You are on page 1of 5

Detailed Lesson Plan

Baitang 3
Quarter 1

Pamagat
Pamantayang Pangnilalaman/Content Naipamamalas ang pang unawa sa kinalalagyan ng mga lalawigan
Standard sa rehiyong kinabibilangan ayon sa katangiang heograpikal nito
Pamantayan sa Nakapaglalarawan ng pisikal na kapaligiranng mga lalawigan sa
Pagganap/Performance Standard rehiyog kinabibilangan gamit sa direksiyon, lokasyon populasyon
at paggamit ng mapa.
Mga Kasanayan sa Naipaliliwanagi ang kahulugan ng mga simbolo na ginagamit sa
Pagkatuto/Learning Competency mapa sa tulong ng panuntunan sa kabundugan.
AP31ARIa-1
I. Mga Layunin/Objectives Pagkatapos ng 60 minuto, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Nailalarawan ang iba’t ibang tanawin sa Bucas Grande
island
B. Natutukoy ang anyong lupa sa Bucas Grande Island at;
C.Pagpapahalaga; Pangangalaga at pag-iingat ng mga
anyong lupa sa Bucas Grande Island

II. Paksang Aralin Anyong Lupa

II. Mga Kagamitang Laptop, powerpoint presentation, visual aids, plash card, marker.
Panturo/Learning Resources

A. Mga Sanggunian https;//ph.top10place.com>kapihan.Socorro,Surigao del Norte


/References https;//www.socorrothepinaysolobackpacker.com.
https;//www.Facebook.com ph.
Bucas Grande island Travel Guide.
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro/Teacher’s Guide
page

2. Mga pahina sa
Kagamitang Pangmag-
aaral/Learner’s
Material’s page

3. Mga pahina sa
Teksbuk/Textbook page

4. Karagdagang kagamitan You Tube


mula sa portal ng
Learning
Resource/Additional
Material from LR Portal

B. Iba pang kagamitang Laptop, video clip at Travelogue


panturo/Other Learning
Resources
III. Pamamaraan/
Procedure

Balitaan
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula/Previewing
previous lesson 
B. Paglalahad ng bagong aralin
/presenting the new lesson)
      (3 minuto)/

C. Paghahabi sa layunin ng
Aralin
(Establish a purpose for the
lesson)
(3 minuto)

D. Pag-uugnay   ng mga
halimbawa sa bagong aralin Mga bata, ano ang iyong napansin sa inyong nakitang video?
(Presenting
examples/instances of the Ito ba ay may kaugnayan o koneksyon sa paksang tatalakayin
new lesson) natin ngayong araw?
(3 minuto)
Tama! Itong napanood ninyong video ay may kaugnayan sa ating
paksa dahil ang ating pag-aaralan ngayon ay tungkol sa mga likas
na yamang taglay ng Asya. Kilala ang Asya sa mga magagandang
karagatan, kabundukan, at masasarap na pagkain dahil sagana
ito sa likas na yaman lalong-lalo na sa Pilipinas na matatagpuan
sa Timog-Silangang bahagi ng Asya. Kapag sinabi nating Likas na
Yaman, ito ay tumutukoy sa mga bagay na makukuha natin mula
sa kalikasan tulad ng lupa, gubat, dagat at kabundukan. Mahalaga
ang likas na yaman dahil dito nakasalalay ang mga
pangangailangan at pangkabuhayan ng mga tao. At para lubos
ninyong mauunawaan ang tungkol sa likas na yaman ng Asya,
may ipapakita akong video lesson.

https://www.youtube.com/watch?v=0MKjU0Z_zbo

E. Pagtalakay ng bagong Ngayon mga bata, alam na ninyo ang tungkol sa mga likas na
konsepto at paglalahad ng yaman ng Asya. At sa puntong ito, gusto kong e localize ang ating
bagong kasanayan #1 paksa dito mismo sa ating lugar na kung saan tayo naninirahan sa
(Discussing the new kasalukuyan. Ang layunin nito ay upang lubos nating maunawaan ,
concepts)
maiugnay at magagamit sa totoong sitwasyon sa ating
(8 minuto)
pamumuhay Kaya, ihanda ang sarili at muli silipin natin ang
inihandang karagdagang pampagkatuto:

A. Video ng Likas na Yaman ng General Luna,


Ating Alamin Na!
https://www.youtube.com/watch?v=MPrWJnb5f3w)

B. Travelogue: Biyaheng Siargao,


Siguradong Ikaw’y Mapapa-Wow!
Tara na sa General Luna!

