You are on page 1of 9

Binalonan, Pangasinan

Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023

Banghay Aralin

PANGALAN NG GURO: DARYL JHON V. VERINA ASIGNATURA & BAITANG: AP 10/BAITANG 10-NEWTON

MARKAHAN: IKATLONG MARKAHAN PETSA: MARSO 21, 2023

I. LAYUNIN (OBJECTIVES)

Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards): Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards):

Ang mga mag-aaral ay: Ang mga mag-aaral ay:


Nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa iba’t May pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan
ibang kasarian upang maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
pamayanan. kasapi ng pamayanan

Learning Competencies: Nasusuri ang diskriminasyon at diskriminasyon ng Kababaihan, Kalalakihan at LGBT (Lesbian, Gay, Bi – sexual, Transgender)

Ang mga mag-aaral ay:


Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
1. Natutukoy ang karahasan sa kababaihan, kalalakihan at LGBT;
2. Nasusuri ang iba’t ibang uri ng karahasan at ang epekto nito sa mga Babae, Lalaki at LGBT;
3. Nakagagawa ng sining na nagpapakita sa pagsugpo ng karahasan
4. Napapahalagahan pagkakapantay-pantay at pagkakaroon ng respeto ng bawat tao anuman ang kaniyang kasarian upang maiwasan ang karahasan

II. NILALAMAN (SUBJECT MATTER)


Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Paksa (Topic):
KARAHASAN SA KABABAIHAN, KALALAKIHAN AT LGBT (LESBIAN, GAY, BI-SEXUAL, TRANSGENDER)
Values Integration: Respeto at Pagkakapantay-pantay, pagtanggap at inclusivity.

III. KAGAMITANG PANTURO (RESOURCES)

Kagamitan (Resources): Laptop with PPT, at TV, mga larawan

Sanggunian (References):
AP10 (Quarter 3-Modyul 4) 2020. pp.1-4
.

IV. PROCEDURES TEACHER’S ACTIVITY LEARNERS’ ACTIVITY

A. Panimulang Gawain PANG-ARAW-ARAW NA GAWAIN (Babatiin ng mga mag-aaral ang Guro)


(Preliminary Activities)  Pagbati at Balitaan

 Panalangin (Isang Mag-aaral ang mangunguna sa Panalangin)

 Pagsasaayos ng Silid-Aralan (Sasabihin ng mga Babaeng mag-aaral ang Darna kung naroroon sila at
SUPERMAN para sa lalaki)
 Paglalahad ng Classroom Rules
(Makikinig ang mga mag-aaral sa Mga Panuntunan ng Klase)
 Pagtatala ng mga Pumasok at
(Isasa-ayos ng mga mag-aaral ang silid aralan)
lumiban sa klase

B. Balik-aral sa Nakaraang Sa pagpapatuloy ng ating aralin, tayo muna ay magbabalik aral ukol sa ating nakaraang aralin GAWAIN 1: “OHHH, OHHH-AHHH-AHHH”
Aralin (Review) patungkol sa diskriminasyon Sabihin ang salitang “OHH OHH AAHH AHH” kung nais magrecite. Panuto: Sagutin ang mga katanungan.

MGA KASAGUTAN:
KATANUNGAN: (Ohh,ohh ahh ahh sasagot ang mga mag-aaral)
1. Ano nga ba ulit ang diskriminasyon?
“ Base po sa ating nakaraang aralin, ang diskriminasyon po ay ang
anumang pag-uuri, eksklusyon, o restriksyon batay sa kasarian na
naglalayon o nagiging sanhi ng hindi pagkilala , paggalang , at pagtamasa
ng lahat ng kasarian
2. Ano ang ibat-ibang uri nito?
“Ito po ay ang diskriminasyon base sa KASARIAN, PISIKAL NA ABILIDAD,
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
EDAD, EDUKASYON, KATAYUAN SA BUHAY, LAHI AT RELIHIYON.

3. Magbigay ng isang batas na tumutuligsa sa diskriminasyon


“Ang mga ibat-ibang batas para rito ay Republika Blg. 9155, Republic Act
10911, Seksyon 1557, Republic Act 7192 at Republic Act 6725”

Magaling!

4. Paghahabi sa Layunin ng Tayo’y magpatuloy . Pumunta kayo sa inyong mga grupo at bigyan ng kahulugan ang salitang BUZZ GROUP
Aralin (Establishing a KARAHASAN gamit ang mga letra nito. Ihayag ang inyong sagot sa klase pagkatapos GAWAIN 2: “HUWAG PO! HUWAG PO”
Purpose for the Lesson) Panuto: Bigyan ng kahulugan ang salitang KARAHASAN gamit ang
mga letra nito.

