You are on page 1of 10

Binalonan, Pangasinan

Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

BANGHAY ARALIN

PANGALAN NG GURO: DARYL JHON V. VERINA ASIGNATURA & BAITANG: ARALING PANLIPUNAN /BAITANG 7-ARCHIMEDES

MARKAHAN: IKATLONG MARKAHAN PETSA: MARSO 14, 2023

I. LAYUNIN (OBJECTIVES)

Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards): Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards):

Ang mga mag-aaral ay: Ang mga mag-aaral ay:


Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa Nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol
pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa
pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran pambansang kaunlaran

Learning Competencies: Natatalakay ang karanasan at implikasyon ng Digmaang Pandaigdig sa kasaysayan ng mga bansang Asyano at ang kaugnayan ng iba’t ibang ideolohiya sa pag-usbong ng nasyonalismo

Ang mga mag-aaral ay:


Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
1. Natutukoy ang ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya;
2. Nauunawaan ang ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya ;
3. Nakagagawa ng sining na nagpapakita ng ibat-ibang ideolohiya at;
4. Napahahalagahan ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya.

II. NILALAMAN (SUBJECT MATTER)

Paksa (Topic): IBA’T IBANG IDEOLOHIYA AT ANG MGA MALAWAKANG KILUSANG NASYONALISTA SA TIMOG AT KANLURANG ASYA
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Values Integration: Pagpapahalaga tungo sa kamalayan, Nasyonalismo, Pagkakaisa


Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita

III. KAGAMITANG PANTURO (RESOURCES)


Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Kagamitan (Resources): Laptop with PPT, TV, Larawan, World Map at Globo

Sanggunian (References): Araling Panlipunan 7 (Quarter 3-Module 04) pp. 4-7. Blando, R. C; Sebastian, A. A.; Espiritu, A. C; Golveque, E.C.; Jamora, A.M.; Capua, R.R.; S.I.;Del Rosario, A.I.; Mariano, R.R.
(2014).ASYA: Pagkakaisa sa Gitna ng Pagkakaiba (Araling Panlipunan Modyul para sa Mag-aaral: EDURESOURCES Publishing Inc., p. 235- 246, 251

IV. PROCEDURES TEACHER’S ACTIVITY LEARNERS’ ACTIVITY

A. Panimulang Gawain PANG-ARAW-ARAW NA GAWAIN (Babatiin ng mga mag-aaral ang Guro)


(Preliminary Activities)  Pagbati at Balitaan
(Isang Mag-aaral ang mangunguna sa Panalangin)
 Paglalahad ng Classroom Rules
(Sasabihin ng mga Babaeng Nag-aaral ang Darna kung naroroon sila at SUPERMAN
 Panalangin para sa lalaki)

 Pagsasaayos ng Silid-Aralan (Isasa-ayos ng mga mag-aaral ang silid aralan

(Makikinig ang mga mag-aaral sa Mga Panuntunan ng Klase)


 Pagtatala ng mga Pumasok at
lumiban sa klase

B. Balik-aral sa Nakaraang Tayo’y magbalik aral! Bumunot ng flash cards at sagutin ang mga katanungan dito. GAWAIN 1: “FLASH ME, ANSWER ME”
Aralin (Review) Panuto: Bumunot ng flash card at sagutin ang mga katanungang nakapaloob dito.

(Bubunot ang mga representative per group)

(Sasagot ang mga mag-aaral)


MGA KATANUNGAN: Mga Posibleng Kasagutan
1. Higit na nag-udyok sa mga Asyano na magkaroon ng mga pagbabago at higit na 1. Una at Ikalawang Digmaang Pandaigdig
magpunyagi sa pangunguna ng mga lider Asyano nito na matamo ang minimithing
kalayaan para sa mga bansa lalo na sa Timog at Kanlurang Asya
2. Anu-ano ang mga dahilan ng digmaan
3. Ano namn ang mga epekto nito?
2. Militarismo, Alyansa, Pagkamatay ni Archduke Francis Ferdinand ng Austria-
Hungary, Pasismo at Nasyonalismo.
3. Madaming namatay, nagutom at nasira ang mga ari-arian.
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

C. Paghahabi sa Layunin ng GAWAIN 2: “COLLAB-WORDS” (GROUP ACTIVITY)


Aralin (Establishing a Magaling! Kung gayon, handa na ba kayong matuto ng bagong aralin? Bago muna Panuto: Gumawa ng word cloud patungkol sa salitang Ideolohiya.
Purpose for the Lesson) yan, pumunta muna sa inyong mga grupo at tayo’y magcollaborate!.

