You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur

GRADE LEVEL: 8 DISCIPLINE: PANITIKANG PILIPINO


SUBJECT AREA: FILIPINO TOPIC: MGA HUDYAT NG KAUGNAYANG LOHIKAL
QUARTER: THIRD WEEK: 5
BANGHAY- ARALIN SA FILIPINO 8

PAMANTAYANG PANGNILALAMAN:

Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa


kulturang Pilipino.

PAMANTAYANG PAGGANAP:

Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa


pamamagitan ng multimedia (social media awareness campaign).

KOMPETISI:

Nagagamit nang wasto ang mga ekspresyong hudyat ng kaugnayang lohikal (dahilan-
bunga, paraan-resulta) F8WG-llle-f-32

I. LAYUNIN:
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

1. Natutukoy ang mga ekspresyong hudyat ng kaugnayang lohikal sa pangungusap

2. Naipaliliwanag ang kaligiran ng kaugnayang lohikal (dahilan-bunga, paraan-


resulta)

3. Napahahalagahan ang mga ekspresyong hudyat ng kaugnayang lohikal sa pang


araw-araw na pakikipagtalastasan.

II. INAASAHANG ARALIN:

1
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur
A. PAKSA: Lohikal na Paraan
B. SANGGUNIAN: William A. Enrijo, Asuncion B. Bola., (2013). Panitikang
Filipino: Modyul para sa mga mag-aaral sa Filipino 8- Mga anyo ng
Kontemporaryong Panitikan.
C. KAGAMITAN: Manila Paper, Pentel Pen, Schotch Tape, Timer, Bond Paper,
rubrik, mga larawan, kahon, tv, laptop.

III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
 Panalangin
 Pagbati
 Pagsasaayos ng mga upuan at kalat na mga papel sa
 Pagtsek ng liban at hindi liban sa klase.
 Pagpasa ng takdang-aralin
 Mga tuntunin at health protocols
B. Pagbabalik-aral: “EMOJI RACE”
Gagamitin ng guro ang Emoji Race sa pagtawag ng mga tatlong mag-
aaral na magbabalik-aral tungkol sa paksang tinalakay sa nakaraang
session.
 Pagpapahayag ng Layunin

IV. PAGLALAHAD:

C. PAGGANYAK: Palakpak, Tadyak!


Ang guro a

2
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur
D. GAWAIN:
“Saan Ako Nabibilang”
 Paalala para sa health protocol
 Hahatiin ng guro sa dalawang pangkat ang klase
 Bawat pangkat ay bibigyan ng tig-iisang manila paper at pentel pen upang
sulatan ng kanilang sagot.
 Basahing mabuti ang panuto at hintayin ang hudyat ng guro bago magsimula.
 Bibigyan ng limang minuto lamang upang sagutan ang katanungan.
 Bawat isa sa bawat pangkat ay mayroong tungkulin. At pipili lamang kayo
kung sino ang gusto ninyong maging lider, kalihim, taga-ulat, at timekeeper.

Lider Siya ang


magpapasimuno sa
pangkat.
Kalihim Siya ang taga sulat ng
sagot sa pangkat.
Taga-ulat Siya ang mag-uulat ng
kanilang awtput sa
harap ng klase.
Timekeeper Siya ang mag
magbabantay ng oras.
Membro Magtutulong-tulong
upang makabuo ng
isang ideya.

Narito naman ang rubriks para sa pagmamarka sa gagawin ninyong gawain

Pagiging Pangkat na Pangkat na Pangkat na


maagap unang matatapos matatapos
matatapos ang ang
sa gawain gawain sa gawain na
bago ang loob lagpas sa
itinakdang lamang ng itinakdang
oras 3 minuto oras.

3
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur
bago ang
itinakdang
oras.
Kooperasy Lahat ng Isa sa Mahigit
on membro membro isa sa
ng pangkat ng pangkat member
ay ay hindi ng pangkat
mayroong nakiisa at ay hindi
pagkakaisa walang nakiisa at
at kooperasy walang
kooperasy on. kooperasy
on on.

Kawastuha Lahat ng Isa sa mga Higit isa


n sagot ay sagot ay sa mga
tama. mali. sagot ay
mali.

(Unang Pangkat )
Panuto: Kopyahin ang pangungusap at tukuyin kung ito ba ay
Sanhi at Bunga
Paraan at layunin
Paraan at Resulta
Kondisyon at Bunga

(Ikalawang pangkat)
Panuto: Suriing mabuti ang pangungusap at tukuyin kung ano ang
Sanhi at Bunga
Paraan at layunin
Paraan at Resulta

4
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur
Kondisyon at Bunga

E. PAGSUSURI:
“Box Relay”
Panuto: Ang guro ay magbibigay ng kahon na naglalaman ng mga katanungan at
ipapaikot ito sa buong klase habang may tugtog. Kung sino ang tatapatan ng
kahon sa paghinto ng kanta ay siya ang sasagot.

Mga Tanong:
1. Ano ang nararamdaman mo habang sa isinagawang gawain?
2. Anu-ano ang apat na paraang lohikal?
3. Paano mo natutukoy kung ang pangungusap ay Sanhi at Bunga, Paraan at
layunin, Paraan at Resulta, Kondisyon at Bunga?
4. Sa pagkakaintindi mo sa salitang Sanhi at bunga, ano ang ipinagkaiba ng
dalawa?
5. Ipaliwanag ang pagkakaiba ng paraan at resulta.

F. PAGLALAHAD:
•Tatalakayin ng guro ang mga konsepto ng kaugnayang lohikal habang
nakikinig ay may pagtala ng mahahalagang impormasyon.
G. PAGLALAPAT:
# P O T D ( Pulot of the Day)

Panuto: Sumulat ng tig-iisang pangungusap na nasa anyong Sanhi at


Bunga, Paraan at layunin, Paraan at Resulta, Kondisyon at Bunga.

5
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XIII-CARAGA REGION
SCHOOLS DIVISION OF SURIGAO DEL SUR
CARRASCAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Nat’l. Highway, Gamuton, Carrascal, Surigao del Sur
•Magbibigay lamang ng limang minuto ang guro at pagkatapos ay
magkakaroon ng oral recitation upang ibahagi sa klase ang ginawang
gawain.

H. PAGLALAHAT:
•Dagdag na paliwanag ng guro upang higit na maintindihan.
V. TAKDANG-ARALIN:
Bilang isang mag-aaral, paano natin mapahahalagahan ang mga ekspresyong
hudyat ng kaugnayang lohikal sa pang araw-araw na pakikipagtalastasan.

Ipinasa ni:. Sinuri ni:

Edmarose G. Pedrablanca Emma A. Coma

Mag-aaral ng BSEd Filipino Guro sa Filipino-8

You might also like