K>
A>
R>
A>
H>
A>
S>
A>
N>
(Ohh,ohh ahh ahh sasagot ang mga mag-aaral)
(Magrereport ang mga mag-aaral)

Mahusay! Sana all nabigyan ng kahulugan! Ang ating papag-aralan ngayon ay patungkol sa
karahasan na nararanasan ng ibat-ibang kasarian sa ating lipunan. Handa na ba kayong alamin
ang mga ito?

Tayo ngayon ay dumako na sa ating bagong aralin. Let’s g!

5. Paglalahad ng Aralin 1.Paglalahad nb layunin ng aralin


(Presentation & Ang mga mag-aaral ay:
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
Development of the Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
Lesson) • Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product, (ORAL RECITATION AND PICTURE ANALYSIS)
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
Natutukoy ang konsepto at kahalagahan ng pambansang kita,
• Napaghahambing ang Gross National Product at Gross Domestic Product,
• Naipapaliwanag ang mga pamamaraan ng pagsukat ng pambansang kita,
• Naipapakita sa pamamagitan ng sining (poster) ang kahalagahan ng
pagsukat ng pambansang kita
 Natutukoy ang diskriminasyon sa kababaihan, kalalakihan at LGBT;
 Nasusuri ang iba’t ibang uri ng karahasan at ang epekto nito sa mga Babae, Lalaki at
LGBT;
 Nakagagawa ng sining o hakbang na nagpapakita sa pagsugpo ng karahasan
 Napapahalagahan pagkakapantay-pantay at pagkakaroon ng respeto ng bawat tao
anuman ang kaniyang kasarian upang maiwasan ang karahasan
2.Talakayan
AP 10 (Quarter 3-Module 4) 2020 pp. 1-4) KARAHASAN SA KABABAIHAN, KALALAKIHAN
AT LGBT (LESBIAN, GAY, BI-SEXUAL, TRANSGENDER)

Sa panahon ng talakayan, mayroong mga karagdagang katanungan at pagsususri sa larawan

Karahasan sa mga Kababaihan, Kalalakihan at LGBT


Ang karahasan ay ang sinasadyang paggamit ng lakas o puwersang pisikal o kapangyarihan, na
maaaring isang pagbabanta, at maaaring laban sa sarili, sa kapwa, o laban sa isang pangkat o
kaya pamayanan, na maaaring kalabasan ng mataas na kalamangan ng pagreresulta sa
kapinsalaan, kapahamakang pangsikolohiya, hindi pag- unlad o pagbawi at pag-aalis
(depribasyon) ng karapatan sa isang tao

STATISTICS
 Ayon sa pag-aaral na inilabas ng United Nations Development Programme (UNDP) at ng
United States Agency for International Development (USAID) na may titulong “Being
LGBT in Asia: The Philippines Country Report”, ang mga LGBT ay may kakaunting
oportunidad sa trabaho, bias sa serbisyong medikal, pabahay at maging sa edukasyon

 Ayon sa ulat ng Transgender Europe noong 2012 may 1,083 LGBT ang biktima ng
pagpatay mula 2008- 2012.

 Noong 2011, ang United Nations Human Rights Council ay nagkaroon ulat tungkol sa
mga ebidensya at kaso ng mga diskriminasiyon at karahasan laban sa mga LGBT. Ang
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
bansang Uganda ay nagpasa ng batas na “Anti-Homosexuality Act of 2014” na
nagsasaad na ang samesex relations at marriages ay maaaring parusahan ng
panghabambuhay na pagkabilanggo.

KARAHASAN PAGPAPALIWANAG
FOOT BINDING Mababanggit ang kaugaliang foot binding
noon sa China na naging dahilan ng
pagkakaparalisa ng ilang kababaihan.

