You are on page 1of 4

Paaralan TALIPAN NATIONAL HIGH SCHOOL Antas IKAPITO

Grades 1 to 12
PANG-ARAW-ARAW NA Guro ARLY B. DELOS SANTOS Asignatura FILIPINO
TALA SA PAGTUTURO Petsa at Oras Pebrero 13-17 ,2023 Markahan IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES

I. LAYUNIN
Pamantayang Pangnilalaman A. Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa panitikan ng mga taga-Luzon
A. Para sa Buong Markahan

B. Para sa Aralin B. Naihahambing ang mga katangian ng tulang panudyo at tgmang de gulong.
C. Naipaliliwanag ang kahalagahan ang paggamit ng suprasegmental (tono, diin, antala)
Pamantayan sa Pagganap
A. Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting) tungkol sa kanilang sariling lugar
A. Para sa Buong Markahan
B. Nakasusulat ng tugmang de gulong sa pamamagitan ng pamantayan na ibibigay ng guro.
B. Para sa Aralin
A. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naihahambing ang mga
Isulat ang code ng bawat katangian ng tula/awiting Nakapagsasagot ang mga
kasanayan. panudyo, Nabibigkas nang may mag-aaral ng maikling
Naihahambing ang mga katangian ng pagsusulit hinggil sa
tugmang de gulong at palaisipan Naipaliliwanag ang wastong ritmo ang ilang
tula/awiting panudyo, tugmang de paksang tinalakay.
MELC F7PB-IIIa-c-14 kahalagahan ng paggamit ng halimbawa ng tula/awiting
gulong at palaisipan MELC- F7PB-IIIa-c-
Naisusulat ang sariling suprasegmental MELC F7PN- panudyo, tugmang de
14
tula/awiting panudyo, tugmang de IIIa-c-13 gulong. F7PS-IIIa-c-13
gulong at palaisipan batay sa Nakapagsasagawa ng
itinakdang mga pamantayan. interbensyon sa pagbasa.
F7PU-IIIa-c-13

PANITIKAN: Tulang Panudyo at tugmang de Gulong


II. NILALAMAN
Gramatika: Ponemang Suprasegmental

KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro Panitikang Rehiyunal (Teacher’s Guide) pahina 112-120

2. Mga pahina sa Kagamitang


Pang Mag-aaral Panitikang Rehiyunal Kagamitang Pangmag-aaral pahina 190-203

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource (LR)
B. Iba pang Kagamita ng Panturo Yotube link ng music video:
https://www.youtube.com/watch?v=sbZBs6c4sDA

TV, Lapel, Manila Paper, Chalk, Flash card


A. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Magkakaroon ng palarong Family Stop, Look, Listen!
aralin at/o pagsisimula ng Feud tungkol sa mga “ginagawa or (Magbibigay ang guro ng
bagong aralin. nasa isip ng isang pasahero kapag bilang, kung ilan ang bilang na
nasa loob ng pampasaherohang ibinigay ng guro ay doon titigil Papangkatin ng guro ang
ang papel na ipapasa -pasa klase sa anim.
sasakyan” (STOP). Pagkatapos ay
babasahin ng mag-aaral ang Magsasagawa ng
pahayag na nakasulat sa papel, paligsahan sa pagbigkas ng
(LOOK) at makikinig ang mga tulang Panudyo at Tugmang
Linya-Damdamin! mag-aaral (LISTEN) de Gulong. Isulat sa Manila
May mga linya o dayalogo ng -Magkakaroon ng maikling-
paper ang kanilang tula at pagsusulit ang mga mag-
isang sikat na pelikula ang Hindi, ako ang may crush lagyan ito ng angkop na
maririnig at tukuyin kung anong aaral hinggil sa tinalakay na
kay_____ pananda o sesura. tugmang de gulong, tulang
damdamin ang nais ipahatid o
nilalaman, panudyo at ang ponemang
Hindi ako ang may crush (basahin sa pahina 202, suprasegmental.
kay______. pagsasanay 2 ang mga tula)

(idugsong ang pangalan ng


babae/lalaki na inyong nasa -May pamantayang ibibigay
isipan) ang guro sa pagsasagawa
ng Gawain.
Ano ang pagkakaiba ng
dalawang pahayag na binasa
mo?
B. Paghahabi sa layunin ng Isasagawa ng Gawain 6.
Batay sa ginawang aktibiti, ano
aralin. (Pangkatang-Gawain)
ang pagkakaiba ng dalawang
“Pagpapayaman ng Nilalaman”
Isasagawa ang Gawain 1 “Paalala -Babasahin ang mga halimbawa
pahayag?
Lang Po” at sasagutin ang mga ng tulang panudyo at tutukuyin
katanungan. (1-3) ang mga damdaming Gaano kahalaga ang paggamit
nakapaloob. ng bantas o ang tinatawag na
antala o hinto?
1. Pag-uugnay ng mga May ipapakitang mga larawan ang Ipaliwanag ng mga mag-aaral
halimbawa sa bagong aralin. guro, ano ang mga konseptong ang pagkakaiba at pagkakatulad
nakapaloob sa mga ito? ng tugmang de gulong at tulang
panudyo sa pamamagitan ng
venn diagram.