(Sasagot ang mga mag-aaral)

Mahuhusay! Ating pag-aaralan ngayon ang Iba’t ibang Ideolohiya at ang mga Mga posibleng kasagutan.
Malawakang Kilusang Nasyonalista sa Timog at Kanlurang Asya. Polisiya, sistema, kaliounan ng ideya, grupong may parehong paniniwala.

Handa na ba kayong maglakbay 7-Archimedes?Kung gayon, ilabas ang mga Asian


Map at simulan na natn ang ating paglalakba
“Opo Sir, let’s g”
(Maglalabas ng Asian Map ang mga mag-aaral)

4. Paglalahad ng Aralin 1. Paglalahad ng layunin ng aralin


(Presentation & 1. Bago Natutukoy ang ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang
Development of the Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya;
Lesson) 2. Nauunawaan ang ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang
Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya ;
3. Nakagagawa ng sining na nagpapakita ng ibat-ibang ideolohiya at;
4. Napahahalagan ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kiusang
Nasyonalista sa timog at kanlurang Asya.
2. Talakayan
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Talakayan mula sa AP 7 (Quarter 3-Modyul 4) 2020. pp.1-4


IBA’T IBANG IDEOLOHIYA AT ANG MGA MALAWAKANG KILUSANG
NASYONALISTA SA TIMOG AT KANLURANG ASYA

Sa panahon ng talakayan, magkakaroon ng mga tanong at karagdagang pagsusuri sa


larawan

Ideolohiya – isang sistema o kalipunan ng mga ideya o kaisipan na naglalayong


magpaliwanag tungkol sa daigdig at sa mga pagbabago nito. Ito ay nahahati sa
dalawang pangunahing kategorya

1. Ideolohiyang pang-ekonomiya – ito ay nakatuon sa mga patakarang


pangkabuhayan ng bansa at paraan ng paghahati ng kayamanan nito sa mga
mamamayan.

2. Ideolohiyang pampolitika – ito ay nakapokus sa paraan ng pamumuno at sa paraan


ng pagpapatupad ng mga mamamayan. Nauugnay ang politikal na ideolohiya sa mga
kilusan para sa panlipunang pagbabago.

Sa pangkalahatan, iba’t ibang ideolohiya ang nabuo sa Asya, ito ay ang;

(Sasagot ang mga mag-aaral)

“Ang DEMOKRASYA Sir ay ang kalayaan ng tao na bumoto o mamili ng kanyang


sariling pinuno o lider. Ito ay nakabatay sa mayorya”

Ano ang demokrasya para sa inyo?


Mahusay!
 Demokrasya – ang kapangyarihan ng pamahalaan ay nasa kamay ng mga tao.

“Ito po ay SOSYALISMO”
FIND THE MISSING LETTER: S_ _ YAL_ _M _
Magaling!
 Sosyalismo – ay nakabatay sa patakarang pang-ekonomiya na kung saan ang
pamamalakad ng pamahalaan ay nasa kamay ng isang pangkat ng tao.
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

“Ito po ay Komunismo”
FIND THE MISSING LETTER: K_ _ UNI_M_
 Komunismo – umaayon sa pagtatatag ng organisasyong panlipunan.

Ngayon namn ay maglalakabay tayo sa ibat-ibang bansa sa Timog at Kanlurang Asya.


Handa na bang inyong mga mapa para sa ating adventure?

TANONG: Anong bansa ito? Ang ating unang destinasyon ay ang mga bansang
India at Pakistan. Hanapin ang mga bansang iyan sa Globo. Sino ang gustong “Ang mga flag po na iyan ay tumutukoy sa mga bansang India at Pakistan”
maghanap?
(Hahanapin ng mga mag-aaral ang mga bansang mababanggit sa globo o world map)
TIMOG ASYA
India at Pakistan
Sa Timog at Kanlurang Asya, higit na naging malaki ang impluwensiya ng d
emokrasya sa mga kilusang nasyonalista. Sa India, sa ilalim ng pananakop ng mga
British, maraming Hindu ng naging aktibo sa muling pagbuhay ng kaisipan at
tradisyong Hindu. Hindi matanggap ng mga Hindu ang pagbalewala at pag-alis sa
kanilang mga nakagisnang kultura. 5

 Hinimok ni Swarmi Dayanand Saraswati, isang nasyonalista, ang muling pagbasa ng


mga Veda (banal na aklat ng mga Hindu) upang maging batayan ng pang-araw-araw
na pamumuhay ng mga Hindu. (Blando, Rosemarie C. et al., 2014, p. 244)
 Hinangad din ng mga Hindu ang pagkakaroon ng konstitusyon na magbibigay sa
kanila ng mas malaki at malawak na pagkakataong makalahok sa pamamahala sa
bansa. Naging mabagal ang pagkakaloob ng mga British sa mga hinihinging
pagbabago ang nagtulak sa mga Indian upang maglunsad at magpalaganap ng isang
kilusang rebolusyonaryo.
 Pinangunahan ni Bal Gangadhar Tilak ang tinawag na militanteng nasyonalismo. Si
Mohandas Gandhi ang naging inspirasyon ng marami dahil sa katangi-tanging tahimik
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

na paraan ng pagtamo ng kalayaan. Siya ay naging pangulo ng All India National


Congress na naitatag noong 1885.

