You are on page 1of 11

Binalonan, Pangasinan

Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Banghay Aralin

PANGALAN NG GURO: DARYL JHON V. VERINA ASIGNATURA & BAITANG: AP 10/BAITANG 10-NEWTON

MARKAHAN: IKATLONG MARKAHAN PETSA: MARSO 15, 2023

I. LAYUNIN (OBJECTIVES)

Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards): Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards):

Ang mga mag-aaral ay: Ang mga mag-aaral ay:


Nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t May pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan
ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
pamayanan. kasapi ng pamayanan

Learning Competencies: Nasusuri ang diskriminasyon at diskriminasyon ng Kababaihan, Kalalakihan at LGBT (Lesbian, Gay, Bi – sexual, Transgender)

Ang mga mag-aaral ay:


Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
1. Nasusuri ang iba’t ibang uri o mukha ng diskriminasyon at ang epekto nito sa mga Lalaki, Babae at LGBT;
2. Nauunawaan ang mga batas sa paglutas ng diksriminasyon sa mga Lalaki, Babae at LGBT;
3. Nakagagawa ng sining na nagpapakita kung ano ang diskriminasyon;
4. Napapahalagahan ang pagsulong ng pagkakapantay-pantay at respeto sa kasarian ng bawat tao.

II. NILALAMAN (SUBJECT MATTER)


Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Paksa (Topic):
DISKRIMINASYON SA KABABAIHAN, KALALAKIHAN AT LGBT (LESBIAN, GAY, BI-SEXUAL, TRANSGENDER): Mga Epekto ng Diskriminasyon at Batas na nangangalaga sa Karapatan ng Kababaihan,
Kalalakihan, at LGBT laban sa Diskriminasyon

Values Integration: Respeto at Pagkakapantay-pantay, pagtanggap at inclusivity.

III. KAGAMITANG PANTURO (RESOURCES)

Kagamitan (Resources): Laptop with PPT, at TV, mga larawan

Sanggunian (References):
AP10 (Quarter 3-Modyul 4) 2020. pp.1-3
.

IV. PROCEDURES TEACHER’S ACTIVITY LEARNERS’ ACTIVITY

A. Panimulang Gawain PANG-ARAW-ARAW NA GAWAIN (Babatiin ng mga mag-aaral ang Guro)


(Preliminary Activities)  Pagbati at Balitaan

 Panalangin (Isang Mag-aaral ang mangunguna sa Panalangin)

 Pagsasaayos ng Silid-Aralan (Sasabihin ng mga Babaeng mag-aaral ang Darna kung naroroon sila at
SUPERMAN para sa lalaki)
 Paglalahad ng Classroom Rules
(Makikinig ang mga mag-aaral sa Mga Panuntunan ng Klase)
 Pagtatala ng mga Pumasok at
(Isasa-ayos ng mga mag-aaral ang silid aralan)
lumiban sa klase

B. Balik-aral sa Nakaraang Sa pagpapatuloy ng ating aralin, tayo muna ay magbabalik aral ukol sa ating nakaraang aralin GAWAIN 1: “TELL ME WHO’S THAT GIRL, BOY, BAKLA TOMBOY?”
Aralin (Review) patungkol sa diskriminasyon sa pamamagitan ng isang Hularawan.. Magtalaga ang bawat grupo Panuto: Tukuyin ang mga sumusunod na larawan.
ng isang representative na sasagot sa katanungan. Handa na ba kayo?
MGA POSIBLENG KASAGUTAN
Sino-sinu nga ba ang mga tao sa larawan na may malawak na kontribusyon sa ibat-ibang
larawan?
MGA KASAGUTAN
1. 1. ELLEN DEGENERES
2. TIM COOK
3. CHARO SANTOS
4.DANTE REMOTO
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
2. 3. 4.

5.MARILYN HEWSON
6.ANDERSON COOPER
7.PARKER GUNDERSEN
8.GERLADINE ROMAN

5. 6. 7. 8.
POSIBLENG KASAGUTAN
Mahusay!
Napakahalaga ng kanilang papel at kontribusyon sa ibat-ibang larangan. Hindi nila ikinahiya kung 9. “Sir ito po ay ang anumang pag-uuri, eksklusyon, o restriksyon batay sa
sila at hindi hinayaan ang diskriminasyon na lamunin sila. kasarian na naglalayon o nagiging sanhi ng hindi pagkilala , paggalang , at
pagtamasa ng lahat ng kasarian ng kanilang mga karapatan o kalayaan”
9 Ano nga ba ulit ang diskriminasyon?

Magaling!