F. Pagtalakay ng bagong Pamprosesong mga tanong basi a Video at Travelogue na


konsepto at paglalahad ng pinapakita:
bagong kasanayan #2
(Continuation 1. Magbigay ng mga halimbawa ng yamang-tubig na makikita sa
(20 minuto) General Luna?
Sagot: Isla o dagat

2. Mula sa video at travelogue, anong uri ng likas na yamang


makikita sa Isla ng Siargao?
Sagot: Yamang-tubig ang karaniwang makikita sa Isla ng
Siargao
3. Anu-ano ang kinikilalang apat (4) na isla ng General Luna na
patok sa island hopping ng mga turista?
Sagot: Daku Island, Suyangan, La Januza at Anajawan

La Januza Island Daku Island Suyangan Anajawan

4. Ano ang tawag sa tanawin na natuklasan ng dayuhang scuba


diver ang mala-cathedral na istraktura sa ilalim ng karagatan ng
Isla ng Siargao?

Sagot: Blue Cathedral

5. Basi sa nakitang video at travelogue, paano ito nakakatulong sa


pamumuhay ng mga tao?
Sagot: Ito’y nakakatulong sa pagbibigay ng hanapbuhay ng mga
taong naninirhan sa isang lugar.
6. Karamihan ba sa pangangailangan at kagustuhan sa buhay ay
tinutugunan ng mga likas na yaman? Patunayan ang sagot.
Sagot: Oo , sapagkat dito sila kumukuha ng mga pangunahing
pangangailan nila sa buhay katulad ng pagkaing
makukuha sa dagat na pwedi nilang ibinta.
G. Paglinang sa kabihasaan Now, Let’s Write!
(tungo sa Formative Gumawa ng isang tula mula sa iyong natutunang paksa kung
Assessment) paano mo pahahalagahan ang mga yamang likas na nakakapaligid
(8 minuto) sa inyong lugar.
Rubrik:
Organisasyon-5pts
Nilalaman - 5pts
Impak - 5pts

H. Paglalapat ng aralin sa pang-


araw-araw na buhay/Finding Bilang mag-aaral sa paanong paraan mo pinahahalagahan ang
practical application of mga bagay na nagmula sa ating likas na yaman? Magbigay ng
concept and skills in daily halimbawa na iyong naisagawa na.
living
(4 minuto)

I. Paglalahat ng aralin/ Making


Generalization and
abstraction about the lesson Paano nakatulong ang likas na yaman sa pag-unlad
(4 na minuto) ng pamumuhay ng mga Asyano?

J. Pagtataya ng Panuto: Isulat ang titik T kung TAMA ang ipinahahayag ng


aralin/Evaluating learning pangungusap at M kung MALI.
(3 minuto)
1. Upang matugunan ang pangangailangan ng mga tao sa
kasalukuyan at sa hinaharap higit na kailangan ang matalinong
paglinang ng likas yaman.( T )
2. Hindi nauubos ang likas na yaman ng isang bansa.( M )
3. Ang mga likas yaman ay nakakatugon sa pangungunahing
pangngailangan ng isang bansa. ( T )
4. Walang direktang kaugnayan ang likas yaman na mayroon sa
isang bansa sa pag-unlad nito. ( M )
5.Ang matalinong paggamit at paglinang ng likas yaman ay
makakatulong upang hindi agad ito maubos at lalo pang
maparami.( T )
K. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng sariling Brochure na kung saan ilalarawan at ilalahad
takdang-aralin at mo ang mga yamang likas na makikita sa lugar kung saan ka
remediation/Additional ngayon nakatira. Gamitin ito sa isang buong bond paper.
activities for Application or
remediation

IV. Mga Tala/Remarks

V. Pagninilay/Reflection

A. Bilang ng mga mag-aaral na


nakakuha ng 80% sa
pagtataya

B. Bilang ng mga mag-aaral na


nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
mag-papatuloy sa
remediation

E. Alin sa mga istratehiya sa


pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nabigyan ng
solusyon sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nabuo na nais kong
ibahagi sa mga kapuwa ko
guro?

Inihanda ni:

You might also like