You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of education
Region XII
Kidapawan City Elementary School
J.P Laurel Street, Poblacion

Detailed Lesson Plan in Araling Panlipunan


II-Resourceful
Teacher Jerrah Mae C. Mariano Grade Level Grade II
School Kidapawan City Pilot Elementary School Learning Area Araling Panlipunan
Date and Time November 12, 2021 (8:00 -9:00 a.m) Quarter 4th Quarter

I. Layunin

Pamantayang
Naipamamalas ang mas malalim na pag-unawa at pagpapahalaga sa pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon sa mga
Nilalaman
suliranin, isyu at hamon ng kasarinlan.
(Content Standard)

Pamantayan sa
Pagganap Nakapagpapakita ng pagmamalaki sa kontribusyon ng mga nagpunyaging Pilipino sa pagkamit ng ganap na kalayaan at hamon ng
(Performance kasarinlan.
Standard)
3. nauunawaan ang kahalagahan ng pagkakaroon ng soberanya sa pagpapanatili ng kalayaan ng isang bansa.
Pamantayan sa
3.1 nagbibigyang konlusyon na ang isang bansang malaya ay may soberanya
Pagkatuto
3.1.1 naipaliliwanag ang kahalagahan ng ng panloob na soberanya
(Learning
3.1.2 naipaliliwanag ang kahalagahan ng ng panlabas na soberanya
Competencies)
3.2 nabibigyang halaga ang mga karapatang tinatamasa ng isang malayang bansa
Layunin (Lesson 1. Naihahambing ang panloob at panlabas na soberanya
Objectives) 2. Napahahalagahan ang panloob at panlabas na soberanya
3. Nakagagawa ng slogan/nakakaguhit tungkol sa panloob at panlabas na soberanya
Paksang Aralin
URI NG SOBERANYA: PAGHAHAMBING NG PANLOOB AT PANLABAS NA SOBERANYA
(Subject Matter)
Gamitang Panturo Mga larawan, laptop, visual aids, box
(Learning Resources)
Pamamaraan
(Procedure)
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral
a. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o Ano ang dalawang uri ng soberanya? May dalawang uri ng soberanya, ito ay ang panloob at
pagsisimula ng panlabas na soberanya.
bagong aralin  Ang Soberanyang panloob ay ang kapangyarihan ng estado
(Reviewing previous na magpairal at magpatupad ng mga batas o patakaran
lesson/s or presenting upang mapamahalaan ang lahat ng nasa teritoryo ng bansa.
the new lesson)  Ang Soberanyang Panlabas naman ay ang kapangyarihan
ng estado na sumasaklaw sa labas ng teritoryo ng bansa.

 Ang unang larawan ay nagpapakita ng mga dapat ginagawa


Magpakita ng mga larawan. o responsibilidad sa ating barangay kung saan kailangan
itong gawin upang magkaroon ng kaayusan.
b. Paghahabi sa  Ang unang larawan ay maiuugnay sa panloob na soberanya
Itanong: kung saan tayong mga Pilipino ay kailangan sumunod sa
layunin ng aralin
Ano ang nakita niyo sa unang larawan? batas ng ating bansa.
(Establishing a
Sa pangalawang larawan, ano ang inyong napansin?
purpose for the  Ang pangalawang larawan ay nagpapakita ng pakikipag-
lesson) ugnayan n gating presidente sa mga lider ng ibang bansa.
Ito ay maiuugnay ko sa panlabas na soberanya ng ating
bansa.

c. Pag-uugnay ng mga  Ngayon, magkakaroon tayo ng isang laro kung saan PANLOOB NA SOBERANYA
halimbawa sa bagong tatawagin natin itong “IPASA MO ANG BAUL NG
aralin (Presenting KARUNUNGAN”. 1. Pagkakaroon ng batas trapiko
examples/ instances of  Ipapasa niyo ang baul sa isa’t isa habang umaawit at 2. Pagkakaroon ng Armed Forces of the Philippines
the new lesson) kung titigil na ang tugtog, titigil na rin ang pagpasa sa 3. Pagkakaroon ng paaralan
baul. 4. Pagkakaroon ng gusaling pambayan
 Kung sino man ang makahawak ng baul ay siyang 5. Pagkakaroon ng batasang kongreso
bubunot ng larawan at ipapaskil ito sa talahanayan kung
ito ba ay halimbawa ng panloob o panlabas na
PANLABAS NA SOBERANYA
soberanya.
1. Pakikipag-ugnay ng ating bansa sa United Nations
 Iwawasto ng guro ang mga sagot ng mga bata sa
2. Pakikipagkalakalan sa ibang bansa
pamamagitan ng pagtaas ng plakard. Kung masayang
3. Pakikisapi sa mga pandaigdig at panrehiyong samahan
mukha na plakard ang kahulugan nito ay TAMA ang
4. Pakikipag-ugnayan sa ASEAN Summit
sagot kung malungkot na plakard naman ang ibig
5. Pag-aangkat ng bigas sa ibang bansa.
sabihin nito ay MALI ang kanyang sagot.
 Bawat tamang sagot ay may karampatang gantimpala
na matatanggap

Tingnan natin ang inyong nabuong talahanayan.