Hanapin naman sa inyong mga mapa ang bansang Sri Lanka

(Hahanapin ng mga mag-aaral ang mga bansang mababanggit sa globo o world map)
Anong bansa namn ito?
“SRI LANKA po”

SRI LANKA at MALILIIT na ESTADO sa TIMOG ASYA


Pinamunuan ng Great Britain ang Sri-Lanka at buong sub-kontinente ng India sa loob
ng isa’t kalahating dantaon (1796-1947).
 Noong 1915, itinatag nila ang Ceylon National Congress na unang partidong politikal.
Namuno ito upang ipaglaban ang kasarinlan ng bansa. Pagkaraan ng Ikalawang
Digmaang Pandaigdig, pinamunuan ni Don Stephen Senanayake, ang itinuturing na
“Ama ng Kasarinlang Sri-Lanka, ang pakikipaglaban para sa kasarinlan. Sila ay
sinuportahan ng lahat ng pangkat-etniko.
 Noong Pebrero 4, 1948, ipinahayag ang kasarinlan ng bansa. Samantala, sa Nepal,
noong 1990, naganap ang mapayapang Rebolusyong People Power.
 Nagsilbing inspirasyon nila ang katulad na EDSA Rebolusyon sa Pilipinas noong
1986. Noong Disyembre 24, 2007, ipinahayag ng Nepalese Constituent Assembly na
lalansagin ang monarkiya sa 2008 pagkatapos ng eleksyon sa Asemblea.

Dumako naman tayo sa Kanlurang Asya

KANLURANG ASYA
ISRAEL Anong bansa naman ito?
Sa pagtatapos ng ika-19 na dantaon, sumibol ang mga pagkilos upang ang mga (Hahanapin ng mga mag-aaral ang mga bansang mababanggit sa globo o world map)
Hudyo ay makabalik sa kanilang lupain. Itinatag ang Kilusang Zionismo sa Basel,
Switzerland noong 1897 ni Theodor Herzl (1860-1904), isang Austro-Hungarian. “ISRAEL po Sir”
Nagsimula ang kilusan sa pagbabalik ng mga Hudyo sa kanilang “lupaing pangako.”
Libo-libong migranteng Hudyo ang pumunta sa Palestine at doon ay muling nanirahan.
Ikinagalit ito ng mga Palestiniang Arab
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Magpatuloy tayo sa paglalakbay, Anong bansa namn ito?


“Uso po ang giyera dito, ito po ang bansang IRAQ”
IRAQ
Sa mahabang panahon, nakilala ang Iraq na “Re publika ng Takot” dahil ang mga
pagbabago ng pamahalaan ay madalas na humahantong sa karahasan. Hindi nila
kinilala ang demokrasya, kalayaan, mga karapatang pantao, malayang eleksyon at
malayang pananalita sa kanilang bansa. Naging malakas na puwersa ang militar sa
bansa. Bagaman, umaasa pa rin ang mga Iraqi at ang sandaigdigan na maghahari ang
kapayapaan at demokrasya at paggalang sa mga karapatang pantao.

Ang ating huling destinasyon. Saang bansa namn ito?


“Ito po ay ang SAUDI ARABIA. Lugar kung saan madami ang langis”
Tama! Ano ang temperatura sa lugar na ito? Pamilyar ka ba?
SAUDI ARABIA
Ang modernong Kaharian ng Saudi Arabia ay likha ni Haring Abdul Aziz Ibn Saud.
Sinakop niya ang Riyadh noong 1902 at ginawa niyang lider ang sarili ng kilusang
makabayan ng mga Arab. Noong 1932, inihayag niya ang sarili bilang Hari ng Saudi “Bansang napakainit sapagkat ito ay disyerto”
Arabia. Walang demokrasya sa bansa at hindi tinatanggap ng absolutong monarkiya
ng Saudi ang mga pagtutol.
 Kontrolado ang pamahalaan ng isang pamilya- ang mga Saud;
 Ang hari ang gumagawa ng mga batas at kasunduan;
 Walang eleksyon, walang partidong politikal dito, walang lehislatura. Sa
pamamagitan ng langis, lakas at sandatahan, at ugnayang internasyunal, nagagawa
ng mga taga Saudi ang makipagpowerplay sa pulitika.