-Tatalakayin ng guro ang mga


ponemang suprasegmental.
*diin/haba
*tono/intonasyon
*Hinto/antala

Tugmang de Tulang Panudyo


Gulong
2. Pagtalakay ng bagong Sasagutan ng mga mag-aaral ang -Magbibigay ang mga mag-
konsepto at paglalahad ng aaral ng mga halimbawa ng
bagong kasanayan #1
Gawain 3- “Paglinang ng Sasagutan ang Gawain 6 -A at B
bawat ponmemang
Talasalitaan” suprasegmental.
3. Pagtalakay ng bagong Tatalakayin ng guro ang “Matandang
konsepto at paglalahad ng panitikan” at “Alam mo ba na- tulang
bagong kasanayan #2 panudyo” at “Tugmang de Gulong”
4. Paglinang sa Kabihasaan -Babasahin ang mga halimbawa ng
(Tungo sa Formative Assessment) tulang panudyo at tugmang de -Papangkatin ng guro ang klase
gulong. sa tatlo at isasagawa ang Gawain
7. “Bigkasin mo ng May Sasagutan ng mga mag-aaral
Damdamin” ang Pagsasanay 1 at
-Suriin ang mga nilalaman ng mga pagsasanay 2.
binasa sapapamgitan ng recitation -Ibibigay ng guro ang
(stop the music)-kung kanino Pamantayan sa mga mag-aaral.
tumigil ang tugtog siya ang sasagot.
5. Paglalapat ng aralin sa pang- Paano makatutulong ang tulang
araw-araw na buhay. panudyo at tugmang de gulong
sa pagkakaroon ng kamalayang
panlipunan (social awareness)
para sa kabutihan ng lahat ng
mga taga-Luzon?
6. Paglalahat ng Aralin Gumawa ng timeline base sa MDAT Question
tinalakay ng guro na pag-unlad ng -May katanungan ang guro na
tula bilang panitikang Pilipino. may pamimilian na ang puntos ay
3, 2, 1, 0.

Tanong:
Inatasan ka ng iyong guro na
bumuo ng isang tugmang de Paano nakatutulong ang mga
gulong at tulang panudyo, alin sa ponemang suprasegmental sa
mga sumusunod ang higit na pagbigkas ng ating tinalakay na
isasaalang-alang mo? tulang panudyo at tugmang de
A. Sukat, tugma at gulong?
nilalaman
B. Tugma, kultura o
tradisyon
C. Sukat, tugma, layunin
D. Tono, himig at
idyomatikong pahayag
-Magbibigay ng input ang guro
hinggil sa sinagot ng mga mag-
aaral na mga letra.
7. Pagtataya ng Aralin. Batay sa ginawa ninyong
takdang-aralin na sariling Bigkas, Tula!
gawang tulang panudyo at -Pagtatanghal ng bawat
tugmang de gulong ay pipili ang pangkat sa kanilang
guro ng ilan na babasahin sa “Paligsahan sa Pagbigkas
unahan ang kanilang ginawa at ng Tulang Panudyo at
lapatan ito ng angkop na Tugmang de gulong”
ponemang suprasegmental.
8. Karagdagang gawain para sa -Bilang takdang-aralin ay gagawa
takdang-aralin at remediation. kayo ng tig-isang Tulang
Panudyo at Tugmang de Gulong.

Pamantayan:
1. Orihinalidad---10
2. Nilalaman------10
3. Tamang gamit ng salita—5
KABUUAN: 25 PUNTOS

B. MGA TALA
C. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilangng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.

C. Nakatulong ba ang remedial?


Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa s aaralin.
D. Bilangng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.

E. Alin sa mga istratehiyang


pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na nasolusyunan
sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

IVY L. HICANA
Inihanda ni: Guro I Itinala ni: MERLA V. LUCES
Dalubguro-I

ROSELYN S. ACESOR
Kinaalam ni: Ulongguro-II Pinagtibay ni:
LUNINGNING R. MENDOZA, DEM
Punongguro IV

You might also like