4. Paghahabi sa Layunin ng Tayo’y magpatuloy at atin namng e-analisa ang mga editorial karton na ito. GAWAIN 2: “DISKRIMI-NALISA”
Aralin (Establishing a Panuto: Mamili ng isang larawan. E-analisa ito at tukuyin kung ano ang
Purpose for the Lesson) ipinapahiwatig nito.
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

(Sasagot ang mga mag-aaral)

Tama! Mahusay! Ang mga larawan ay nagpapakita ng diskriminasyon at karahasan maging ang POSIBLENG KASAGUTAN]\
epekto nito. “Ito po ay nagpapahiwatig ng karahasan at diskriminasyon Sir”

Tayo ngayon ay dumako na sa ating bagong aralin. Let’s g! “Sa number three po makikita natin na naapektuhan ang pisikal at
emosyonal na estado ng isang tao”.

“Opo Sir”

5. Paglalahad ng Aralin 1. Paglalahad ng layunin ng aralin


(Presentation & 1. Nasusuri ang iba’t ibang uri o mukha ng diskriminasyon at ang epekto nito sa mga Lalaki, (ORAL RECITATION AND PICTURE ANALYSIS)
Development of the Babae at LGBT;
Lesson) 2. Nauunawaan ang mga batas sa paglutas ng diksriminasyon sa mga Lalaki, Babae at
LGBT;
3. Nakagagawa ng sining na nagpapakita ng pagkakapantay-pantay ng mga kasarian at
pagwawakas ng isyung diskriminasyon;
4. Napapahalagahan ang pagsulong ng pagkakapantay-pantay at respeto sa kasarian ng
bawat tao

Talakayan mula sa AP10 (Quarter 3-Modyul 4) 2020. pp.1-3


DISKRIMINASYON SA KABABAIHAN, KALALAKIHAN AT LGBT (LESBIAN, GAY, BI-SEXUAL,
TRANSGENDER): Mga Uri ng Diskriminasyon at Batas na nangangalaga sa Karapatan ng
Kababaihan, Kalalakihan, at LGBT laban sa Diskriminasyon (Sasagot ang mga mag-aaral)

Sa panahon ng talakayan, magkakaroon ng mga tanong at karagdagang pagsusuri sa larawan

Ang diskriminasyon ay ang anumang pag-uuri, eksklusyon, o restriksyon batay sa kasarian na


naglalayon o nagiging sanhi ng hindi pagkilala , paggalang , at pagtamasa ng lahat ng kasarian ng
kanilang mga karapatan o kalayaan.

Ating alamin ang epekto nito!

ANONG URI ITO NG EPEKTO (Sasagot ang mga mag-aaral)


DISKRIMINASYON?
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Halimbawa, kung nag-aplay kayo sa isang kumpanya
at angkop ang inyong kakayahan at kasanayan, pero MGA KASAGUTAN
hindi kayo kinuha ng kumpanya dahil babae kayo . 1. KASARIAN
Nakahahadlang ang diskriminasyon sa kasarian sa
pamumuhay ng maayos ng isang tao
ANRISAKA
Ang diskriminasyon sa pisikal na abilidad ng isang tao
ay malaking hadlang sa paghahanap ng trabaho,
pagkilos, at pag-unlad ng pamumuhay. • Maaaring 2. PISIKAL NA ABILIDAD
dumanas ng depresiyon na puwedeng magtulak sa
pagkitil ng kanilang buhay.
Tanong: Dapat bang tanggapin ang mga may
ISIPALK NA BILIAADD physical disabilities sa trabaho?Bakit?

Ang diskriminasyon sa edad ay malaking usapin lalo 3. EDAD


na sa paghahanap ng trabaho. Nalilimitahan ang kilos
o ang maaaring gawin o puwedeng maitulong nito.
Nababawasan ang tiwala nila sa sarili na nagdudulot
ng matinding depresiyon.
Tanong: Dapat bang e-adjust ang retirement age
DADE sa Pilipinas?
4.EDUKASYON
Malaking hadlang ang pagkakaroon ng diskriminasyon
pagdating sa usapin ng edukasyon, lalo na sa
paghahanap ng trabaho. Mas napapaboran at
madaling makahanap ng trabaho ang may tinapos sa
kolehiyo kumpara sa nakapagtapos lamang ng High
School.
Tanong: Mataas ba ang mga qualifications sa
5.KATAYUAN SA BUHAY
DUEASKPOY trabaho na hinihingi sa mga kompanya sa
Pilipinas mulasa knailang mga aplikante?