5. Paglinang sa Kabihasaan Facilitation during Formative Assessment PANUTO: Tukuyin ang mga sumusunod
(Tungo sa Formative Mahuhusay. Magpatuloy tayo sa ating Formative Assesment.. Maglabas ng ¼ sheet of _________1. Isang sistema o kalipunan ng mga ideya o kaisipan na naglalayong
Assessment) paper. magpaliwanag tungkol sa daigdig at sa mga pagbabago nito. Ito ay nahahati sa
dalawang pangunahing kategorya

_________2. to ay nakatuon sa mga patakarang pangkabuhayan ng bansa at paraan


ng paghahati ng kayamanan nito sa mga mamamayan.

_________3. to ay nakapokus sa paraan ng pamumuno at sa paraan ng pagpapatupad


ng mga mamamayan. Nauugnay ang politikal na ideolohiya sa mga kilusan para sa
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

panlipunang pagbabago.
__________4. Ang kapangyarihan ng pamahalaan ay nasa kamay ng mga tao.

__________5. Umaayon sa pagtatatag ng organisasyong panlipunan.

6. Paglalapat ng Aralin sa Posibleng Kasagutan


Pang-Araw-araw na Bilang isang mag-aaral, ano ang iyong ideolohiya mo patungkol sa nasyonalismo?
Buhay (Finding practical Ang aking idolohiya tungkol sa Nasyonalismo ay pagmamahal sa bayan, sa
application of concepts in nasyonalismo kailangan na makipagkasundo, magkaintindihan, respeto at
daily lives) pakikipagkaibigan upang maiwasan ang hidwaan o away

Paglalahat ng aralin Balikan muli natin ang ating pinag-aralan, ano ang mga ideolohiya na nagudyok ng Ang ibat-ibang ideolohiya at ang mga malawakang kilusang Nasyonalista sa timog at
(Generalization) kilusang nasyonalismo sa timog at kanlurang asya? kanlurang Asya ay ang ideolohiyang ekonomikal at ideolohiyang pulitikal na
kinapapalooban ng demokrasya, sosyalismo at komunismo.

Mahusay! Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili.

V. PAGTATAYA (EVALUATION)

Gumawa ng sining na nagpapakita ng kahalagahan ng ibat-ibang ideolohiyang umusbong sa Timog at Kanlurang Asya noong Una at Ikalwang Digmaang Pandaigidig
TEMA/PAMAGAT: “IDEOLOHIYA TUNGO SA KAMALAYANG ASYANO”
Mamili sa kategoryang ito
a. Role playing
b. Sanaysay
c. Digital Poster/Slogan
d. Tula
e. Awit

VI. KARAGDAGANG GAWAIN PARA SA TAKDANG-ARALIN (ASSIGNMENT)

PAMANTAYAN NAPAKAHUSAY (5) KATAMTAMAN (4) DI-GAANONG MAHUSAY (2) MARKA


1. Sistematiko at malinawna Napakalinawa t Hindi gaanongmalinaw at Mahirapmaintindihan
pagkalahad ng detalye sistematikoang paglahadng maayosang pagkalahad angipinahahayag nadetaly
detalye ngdetaly
2.Kaangkupan sanilalaman ng Angkop ang nilalaman Hindi gaanongangkop Walang ibinigay nabago at
paksa ngpaksa angnilalaman ng paksa angkop sanilalaman ng paksa
3. Pagsunod sa tuntuning Mahusay nanasunod Hindi gaanongnasunod ang Hindi mahusay angpagsunod
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

panggramatika angtuntuning panggramatika ilangtuntuningpanggramatika satuntuningpanggramatika


4.Kalinisan at kaayusansa Napakalinis atnapakaayos Maayossubalithindigaanomalin Madumi at maguloang paraan
pagsulat angpagkakasulat isangpagkakasulat ngpagkakasulat
KABUUAN

VII. REFLECTION (Please accomplish after execution for your lesson)

a. No. of learners who earned 80% in the evaluation

b. No. of learners who require additional activities for remediation

c. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught
up the lesson.

d. No. of learners who continue to require remediation

e. Which of my teaching strategies worked well? Why did these


work?

f. What difficulties did I encounter which my


Resource/Cooperating Teacher can help me solve?

g. What Innovation or localized materials did I use/discover which I


wish to share with other pre-service teachers?

Inihanda ni: Iwinasto ni: Inaprubahan ni: Binigyang pansin ni:

DARYL JHON V. VERINA ARLENE C. CUARESMA JOSIE N. ALCANTARA RAMON V. ESTRADA


Pre-service Teacher, BSED Social Studies Critic Teacher Head Teacher III, Piaz NHS SHS AP II/OIC, Office of the Principal

You might also like