 3 sa pahina 80-83. ang kanilang libro sa AP 2 at pasagutan ang “Gawin Na Natin” sa pahina 84-87 at Ang tsart sa
pahina 89.

Intergration (1 min) Intergration (1 min)


Ipaintindi na kailangan nating alagaan ang mga anyong lupa dahil pinagkukunan natin ito ng mga - Ipaintindi na ang mga anyong lupa at tubig ay isa sa mga likas na yaman natin at bawat isa sa
natural resources. Gayundin, dito nakukuha at nagagawa ang ating mga kabuhayan. kanila ay mahalaga sapagkat sila ang dahilan kung bakit tayong mga tao ay nabubuhay sa
mundo.
VALUES: NURTURANCE VALUES: NURTURANCE
 Pinangangalagaan nya at pinoprotektahan ang Inang kalikasan at lahat ng nilikha ng  Pinangangalagaan nya at pinoprotektahan ang Inang kalikasan at lahat ng nilikha ng
Diyos. Diyos.
 Nagpakita siya ng pagmamalasakit sa Inang kalikasan at lahat ng uri may buhay.  Nagpakita siya ng pagmamalasakit sa Inang kalikasan at lahat ng uri may buhay.

Paglalahat (2 min.) Paglalahat (2 min.)


-Balikang muli ang mga Kasanayang Pampagkatuto tiyaking nakamit ang mga ito ng mga mag- -Balikang muli ang mga Kasanayang Pampagkatuto tiyaking nakamit ang mga ito ng mga mag-
aaral. Ito ay gagawin sa pamamagitan ng emoticon response. Nakangiti kung natamo, aaral. Ito ay gagawin sa pamamagitan ng emoticon response. nakangiti kung natamo,
naguguluhan kung may pag-aalinlangan, at nakasimangot kung hindi. naguguluhan kung may pag-aalinlangan, at nakasimangot kung hindi.

Takdang Aralin (1 min)


Ang mag-aaral ay hinihilingin na maghanda ng mga materyales sa pangkulay at short bondpaper
sa paghahanda sa susunod na talakayan.

Panapos na Panalangin (1 min) Panapos na Panalangin (1 min)

Panalangin Para kay Sta. Cecilia Panalangin Para kay Sta. Cecilia

You might also like