Malaking epekto ang usapin pagdating sa katayuan sa


buhay. Kapag mahirap mas kakaunti ang
prebelihiyong natatanggap, mahirap makuha ang
respeto ng iba. At nararanasang ito ay maaaring 6.LAHI
magdulot ng kawalangtiwala sa sarili na makaahon sa
buhay.
Tanong: Anong lahi nga ba ang malimit
YUANKAAT SA HAYBU madiskrimina at bakit?

7.RELIHIYON
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Isa sa malaking epekto ng diskriminasyon sa lahi ay
ang mabastos ka dahil sa iyong lahi, kulay,
pagkamamamayan, lugar na pinanggalingan, ninuno,
etnikong pinanggalingan
Tanong: May mga pagkakataon din bang
naikukumpara ang inyong kulay o anumang
pisikal na katangian sa ibang tao?
HILA
Maraming di-magandang epekto ang pagkakaroon ng
diskriminasyon sa relihiyon; ilan lamang dito ay ang
kawalan ng respeto sa isa’t isa , mas may
napapaboran, nagkakaroon ng pisikal na awayan na
nagdudulot ng matinding pinsala sa isang tao at sa
kinabibilangan nitong relihiyon
Tanong: Anong gagawin mo kung nasa workplace
LIHIONYER ka na may ibat-ibang paniniwala at relihiyon?

Natapos na ang unag parte ng ating aralin, ngayon namn ay dumako tayo sa mga batas na
nangangalaga sa Karapatan ng Kababaihan, Kalalakihan, at LGBT laban sa Diskriminasyon. Base
sa inyong mga reserts, ano ang mga probisyon at layunn ng mga batas na ito. E-report ito sa klase (Magrereport ang mga mag-aaral base sa kanilang reserts)
2-3 minuto Group 1: Rebublic Act 6725

BATAS PROBISYON
Republic Act 6725 Batas na nagbabantay sa
karapatan ng kababaihan pagdating sa
pagaapply sa trabaho. Layon ng RA 6725 na
labanan ang diskriminasyon sa mga
kababaihan pagdating sa mga kondisyon sa
trabaho.
Republic Act 7192 Ang pagsasabatas ng Republic Act
No. 7192 na tinatawag na "Women in
Group 2:Republic Act 7192
Development and Nation-Building Act" bilang
isang pangunahing pagsasabatas sa
pagsusulong sa kababaihan sa gawaing
pambayan. Ang saligang patakaran ng Estado
na inilalahad sa WID Act ay ang pagtatakda
ng mga karapatan at pagkakataon sa
kababaihan na kapantay sa kalalakihan.
Seksyon 1557 Ang Seksyon 1557 ay ang probisyon laban sa
diskriminasyon ng Batas para sa abot-kayang
Group 3: Seksyon 1557
Pangangalaga (Affordable Care Act).
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Ipinagbabawal ng batas ang diskriminasyon
batay sa lahi, kulay, pinagmulang bansa,
kasarian, edad o kapansanan sa mga
programa o aktibidad na pangkalusugan na
tumatanggap ng pinansyal na tulong mula sa
Pederal na pamahalaan, o pinapangasiwaan
ng isang Ehekutibong ahensya o anumang
entity na itinatag alinsunod sa Titulo I ng ACA.
Nagkaroon ng bisa ang Seksyon 1557 mula
nang isabatas ang ACA
Republic Act 10911 Anti-Age Discrimination in Upang mabigyan ng pantay na pagtrato at Group 4: Republic Act 10911
Employment Act oportunidad ang lahat sa trabaho ay naglabas
na si Department of Labor and Employment
(DOLE) Secretary Silvestre H. Bello III ng
“implementing rules” o mga patakaran
kaugnay sa anti-age discrimination law.  Ang
mga probisyon sa kautusang ito ay
sumasaklaw sa lahat ng empleyado,
publisher, kontraktor at sub-kontraktor, at mga
labor organization, rehistrado man o hindi,”
ayon kay Bello matapos na lagdaan ang
Department Order No. 170, o ang
Implementing Rules and Regulations ng
Republic Act 10911. Group 5: Batas Bilang 9155
Batas Republika Blg. 9155 Ipinahahayag dito ang polisiya ng Estado
upang pangalagaan at itaguyod ang karapatan
ng lahat ng mamamayan para sa pagkakaroon
ng batayang edukasyon na may kalidad at
upang gawing bukas para sa lahat ang
naturang edukasyon sa pamamagitan ng
pagkakaloob ng bawat Filipino ng isang
edukasyong libre at kinakailangan sa antas ng
sekundarya. Kasama sa naturang edukasyon
ang mga sistema ng pagkatutong alternatibo
para sa mga kabataang wala sa paaralan at
matatandang mag-aaral.
(Papalakpak ang mga mag-aaral)

