You are on page 1of 5

GRADE 1 to 12 Paaralan PEDRO GUEVARA MEMORIAL NATIONAL HIGH Baitang/ Antas 10

PANG ARAW- SCHOOL


ARAW NA Guro ERASTO T. ARINUELO Asignatura ARALING PANLIPUNAN
BANGHAY Petsa/ Oras PEBRERO 20-24, 2023 / 50 MINUTO KADA SESYON Markahan IKATLO
ARALIN

ARAW / SESYON LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ngpagtanggap at paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitaguyod ang
Pangnilalaman pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng pamayanan.

B. Pamantayan sa Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na maykaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong tagapagtaguyod ng
Pagganap pagkakapantay-pantayat paggalang sa kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
C. ***Natatalakay ang mga uri ng ***Natatalakay ang mga uri ng ***Natatalakay ang mga uri ng
Pinakamahalagang kasarian (gender) at sex at kasarian (gender) at sex at kasarian (gender) at sex at
Kasanayan sa gender roles sa iba’t gender roles sa iba’t gender roles sa iba’t
Pagkatuto (MELCs) ibang bahagi ng daigdig ibang bahagi ng daigdig ibang bahagi ng daigdig
 Naipapahayag ang sariling  Nasusuri ang mga uri ng • NatatayA ang kaalaman ng
pakahulugan sa kasarian at gender at sex mga mag-aaral sa mga
sex paksang tinalakay ukol sa
D. Mga Layunin :  Nailalarawan ang sarili at mga Sex at Gender
bahagi ng katawan gamit ang  Napatutunayan ang
wastong termino. katapatan sa oras ng
pagsusulit
II. NILALAMAN
KATANGIAN AT MGA URI NG KASARIAN Mahabang Pagsusulit
Paksa: KONSEPTO NG SEX AT (GENDER) AT SEX
GENDER
KAGAMITANG PANTURO
 CSE CG AP10KIL-IIIa1, pp.  CSE CG AP10KIL-IIIa2, pp.
21 21
A. Sanggunian  CG AP10IKPIIIc-6, pp. 221  CG AP10IKP-IIId-8, pp. 221
1. Learner’s  CMLD 4A BOW, pp. 203  CMLD 4A BOW, pp. 203
Material, Teacher’s  AP 10 LM, pp 247-263  AP 10 LM, pp 263-266
Guide, Curriculum  AP 10 TG, pp 221-224  AP 10 TG, pp 224
Guide, Textbook  LeaP AP 10, pp 1-2  LeaP AP 10, pp 2
 AP 10 ADM, pp. 2-7  AP 10 ADM, pp. 8-9

https://lrmds.deped.gov.ph/ https://lrmds.deped.gov.ph/
2. LRMDS Portal
detail/20753 detail/20753
TV monitor, laptop, TV monitor, laptop, Sipi ng Mahabang Pagsususlit,
B. Iba pang
downloaded slide deck, downloaded slide deck, bolpen at papel
kagamitang panturo
downloaded mp4 video, mga downloaded mp4 video, mga
pamantayan, mga kuhang pamantayan, mga kuhang
larawan sa internet larawan sa internet
III. PAMAMARAAN
Sagot Mo, Show Mo! Paghahambing/ pagkakaiba ng
Balikan ang nakaraang aralin sa sex at gender
A. Balik-Aral sa Ikalawang Markahan sa mga
nakaraang aralin at/o isyu at hamong pang-ekonomiya
pagsisimula ng na kinakaharap ng pamilyang
bagong aralin. Pilipino. Isusulat sa metacard o
sa whiteboard ang mga
kasagutan.
Simbulo, Hulaan Mo Ang Sexual Orientation and Pagpapaliwanag sa mga
B. Paghahabi ng Pagpapakita ng mga simbolo at Gender Identity and Gender panuntunan sa pagsusulit
Layunin ng Aralin ano ang ipinapahiwatig nito Expression (SOGIE) gamit ang
Gender Bread Person
C. Pag-uugnay ng Boys vs Girls
halimbawa sa Isulat sa metacards ang mga
bagong aralin katangian ng lalaki at babae
D. Pagtalakay ng Sex o Gender
bagong konsepto at Igrupo ang nga katangian ng
Paggamit ng Holistic Trans
paglalahad ng lalaki at babae kung ito ay sex o
Poster
bagong kasanayan gender
#1
Pagpapahayag sa sariling  Pagtalakay sa SOGIE,
E. Pagtalakay sa pakahulugan ng sex at gender Assigned Sex/Gender at
bagong konsepto at Birth at ang Romantic
paglalahad bagong Orientation
kasanayan #2  Panonood ng SOGIE
Explainer
Acronym:
F. Paglinang sa  LGBT
kabihasaan (Tungo  LGBTQIA
sa Formative  LGBTIQAPD
Assessment)  LGBTIQA+/LGBTQ+
 LGBT*IQ
G. Paglalapat ng Paglalarawan sa sarili at mga
aralin sa pang-araw- bahagi ng katawan gamit ang
araw na buhay. wastong termino.
Bidyo-Suri Paggamit ng Mentimeter/Word
H. Paglalahat ng
Ipapanuod ang bidyo na Ako ay Cloud
aralin
May Titi at Ako ay May Puki
I. Pagtataya ng Ipahayag sa sagutang papel ang Suriin ang mga sumusunod na Pagtataya sa mga kaalamang
aralin sariling pakahulugan ng sex at pahayag kung ito ay SEX o natutuhan ng mag-aaral sa mga
gender. GENDER. Iisulat ang tamang paksang tinalakay
kasagutan sa sagutang papel.
1. Ang ina ang ilaw ng tahanan,
opisina o lipunan.
2. Ang mga lalaki ay
ipinanganak na inhinyero,
politiko at manager.
3. Ang mga kababaihan,
maliban sa mga kababaihang
may mga pangangailangang
pisyolohikal, ay karaniwang
maaaring magkaanak kung
pipiliin nila
4. Ang mga babae ang dapat
gumawa ng mga gawaing-
bahay.
5. Ang mga lalaki ay
gumagawa ng desisyon,
habang ang mga babae ay
ipinanganak na mahina
J. Karagdagang Papel ng mga Babae at Lalaki
gawain para sa sa Iba’t Ibang Yugto
takdang-aralin at sa Kasaysayan ng Pilipinas
remediation
IV. MGA TALA/ MGA PUNA
___Natapos ang aralin/gawain ___Natapos ang aralin/gawain ___Natapos ang aralin/gawain ___Natapos ang aralin/gawain ___Natapos ang aralin/gawain
at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa
mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin.
___Hindi natapos ang ___Hindi natapos ang ___Hindi natapos ang ___Hindi natapos ang ___Hindi natapos ang
aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. kakulangan sa oras.
___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin
dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari.
___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin
dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag-
aaral patungkol sa aaral patungkol sa aaral patungkol sa aaral patungkol sa aaral patungkol sa
___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin ___Hindi natapos ang aralin
dahil sa dahil sa dahil sa dahil sa dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga
klase dulot ng mga gawaing klase dulot ng mga gawaing klase dulot ng mga gawaing klase dulot ng mga gawaing klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/ pang-eskwela/mga sakuna/ pang-eskwela/mga sakuna/ pang-eskwela/mga sakuna/ pang-eskwela/mga sakuna/
pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo.
___Hindi nakapagklase ang ___Hindi nakapagklase ang ___Hindi nakapagklase ang ___Hindi nakapagklase ang ___Hindi nakapagklase ang
guro sa kadahilang deklaradong guro sa kadahilang deklaradong guro sa kadahilang deklaradong guro sa kadahilang deklaradong guro sa kadahilang deklaradong
lokal at pambansang holiday. lokal at pambansang holiday. lokal at pambansang holiday. lokal at pambansang holiday. lokal at pambansang holiday