Itanong: 1. Ang mga nakikita ko sa panloob na soberanya ay ang mga
1. Ano ang mga nakita niyo sa mga larawan sa bawat ginagawa natin ditto sa ating teritoryo gaya ng pagkakaroon
soberanya? ng paaralan at mga gusali.
d. Pagtalakay ng 2. Batay sa inyong sagot, paano niyo maihahambing Sa panlabas na soberanya naman ay ang pakikipag-ugnayan
bagong konsepto at ang panloob at panlabas na soberanya? natin sa ibang bansa gaya ng pakikilahok sa mga summit.
paglalahad ng bagong 3. Sa inyong palagay, ano kaya ang kahalagahan ng 2. Batay sa mga larawan, masasabi ko na ang panloob na
kasanayan #1 soberanyang panloob? soberanya ay kung ano ang mga batas natin dito sa ating
(Discussing new 4. Sino naman ang makapagbabahagi ng kanilang bansa ang panlabas naman ay ang mga ginagawa ng ating
concept) saloobin na nagsasaad ng kahalagahan ng panlabas lider sa labas ng bansa.
na soberanya? 3. Ang kahalagahan ng panloob na soberanya para sa akin ay
may namumuno sa mamamayan sa ating bansa kung saan
nagkakaroon tayo ng kaayusan.
4. Sa panlabas na soberanya naman ay nagkakaroon ang ating
bansa ng karapatan sa ilalim ng pandaigdig na batas.
E. Pagtatalakay ng DISCUSSION:
bagong konsepto at Ipapakita ng guro ang kaibahan ng soberanyang panloob at
paglalahad ng bagong panlabas sa pamamagitan ng Talahanayan.
kasanayan #2
PANLOOB PANLABAS
Tumutukoy sa pinakamataas Ang soberanyang panlabas
na kapangyarihan ng estado naman ay ang pagiging
na namamahala at malaya ng isang bansa sa
nagpapatupad ng mga batas pakikialam ng ibang bansa at
at karapatan sa lahat ng mga pakikipag-ugnay natin sa
mamamayang nasasakupan ibang bansa.
nito.

Kabilang sa karapatang ito ay Kabilang sa karapatang ito ay


ang: ang:
1. Pagkakaroon ng 1. Pakikipag-ugnay
batas trapiko ng ating bansa sa
2. Pagkakaroon ng United Nations
Armed Forces of 2. Pakikipagkalakalan
the Philippines sa ibang bansa
3. Pagkakaroon ng 3. Pakikisapi sa mga
paaralan pandaigdig at
4. Pagkakaroon ng panrehiyong
gusaling pambayan samahan
5. Pagkakaroon ng 4. Pakikipag-ugnayan
batasang kongreso sa ASEAN Summit

Ano kaibahan ng panloob na Soberanya at panlabas na Ang kaibahan ng panloob na soberanya ay may namamahala at
f. Paglinang sa soberanya? nagpapatupad ng batas at karapatan habang ang panlabas naman
Kabihasaan (Tungo sa ay pagiging Malaya sa pakikipag ugnayan sa ibang bansa.
Formative
Assessment) - Pagkakaroon ng paaralan,health center sa panloob habang sa
(Developing Mastery) Magbigay ng mga halimbawa ng panloob na soberanya at panlabas naman ay ang pakikipagkalakalan.
panlabas.

g. Paglalapat ng aralin Hahatiin ng guro ang klase sa apat na grupo.


sa pang-araw-araw na Bawat grupo ay pipili ng lider at reporter.
buhay (Finding Bibigyan sila ng task cards kung saan nakasaad doon ang Ipepresenta ng reporter ang kanilang ginawa pagkatapos ng tatlong
practical application of kanilang gagawin. minuto.
concepts and skills in PANGKAT 1 AT 2:
Bilang mag-aaral, bumuo kayo ng slogan kung saan
maiuugnay niyo ang panloob na soberanya
PANGKAT 3 AT 4:
Mag-isip kayo ng mga simbolo na nakikita niyo sa inyong pang
daily living) araw-araw na Gawain kung saan maiuugnay niyo ang panloob
na soberanya.
Ilalahad ng guro ang rubric bago magsisimula ang mga mag-
aaral sa kanilang gawain.

Sabihin:
h. Paglalahat ng Aralin Ang soberanyang panloob ay ang kapangyarihan ng bansang
(Making mamuno at magpatupad ng batas sa lahat ng nasasakupan
generalizations and nito. Ang bansa ay may karapatan na magkaroon ng ari-arian.
abstractions about the
lesson) Ang soberanyang panlabas naman ay ang pagiging malaya ng
isang bansa sa pakikialam ng ibang bansa at pakikipag-ugnay
natin sa ibang bansa.
PANUTO: Isulat sa patlang kung ang sumusunod ay halimbawa ng
PANLOOB O PANLABAS na Soberanya.
__________1. Pagkakaroon ng Armed Forces of the Philippines
i. Pagtataya ng Aralin __________2. Pakikipag-ugnayan sa ASEAN Summit
(Evaluating learning) __________3. Pagkakaroon ng batasang kongreso
__________4. Pagkakaroon ng paaralan
__________5. Pakikipag-ugnay n gating bansa sa United Nations

j. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin
at remediation
(Additional Activities
for application or
remediation)

Remarks
Reflection
a.     Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya.
b.     Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation.
c.     Nakatulong ba
ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
d.     Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
e.     Alin sa mga
istratehyang pagtuturo
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
f.       Anong
suliranin ang aking
naranasan na
solusyunan sa tulong
ang aking punungguro
at superbisor?
g.     Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho na
nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
MARIA AGNES A. BANGCAL
Critique Teacher

You might also like