Mahuhusay mga aogado! Palakpaakan ninyo ang inyong mga sarili

6. Paglinang sa Kabihasaan Facilitation during Formative Assessment Panuto: Suriin ang sumusunod na sitwasyon. Tukuyin kung ito ay
(Tungo sa Formative Para malaman kung mayroon kayong natutunan, maglabas ng ¼ sheet of paper at sagutan ang naglalarawan ng pagkakapantay-pantay o respeto. Iguhit ang emoji na
Assessment) inyong formative assessment. happy face kung ito ay nagpapakita ng pagkakapantay-pantayo respeto at
sad face naman kung hindi. Iguhit ito sa sagutang papel.
1. Si Amara ay nag-apply sa isang kompanya at angkop ang kaniyang
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
kakayahan at kasanayan, pero hindi siya kinuha ng kumpanya dahil babae
siya.
2. Maraming kaibigan si Kiko sa kanilang paaralan, hindi naging hadlang
ang kanyang kulot na buhok, itim na kutis na namana niya sa kaniyang
Nigerian na ama.
3. Nais ni Celia na makapasok at makapag trabaho sa isang magarang
Restaurant, ngunit gayun na lang ang kalungkutan na nararamdaman nito.
Nang malaman niyang hindi sila tumatanggap ng hindi nakapagtapos sa
kolehiyo.
4. Si Abdul ay isang ulirang ama, may dalawang anak at simple lamang
ang kanilang pamumuhay. Isa siyang muslim at ang relihiyon nito ay Islam.
Ganun pa man hindi ito naging hadlang sa pinagtatrabahuan nitong isang
paktorya.
5. Top 1 si Mara sa seksyon nila noong unang markahan, gayon na lamang
ang kaniyang panlulumo nang sumunod na markahan ay nasa ikalawa na
lamang ito, dahil hindi siya nakasama sa fieldtrip na inorganisa ng kanilang
paaralan at may puntos ito sa kanilang grado, sapagkat wala silang sapat
na pera dahil sapat lamang ang kinikita ng kanilang ama sa araw-araw.

7. Paglalapat ng Aralin sa Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang respeto sa-ibang kasarian? Magbiay ng mga MGA POSIBLENG KASAGUTAN
Pang-Araw-araw na halimbawa o hakbang na maari mong gawin upang mawakasan ang ibat-ibang uri ng “Acceptance at inclusivity po Sir”
Buhay (Finding practical diskriminasyon? “Sa aspetong relihiyon, dapat erespeto ang kanilang paniniwala, kasuotan
application of concepts in at mga kultura”
daily lives) “Iiwasan ko din po ang exclusiveness, labeling at pagkakantyaw”
Tayo’y magpatuloy…

Paglalahat ng aralin Balikan muli natin ang ating pinag-aralan, ano ano ang -ibat-ibang uri ng diskriminasyon at mga
(Generalization) batas para dito? MGA KASAGUTAN
KASARIAN, PISIKAL NA ABILIDAD, EDAD, EDUKASYON, KATAYUAN
SA BUHAY, LAHI AT RELIHIYON. Ang mga ibat-ibang para rito ay
Republika Blg. 9155, Republic Act 10911, Seksyon 1557, Republic Act
7192 at Republic Act 6725

Magagaling!
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

V. PAGTATAYA (EVALUATION)

TAYAHIN
I. PANUTO: Tukuyin ang konsepto na inilalarawan ng mga pahayag. Piliin ang letra ng tamang sagot at isulat sa sagutang papel.
1. Isa sa malaking epekto nito kapag mahirap mas kakaunti ang prebilihiyong natatanggap, mahirap makuha ang respeto ng iba.
a. Kasarian c. Edad b. Lahi d. Katayuan sa buhay
2. Malaking usapin lalo na sa paghahanap ng trabaho. Nalilimitahan ang kilos o ang maaaring gawin o puwedeng maitulong nito.
a. Relihiyon c. Edad b. Lahi d. Edukasyon
3. Isa sa malaking epekto nito ang mabastos ka dahil sa iyong kulay, pagkamamamayan, lugar na pinanggalingan, ninuno, at etnikong pinanggalingan.
a. Relihiyon c. Edad b. Lahi d. Edukasyon
4. Halimbawa ng pangyayari kung saan nag-apply ka sa isang kumpanya at angkop ang iyong kakayahan at kasanayan, ngunit hindi ka kinuha ng kumpanya dahil babae ka.
a. Kasarian c. Edad b. Lahi d. Katayuan sa buhay
5. Malaking hadlang lalo na sa paghahanap ng trabaho. Mas napapaboran at madaling makahanap ng trabaho ang may tinapos sa kolehiyo kumpara sa nakapagtapos lamang ng High School.
a. Relihiyon c. Edad b. Lahi d. Edukasyon
II. PANUTO: Suriin ang sumusunod na pahayag. Hanapin sa loob ng kahon ang mga batas sa paglutas ng diskriminasyon sa
mga Lalaki, Babae, at LGBT. Isulat ang sagot sa sagutang papel.
Republika Blg. 9155, Republic Act 10911, Seksyon 1557, Republic Act
7192 at Republic Act 6725

