You are on page 1of 8

Grade 1 to 12 School MAIMPIS INTEGRATED SCHOOL Grade Level ONE

DAILY LESSON PLAN Teacher RACHELLE M. RODRIGUEZ Learning Area FILIPINO


(DepEd Order No. 42, s. 2016) Teaching Dates November 21-25, 2022 Quarter IKALAWANG MARKAHAN

Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday


NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya
ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat
kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay :
A. Pamantayang  Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
Pangnilalaman  Naipamamalas ang iba’t-ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t-ibang teksto.
(Content
Standards)
Ang mag-aaral ay:
B. Pamantayan sa  Naisasagawa ang mapanuring pagbabasa upang mapalawak ang talasalitaan.
Pagganap  Naipapahayag ang kakayahan sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin.
(Performance
Standards)
Natutukoy ang kahulugan ng salita batay sa kumpas o galaw;ekspresyon ng mukha;ugnayang Nabibigkas nang wasto ang Nakasusulat ng malalaki at
C. Mga Kasanayan salita-larawan. F1PT-11b-6 tunog ng bawat letra ng maliliit na letra na may
sa Pagkatuto alpabetong Filipino. FKP- tamang layo sa isa’t isa ang
(Learning IIb-1 mga letra’
Competencies/Objectiv F1PU-II-a-1.11:c-1.2;1.2a
es-Write the LC code for
each)
 Natutukoy ang kahulugan  Nasagot ang mga tanong tungkol sa napakinggang kwento.  Nabibigkas nang wasto  Nakasusulat ng malalaki
D. Layunin ng salita mula sa ang tunog ng bawat letra at maliliit na letra na may
(Objectives) kuwentong napakinggan tamang layo sa isa’t isa
ng alpabetong Filipino.
gamit ang mga larawan. ang mga letra.
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
I. NILALAMAN Ang Kuwento ni Binibining Repolyo Ang Alpabetong Filipino
(Content)
KAGAMITANG
PANTURO
(Learning
Resources)
Itala ang mga Kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A.Sanggunian Curriculum Guide in Filipino 1, MELC - Filipino 1
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
(References) Gabay ng Guro sa Filipino 1 pah. 34-36, pah. 48-55
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro (TGs)
2. Mga pahina sa Kagamitan ng mag-aaral Filipino 1 pah. 20-28
Kagamitang Pang-
mag-aaral (LMs)
3. Mga Pahina sa
Teksbuk (Other Ref)
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Kuwento: Si Binibining Repolyo
Panturo Alpabasa Song
Larawan na inihanda sa Powerpoint Presentation
II. PAMAMARAAN Gawin ang pamamaraang ito nang buong linggo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiyang formative assessment.
Magbigay ng maraming pagkakataong sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
(Procedures)
A.BALIK-ARAL sa Magandang araw! Kumakain Ano ulit ang ibig sabihin ng mga Bilang pagbabalik tanaw sa ating Magandang araw! Bago natin Ulitin nga ninyo ang
nakaraang aralin at/o ka ba ng gulay? Ano-anong salitang: kwentong nabasa. simulan ang ating aralin, awitin alpabetong Filipino na ating
pagsisimula ng bagong mga gulay ang kinakain mo? 1. Sikat? muna natin ang Alpabetong pinag-aralan.
aralin (Reviewing Bakit kailangan nating kumain 2. Walang-makakaparis? Sino ang pangunahing tauhan sa Pilipino.
previous lesson or 3. Mayabang? kwento?
ng gulay?
presenting the new lesson) 4. Pinakamagaling? https://www.youtube.com/watch?
Ilarawan ang ugali ni Binibining v=UrQLziI5vCc
Ang gulay ay mayaman sa
Repolyo.
bitamina at mineral na
nagpapalakas sa ating
katawan.
B. Paghahabi sa layunin ng Ngayong linggong ito Magbigay ka ng pangalan ng
aralin/ Pag-uugnay ng maririnig niyo ang kuwento gulay na napag-aralan mo sa
mga halimbawa sa tungkol sa isang gulay. At sa nakaraang aralin na
bagong aralin araw na ito pag-aaralan natin nagsisimula sa letra ng:
(Establishing a purpose for ang kahulugan ng mga
the lesson/ Presenting Halimbawa:
salitang maririnig niyo sa z - zucchini
examples/ instances of the
kuwento.
new lesson) b - -----------------
(PANIMULA) g - -------------------
k - ----------------
Pag-aaralan mo ngayon ang
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
mga pangalan at tunog ng
bawat letra ng Alpabetong
Pilipino at kung paano ito
isinusulat sa malaki at maliit
na letra.
C. Pagtalakay ng bagong May mga salitang nakasulat sa Ang babasahin nating kuwento Marami sa mga letra ng
konsepto at paglalahad ibaba. Isa –isahin ang bawat ngayon ay tungkol sa isang Alpabetong Filipino ay
ng bagong kasanayan gulay. Ano ang gulay. Ano ang paborito mong natutunan mo sa Mother
(Discussing new concepts lasa/kulay/hugis ng gulay na gulay? Bakit mo ito Tongue.
and practicing new skills) ito? Saang lutuin ginagamit nagustuhan? Tunghayan ang chart ng
(PAGLINANG/ ALAMIN
ang mga ito? Alpabetong Filipino.
MO)
Ako muna ang magbabasa Bigkasin mo ang pangalan ng
pagkatapos ay sabayan ninyo Ang pamagat ng kuwento ay letra, ang salitang
ako. Ang Kuwento ni Binibining palatandaan, at ang tunog ng
Repolyo na isinalin sa Filipino bawat letra sa listahan.
1. broccoli ni Augie Rivera mula sa
2. gisantes orihinal na Ingles ni Serene See FILIPINO DLP-WEEK
3. Letsugas Wee. Ang tagaguhit ng mga 3
4. kintsay 5. larawan ay si Conrad Raquel. Pages:6-7
patatas
6. petsay
7. repolyo
8. zucchini