Iba pang tala: Iba pang tala: Iba pang tala: Iba pang tala: Iba pang tala:

PGMNHS’ 121st Founding CARD VIEWING AND


Anniversary CLASSROOM AWARD

V. PAGNINILAY Mapagpalayang Pag-ibig at Pantay Pantay na Karapatan Para sa Ating Lahat.Nasa Labas ang Totoong Laban, Sasalubungin Ka Namin 'pag Handa Ka Na..
A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______
ng 80% sa na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng
pagtataya. 80 % sa pagtataya. 80 % sa pagtataya. 80 % sa pagtataya. 80 % sa pagtataya. 80 % sa pagtataya.
__/__Narra __/__Narra __/__Narra __/__Narra __/__Narra
__/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius
__/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius
__/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez
__/__Campos __/__Campos __/__Campos __/__Campos __/__Campos
__/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo

B. Bilang ng mag- Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______ Mayroong ______ sa _______
aaral na na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng na mag – aaral ang nakakuha ng
nangangailangan ng mas mababa pa sa 80 % sa mas mababa pa sa 80 % sa mas mababa pa sa 80 % sa mas mababa pa sa 80 % sa mas mababa pa sa 80 % sa
iba pang gawain pagtataya at nangangailangan ng pagtataya at nangangailangan ng pagtataya at nangangailangan ng pagtataya at nangangailangan ng pagtataya at nangangailangan ng
para sa remediation. remediation. remediation. remediation. remediation. remediation.
__/__Narra __/__Narra __/__Narra __/__Narra __/__Narra
__/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius __/__Mencius
__/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius __/__Confucius
__/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez __/__Velasquez
__/__Campos __/__Campos __/__Campos __/__Campos __/__Campos
__/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo __/__Belardo

C. Nakatulong ba __ Oo / Bilang ng mag – aaral __ Oo / Bilang ng mag – aaral __ Oo / Bilang ng mag – aaral
__ Oo / Bilang ng mag – aaral __ Oo / Bilang ng mag – aaral
ang remediation? ______ ______ ______
______ ______
Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa __ Hindi / Bilang ng mag – __ Hindi / Bilang ng mag – __ Hindi / Bilang ng mag –
__ Hindi / Bilang ng mag – __ Hindi / Bilang ng mag –
aralin. aaral ______ aaral ______ aaral ______
aaral ______ aaral ______
D. Bilang ng mag- Mayroong _________ na mag – Mayroong _________ na mag – Mayroong _________ na mag – Mayroong _________ na mag – Mayroong _________ na mag –
aaral na aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa aaral na magpapatuloy sa
magpapatuloy sa
remediation. remediation remediation remediation remediation remediation

E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na sulosuyunan sa
tulong ng aking
punongguro at
supervisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Binigyang pansin nina:

ERASTO T. ARINUELO LORELYN C. MIŇON SANTIAGO F. FAJILAGO, JR., EdD


Teacher III Head Teacher VI Principal IV

You might also like