Ang foot binding ay isinasagawa ng mga


sinaunang babae sa China. Ang mga paa ng
mga babaeng ito ay pinapaliit hanggang sa
tatlong pulgada gamit ang pagbalot ng isang
pirasong bakal sa talampakan. Ang korte ng
paa ay pasusunurin sa bakal sa pamamagitan
ng pagbali sa mga buto ng paa nang paunti-
unti gamit ang telang mahigpit na ibinalot sa
buong paa.
MGA POSIBLENG KASAGUTAN
Ang tawag sa ganitong klase ng mga paa ay (Ohh,ohh ahh ahh sasagot ang mga mag-aaral)
lotus feet o lily feet. Halos isang milenyong
umiral ang tradisyong ito. Ang pagkakaroon ng
ganitong klase ng paa sa simula ay kinikilala
“Sir, dahil po ito po ay naging kultura at tradisyon na nila”
bilang simbolo ng yaman, ganda, at pagiging
karapat-dapat sa pagpapakasal. Subalit dahil
“Maaari ding walang nagmalakas loob na ipatigil ito”
sa ang mga kababaihang ito ay may bound
feet, nalimitahan ang kanilang pagkilos,
pakikilahok sa politika, at ang kanilang
pakikisalamuha

Tinanggal ang ganitong sistema sa China


noong 1911 sa panahon ng panunungkulan ni
Sun Yat Sen dahil sa dimabuting dulot ng
tradisyong ito

Tanong: Bakit kaya tumagal ng isang


milenya ang foot binding practices sa
China?

Mahusay! Tayo ay magpatuloy…


BREAST IRONING O BREAST FLATTENING Ang breast ironing o breast flattening ay isang
kaugalian sa bansang Cameroon sa
kontinente ng Africa. Ito ang pagbabayo o
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
pagmamasahe ng dibdib ng batang
nagdadalaga sa pamamagitan ng bato,
martilyo o spatula na pinainit sa apoy. May
pananaliksik noong 2006 na nagsasabing 24%
ng mga batang babaeng may edad siyam ay
apektado nito. Ipinapaliwanag ng ina sa anak
na ang pagsagsagawa nito ay normal lamang
at ang mga dahilan nito ay upang: maiwasan
ang
(1) maagang pagbubuntis ng anak;
(2) paghinto sa pag-aaral; at
(3) pagkagahasa.

Ang mga dahilan na nabanggit ay mula sa


paniniwala ng ina na ang paglaki ng dibdib ng
anak

DOMESTIC VIOLENCE Ayon sa inilabas na ulat ng Mayo Clinic, hindi


lamang kababaihan ang biktima ng karahasan
na nagaganap sa isang relasyon o ang
tinatawag na domestic violence, maging ang
kalalakihan ay biktima rin. Ayon pa sa ulat,
ang ganitong uri ng karahasan sa mga lalaki
ay hindi madaling makita o kilalanin. Ang
ganitong uri ng karahasan ay may iba’t ibang
uri; emosyonal, seksuwal, pisikal, at banta ng
pang-aabuso. Tandaan din na ito ay maaaring
“Maaring ito po ay ginusto nya o napilitan dahil sa pera at kahirapan sa
maganap sa heterosexual at homosexual na
buay”
relasyon.
HUMAN TRAFFICKING Isang uri ng karahasan sa pamamagitan ng
pangangalakal ng tao
SEX TRAFFFICKING Uri ng sekswal na panlulusob na karaniwang
pagtatalik ang sinimulan laban sa isa o higit
pang indibidwal na walang pahintulot
SEXUAL HARRASMENT Patungkol sa unwelcome sexual advance,
paghingi o pagdedemand ng sexual favor, o
anumang klase ng pananalita o kilos na may
bahid sekswal. “Opo, nambubully ako noon at nagpopost ng kantyaw na salita sa mga
PROSTITUSYON Pagbibigay ng serbisyong sekswal sa kapwa kaklase ko. Minsan ay naiinsecure ako at naiinggit kaya ko ito nagawa.
kababaihan at kalalakihan kapalit ng salapi. Ngunit ito ay akin nang nabago dahil sa mga aralin naito”

Tanong: Bakit kaya pumpasok sa


prostitusyon ang isang tao?
CYBER BULLYING Ang karahasan na ito ay maaring panunukso,
panglalait, pang-aasar o anumang aksyon na
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
hindi angkop sa tamang pakikitungo sa isang
tao gamit ang mga social networking sites
tulad ng facebook, twitter, instagram at iba pa.
Tinawag itong "cyber bullying" dahil hindi
angkop sa tamang pakikitungo o pambubully
kumbaga sa isang tao gamit ang makabagong
teknolohiya ngayon
Tanong:Nasubukan nyo na bang mambully
sa ibat-ibang social media platforms? Bakit
ninyo ito ginagawa?

