You are on page 1of 3

Bilang ng Banghay-Aralin : FILIPINO 9

Lawak ng Pampagkatuto: 40 minuto


Markahan: Ikatlong Markahan
Bilang ng Linggo: Una
Baitang: 9

Naipamamalas ang mag-aaral ng pag-unawa at pagpapahalaga sa mga


Pamantayang Pangnilalaman
akdang pampanitikan ng Timog-Silangang Asya.
Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat
Pamantayang Pagganap tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-
Silangang Asya
Naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahang
komunikatibo,mapanuring pag-iisip,at pag-unawa at
pagpapahalagang pampanitikan gamit ang teknolohiya at iba’t ibang
Kasanayang Pampagkatuto
uri ng teksto at saling-akdang Asyano upang mapatibay ang
pagkakakilanlang
Asyano.
Ang Parabula ng Kanlurang Asya: “Ang Talinghaga Tungkol sa
Pangunahing Konsepto
Lingkod na Di Marunong Magpatawad” [Mula sa Mateo 18:21-35]

Sa katapusan ng aralin, ang mga mag-aaral ay :

a. Napatutunayang ang mga pangyayari sa binasang parabula ay


maaaring maganap sa tunay na buhay sa kasalukuyan (F9PB-IIIa-50);

b. Naisusulat ang isang anekdota o liham na nangangaral; isang


I. LAYUNING PAMPAGKATUTO
halimbawang elehiya (F9PU-IIIa-53).

c. Nagagamit nang wasto sa pangungusap ang matatalinghagang


pahayag (F9WG-IIIa-53).

Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Most Essential


II. NILALAMAN
Learning Competencies (MELCs).

Sanggunian Ikatlong Markahan - Modyul 1: Parabula ng Kanlurang Asya

Self Learning Module; https://noypi.com.ph/parabula/#mabuting-


Mapagkukunan
samaritano
III. PAMAMARAAN NG
PAMPAGKATUTO

A. Panimulang Gawain

Magbibigay ng mga halimbawa ng matatalinghagang pangungusap ang


1. Pagsasanay guro na maaaring pamilyar o karaniwan sa mga mag-aaral.

Magtatanong ang guro ng mga mahahalagang bagay na natatandaan at


natutunan tungkol sa naunang pag-aaral tungkol sa Parabula.
2. Balik-aral
(Halimbawa: Ang parabula ay nagbibigay ng aral na nakakatulong
matuto nang wasto sa hindi.)
Maglalahad ng talasalitaan ang guro na maaaring maging gabay sa
panghuling bahagi rin ng aralin. Gamitin ito sa pangungusap na
patungkol sa paglalarawan ng iyong sarili.
3. Pangganyak
a. tao e. gabay
b. mabuting asal f. aral
c. matatalinghagang g. Bibliya
d. marangal h. parabula
Babasahin rin ng guro nang malakas para masundan ng mga nakikinig.
B. Mga Gawaing Pampaunlad
Sumangguni sa pahina 8-9.
Panuto: Pipili lamang ng isang gawain ang mga mag-aaral, sa mga
sumusunod na gawain matapos basahin ang parabula.

Sa paggawa ng gawaing ito, mahalagang maging tapat at totoo sa


ibabahagi na kaalaman at maging malay tao sa oras sa pagsumite
ng inyong output.
1. Aktibiti/Pagkilos
a. Gumuhit ng komiks batay sa pangyayari mula sa parabula.

b. Gumawa ng isang makabuluhan na awitin o tula tungkol sa aral na


natutunan mula dito.

c. Maaaring gumawa ng advocacy video tungkol sa pagiging


mapagpatawad sa kapwa.
1. Kung ikaw ang hari, palalayain mo rin ba ng isang lingkod na may
milyong utang sa iyo? Bakit?

2. Makatarungan ba ang ginawa ng isang lingkod sa kaniyang kapuwa


lingkod na sakalin at ikulong ito hanggang sa makabayad sa
kaniyang utang? Bakit?
3. Bakit nga ba kailangan nating patawarin ang ating kapuwa na
nagkasala sa atin?
2. Analisis/Pagsusuri
4. Ipagpalagay na may isang taong gumawa sa iyo ng masama pero
humingi siya ng tawad, ano ang gagawin mo? Patatawarin mo ba
siya? Paano kung ang kaniyang pagkakasala ay naulit pa?
Mapapatawad mo pa ba siya?

5. Bilang isang batang mag-aaral, paano ka nabibigyan ng


karapatan na ipaliwanag o ibahagi ang iyong saloobin sa panahon
na ikaw ay nakakagawa ng kamalian sa iba?

Balikan ang mga talasalitaan na naibigay sa unang bahagi.

Ang _____________ ay isang akdang hinango sa _____________ na


3. Abstraksiyon/Paglalahat kapupulutan ng _______________ na maaaring magsilbing
______________ sa _____________ na pamumuhay ng mga tao. Ito
ay gumagamit ng ________pahayag na lumilinang sa _______na
dapat taglayin ng isang ________.
Isulat ang aral na makukuha sa mga parabulang binasa. Ipaliwanag at
magbigay ng halimbawang karanasan patungkol dito.

4. Aplikasyon/Paglalapat a.)“Ang Talinghaga Tungkol sa May-Ari ng Ubasan” (Mateo 20: 1-16


sa Bagong Tipan)

b.)“Ang Talinghaga Tungkol sa Lingkod na Di Marunong


Magpatawad” [Mula sa Mateo 18:21-35

Sumulat ng isang anekdota o liham na nangangaral sa loob ng kahon


na hindi bababa sa 200 na salita.

IV. EBALWASYON RUBRIK 4–Napakahusay 3–Mahusay 2–Katamtaman 1–Kailangan pa


ng Pagsasanay

(isangguni ang kabuuang rubric sa pahina 12 ng modyul)

V. KASUNDUAN/TAKDANG-ARALIN Maghanda sa susunod na paksa tungkol sa Elihiya.

Ang parabula ay makatotohanang pangyayari na naganap noong


panahon ni Hesus batay sa nakasaad sa Bibliya. Kasabay nito ay may
VI. PAGNINILAY-NILAY mga aral tayong mapupulot na nagsisilbing patnubay natin sa marangal
na pamumuhay. Mula sa ating mga binasang akda, masasalamin natin
ang mithiin, paniniwala, at pananampalataya ng isang bansa.

A. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng 80% saebalwasyon.


_______________________________________________________________________
B. Bilang ng mag-aaralnanakakuha ng iskornamababasa 80% at binigyan ng karagdaganggawaing pang-remedial.
_______________________________________________________________________
C. Mabisaba ang mgaaraling pang-remedial? Bilang ng mag-aaralnaumunladsamgaibinigaynaaraling pang-
remedial.
_______________________________________________________________________
D. Bilang ng mga mag-aaralnanangangailangan pa ng patuloynaaraling pang-remedial?
_______________________________________________________________________
E. Alin samgaistratehiyangpampagtuturo ang mabisa? Bakititomabisa?
_______________________________________________________________________

Inihanda ni: KRYL M. BELLEZA Ipinasa kay: MERCY JOY R. MENDEZ

You might also like