Basahin ang susing mga salita


na mababasa at maririnig sa
kweto. Pagkatapos pag-usapan
natin ang kahulugan ng mga
nito.

1. Sikat - kilala o popular


Halimbawa:
Si Manny Pacquiao ay isang
sikat na Pilipinong
boksingero.

2. Walang makakaparis
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
– walang katulad
Halimbawa:
Walang makakaparis sa
kanyang kabaitan.Halos
tungan niya ang lahat ng tao
sa kanilang lugar.
3. Mayabang - hambog
Halimbawa:
Kay yabang niya! Akala mo
kung sino, nakakuha lang ng
kaunting pera.

3. Pinakamagaling –
pinakamahusay
Halimbawa:
Pinakakanta ng Lupang
Hinirang si Sarah dahil siya
ang pinakamagaling sa pag-
awit.
D.Pagtalakay ng bagong Basahin ang kwentong “ Ang Basahin mong muli ang unang
konsepto at paglalahad kwento ni Binibining Repolyo. tunog at mga salita sa ibaba.
ng bagong kasanayan /b/ - broccoli
(Discussing new concepts
and practicing new
/l/ - letsugas
See FILIPINO DLP-WEEK 3 /p/ - patatas
skills)#1
Page: 3 /r/ - repolyo
(PAGLINANG/ ALAMIN
MO) /g/ - gisantes
/k/ - kintsay
/c/ - calcium
/z/ - zucchini
E. Pagtalakay ng bagong Sagutin ang mga tanong: Mula sa napakinggan mong
konsepto at paglalahad kuwento “Ang Kuwento ni
ng bagong kasanayan Paano mo ilalarawan ang ugali ni Binibining Repolyo”
(Discussing new concepts Binibining Repolyo? magbigay ng mga salita
and practicing new skills) 1. Mayabang daw ang bida sa nagsisimula sa letrang nasa
(PAGLINANG/ ALAMIN ating kuwento. Ano ang ibaba.
MO) pagmamayabang na ginawa ni
Binibining Repolyo? 1. T
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
2. Pagmasdan ang larawan, ano- 2. U
ano ang nagpapakita rito sa 3. B
larawan na napakaingay ni 4. C
Binibining Repolyo? 5. Z
3. Ayon kay Binibining Repolyo,
6. R
siya ang reyna ng Calcium.
Narinig mo na ba ang salitang
calcium? Pampalakas ito ng buto .
Ano pa ang ibang pagkain na
nagpapalakas ng buto?
4. Narinig mo na ba ang
ekspresyong “lumaki ang ulo”?
Madalas itong sabihin tungkol sa
mga taong masyado nang
mayabang o akala niya siya na ang
pinakamagaling.
5. Ano kaya ang mangyayari sa
ulo ni Binibining Repolyo kung
ito ay lumaki ng lumaki?
F. Paglinang sa Balikan ang kuwentong Gawain 1 Kopyahin at isulat
Kabihasnan/ Paglalapat napakinggan. Kumpletuhin ang ang malaking letra ng mga
ng aralin sa pang-araw- mga pangungusap. alpabeto sa iyong kuwaderno.
araw na buhay
(Developing mastery/ Gawain 2 Kopyahin at isulat
Finding practical See FILIPINO DLP-WEEK 3 ang maliit na letra sa iyong
applications of concepts
Pages: 4-5 kuwaderno.
and skills in daily living)v
(GAWIN MO/GAWAIN) See FILIPINO DLP-WEEK
3
PageS: 8-9