1. Batas para sa abot-kayang pangangalaga o “Affordable Care Act”


2. Batas na nagbabantay sa karapatan ng kababaihan pagdating sa pag-aapply sa trabaho.
3. Ang batas na ito ay tinawag na “Women in Development and Nation-Building Act” bilang isang pangunahing pagsasabatas sa pagsusulong sa kababaihan sa gawaing pambayan.
4. Layon ng batas na ito na mabigyan ng pantay na pagtrato at oportunidad ang lahat sa trabaho.
5. Layon ng batas na ito na pangalagaan at itaguyod ang karapatan ng lahat ng mamamayang Pilipino para sa pagkakaroon ng batayang edukasyon na may kalidad at upang gawing bukas para sa lahat ang
naturang edukasyon.

III. Sagutin ang tanong


Bilang isang mag-aaral, ano ang mga hakbang na maari mong gawin upang mawakasan ang diskriminasyon sa ating lipunang ginagalawan.

VI. KARAGDAGANG GAWAIN PARA SA TAKDANG-ARALIN (ASSIGNMENT)

GROUP ACTIVITY: Gumawa ng trifold brochure patungkol sa diskriminasyon. Magreprodyus ng 30 copies ng inyog brochure at idistribute. Maari ring maglagay sa Guidance Office para sa mga GAD
programs.

Nilalaman
a. Ano ang Diskriminasyon
b. Ibat-ibang uri ng diskriminasyon at ang epekto nito
c. Mga Batas na nangangalaga sa Karapatan ng Kababaihan, Kalalakihan, at LGBT laban sa Diskriminasyon
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

PAMANTAYAN LUBOS NA KATANGGAP-TANGGAP (5) KATANGGAP-TANGGAP (4) MAHINA (2)


Organisasyon Lohikal ang pagkakaayos ng mga teksto at May ilang tekstoat larawan nawala sa lugar Nakalilito ang pagkakaayos ng teksto at
larawan mga larawan
Kalidad ng mga Larawan Klaro at tama ang perspektibo May ilanglarawan na diklaro o tama angperspektibo Karamihan sa mga larawan ay di klaro o
Malabo ang perspektibo
Kaayusan Kaakit-akit ang brochure dahil tama Medyo kaakit-akitang brochure kahit ay ilang maling Di- gaanongkaakit-akit ang brochure
angkombinasyon ngkulay, estilo, laking kombinasyon namakikita sa dahilkitang-kita angmalingkombinasyon ng
Font at pagkakaayos ngteksto at larawan brochure larawan, estilo, font at teksto

Bisa ng pagkakagawa Mabisa angpagkakagawasapagkat Di masyadong mabisa ang pagkakagawa sapagkat Di mabisa ang pagkakagawa sapagkat
maykakayahan ang wala gaanong kakayahan ang walang kakayahan ang
brochure brochure brochure nahimuking gawin ang mga
 nahimuking gawin ang mga nakapaloob dito  nahimuking gawin ang mga nakapaloob dito sa mga nakapaloob dito sa mga makababasa nito
sa mga makababasa nito makababasa nito

VII. REFLECTION (Please accomplish after execution for your lesson)

a. No. of learners who earned 80% in the evaluation

b. No. of learners who require additional activities for remediation

c. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught
up the lesson.

d. No. of learners who continue to require remediation

e. Which of my teaching strategies worked well? Why did these


work?

f. What difficulties did I encounter which my


Resource/Cooperating Teacher can help me solve?

g. What Innovation or localized materials did I use/discover which I


wish to share with other pre-service teachers?
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Inihanda ni: Iniwasto ni: Inaprubahan ni: Binigyang pansin ni:

DARYL JHON V. VERINA ANGELINE M. MICUA JOSIE N. ALCANTARA RAMON V. ESTRADA


Pre-service Teacher, BSED Social Studies Critic Teacher Head Teacher III, Piaz NHS SHS AP II/OIC, Office of the Principal

You might also like