G.Paglalapat ng aralin sa Dapat bang ipagmayabang mo ang Magbigay ng pangalan ng


pang-araw-araw na iyong galing? Bakit? iyong kaibigan o kakilala na
buhay nagsisimula sa sumusunod na
letra.
1. J
2. M
3. R
H.Paglalahat ng Aralin Ano ulit ang ibig sabihin ng mga Bilang pag-uulit sa ating Ulitin nga ninyo ang alpabetong Tandaan:
(Making generalizations salitang: kwentong nabasa. Filipino na ating pinag-aralan. Mahalagang malaman muna
and abstractions about 1. Sikat? ang bawat tunog ng isang
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
the lesson) 2. Walang-makakaparis? Sino ang pangunahing tauhan sa Ibigay ang letra at tunog ng mga letra upang madaling
3. Mayabang? kwento? alpabetong Filipino. makabuo ng pantig hanggang
(TANDAAN MO) 4. Pinakamagaling? sa matutong magbasa.
Ilarawan ang ugali ni Binibining
Repolyo.
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Pagtambalin ang mga Panuto: Piliin ang tamang sagot sa Basahin ang mga pangyayari sa Panuto: Piliin ang tamang sagot (WRITTEN WORK)
(Evaluating Learning) salita at ang kahulugan nito. bawat bilang. kuwento. Lagyan ng tsek(/) kung sa bawat bilang. Panuto: A. Isulat mo ang
(NATUTUHAN KO) nangyari ito sa kuwento, ekis(x) unang tunog ng mga salita na
Hanay A 1. Sinong gulay ang naman kung hindi. 1. Anong letra ang may tunog bibigkasin. Muling bigkasin
1. Sikat pangunahing tauhan sa See FILIPINO DLP-WEEK 3 na /a/?
ang unang tunog ng bawat
2. Walang makakaparis kwento? Page:5 a. A
3. Mayabang a. Lettuce b. B salita.
4. Pinakamagaling b. Bawang c. C See FILIPINO DLP-WEEK
c. Repolyo 2. Anong tunog letrang Mm? 3
Hanay B 2. Ano ang kahulugan ng a. /o/ Page: 10
a. Pinakamahusay salitang sikat? b. /m/
b. Hambog a. mayabang c. /a/ (PERFORMANCE TASK)
c. Walang katulad b. mabait 3. Sa anong letra nagsisimula Panuto: Isulat sa inyong papel
d. Kilala c. kilala ang salitang ubas? ang malaki at maliit na letra
a. U na sasabihin ng iyong guro.
3. Anong ugali ang mayroon sa b. O
tauhan sa kwento? c. P
a. mayabang
b. mabait
c. masungit
J. Karagdagang gawain
para sa Takdang-Aralin
at Remediation
(Additional activities for
Application or Remediation)
(TAKDANG-GAWAIN)
III. MGA TALA (Remarks)

IV. PAGNINILAY
(Reflection) - Weekly
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
(No. of learners who earned
80% in the evaluation)
B. Bilang ng mag-aaral na
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.
(No. of learners who require
additional activities for
remediation who scored below
80%)
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.
(Did the remedial lessons work?
No. of learners who have
caught up with the lesson)
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation?
(No. of learners who continue to
require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
pagtuturo nakatulong ng ___ Games/Charades ___ Games/Charades ___ Games/Charades ___ Games/Charades ___ Games/Charades
lubos? Paano ito ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
nakatulong? ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
(Which of my teaching activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises activities/exercises
strategies worked well? Why ___ Explicit ___ Explicit ___ Explicit ___ Explicit ___ Explicit
did these work?) ___ Graphic organizer ___ Graphic organizer ___ Graphic organizer ___ Graphic organizer ___ Graphic organizer
___ Fish bone ___ Fish bone ___ Fish bone ___ Fish bone ___ Fish bone
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Debate ___ Debate ___ Debate ___ Debate ___ Debate
Why? Why? Why? Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in ___ Group member’s Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude __ Pupils’ behavior/attitude
naranasan na solusyunan __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
sa tulong ng aking __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
punungguro at Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
superbisor? __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
(What difficulties did I
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works
encounter which my principal or
__ Reading Readiness __ Reading Readiness __ Reading Readiness __ Reading Readiness __ Reading Readiness
supervisor can help me solve?) __ Lack of interest of pupils __ Lack of interest of pupils __ Lack of interest of pupils __ Lack of interest of pupils __ Lack of interest of pupils
Monday Tuesday Wednesday Thursday Friday
NOVEMBER 21 NOVEMBER 22 NOVEMBER 23 NOVEMBER 24 NOVEMBER 25
G. Anong kagamitang Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations:
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos
panturo ang aking __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from
nadibuho na nais kong views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality
ibahagi sa mga kapwa ko __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as Instructional __ Recycling of plastics to be used as __ Recycling of plastics to be used as
guro? Instructional Materials Instructional Materials Materials Instructional Materials Instructional Materials
__ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition __ local poetical composition
(What innovation or localized
materials did I used/discover
which I wish to share with other
teachers?)

You might also like