6. Paglinang sa Kabihasaan Facilitation during Formative Assessment Panuto: Isulat ang OO sa patlang kung ang pahayag ay nagpapakita ng
(Tungo sa Formative Para malaman kung mayroon kayong natutunan, maglabas ng ¼ sheet of paper at sagutan ang anumang uri ng karahasan, isualat ang HINDI kung hindi ito nagpapakita
Assessment) inyong formative assessment. ng anumang karahasan.
________1. Ikaw ay ininsulto sa harap ng maraming tao.
________2. Ikaw ay hinahayaang mag-aral ng iyong mga magulang
________3.Hindi ka pinagbabawalang magsimba
________4.Pinipigilan kang pumasok sa trabaho
________5. Lagi kang pinagseselosan
________6. Ikaw ay sinasabihang bayolente
________7. Pinipigilan kang makipagkita sa iyong pamilya
________8.Iginagalang ka ng iyong kaibigan bilang isang bakla
________9.Ipinapaalam ka sa iyong mga magulang kung kayo ay
mamamasyal
________10.Pinagbabantaan kang sasaktan ka

7. Paglalapat ng Aralin sa Bilang isang mag-aaral, anong mga hakbng ang iyong maaring gawin upang maiwasan ang MGA POSIBLENG KASAGUTAN
Pang-Araw-araw na karahasan? “Acceptance at inclusivity po Sir”
Buhay (Finding practical “Iiwasan ko din po ang exclusiveness, labeling at pagkakantyaw”
application of concepts in “Pgrereport sa pulisya kung nakakita ng karahasan”
daily lives)
Magaing! Tayo’y magpatuloy…

Paglalahat ng aralin Balikan muli natin ang ating pinag-aralan, ano ano ang -ibat-ibang uri ng karahasan? MGA KASAGUTAN
(Generalization) “Ito po ay ang footbinding, breast ironing, sexual harrasament, domestic
violence, sex and human trafficking, Prostitusyon at Cyber bullying”

Magagaling!

V. PAGTATAYA (EVALUATION)
Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
TAYAHIN
I. Panuto: Surrin ang mga pahayag sa ibaba tungkol sa karahasan
__________1. Karahasan na madalas nangyayari sa loob ng tahanan.
_________2. Isang uri ng karahasan sa pamamagitan ng pangangalakal ng tao.
_________3. Patungkol sa unwelcome sexual advance, paghingi o pagdedemand ng sexual favor, o anumang klase ng pananalita o kilos na may bahid sekswal.
_________4. Uri ng sekswal na panlulusob na karaniwang pagtatalik ang sinimulan laban sa isa o higit pang indibidwal na walang pahintulot.
_________5. Pagbibigay ng serbisyong sekswal sa kapwa kababaihan at kalalakihan kapalit ng salapi

II. Panuto: Sagutin ang mga katanungan


1.Ilarawan ang karahasan sa inyong komunidad. May mga kaso o napapansin ka ba sa iyong paligid.? Ihayag ang iyong kasagutan.
2. Bakit mahalaga ang pagkakapantay-pantay at pagkakaroon ng respeto ng bawat tao anuman ang kaniyang kasarian upang maiwasan ang karahasan

PERFORMANCE TASK
GROUP ACTIVITY: PROBLEM-BASED LEARNING
Magsagawa ng pananaliksik tungkol sa diskriminasyon na nararanasan ng mga kababaihan, kalalakihan at LGBTQ++. Gumawa ng Observation Note patungkol sa problema sa karahasan sa inyong komunidad,
tahanan at paaralan.. Maari kayong magmasid at magtala ng mga solusyon ukol rito. Gamitin ang talahanayan sa ibaba

KASARIAN PAARALAN TAHANAN KOMUNDIDAD SOCIAL MEDIA SOLUSYON


Kalalakihan
Kababaihan
LGBTQ++

VI. KARAGDAGANG GAWAIN PARA SA TAKDANG-ARALIN (ASSIGNMENT)

VII. REFLECTION (Please accomplish after execution for your lesson)

a. No. of learners who earned 80% in the evaluation


Binalonan, Pangasinan
Unang Semestre, Taong Pang-akademiko 2022-2023
b. No. of learners who require additional activities for remediation

c. Did the remedial lessons work? No. of learners who have caught
up the lesson.

d. No. of learners who continue to require remediation

e. Which of my teaching strategies worked well? Why did these


work?

f. What difficulties did I encounter which my


Resource/Cooperating Teacher can help me solve?

g. What Innovation or localized materials did I use/discover which I


wish to share with other pre-service teachers?

Inihanda ni: Iniwasto ni: Inaprubahan ni: Binigyang pansin ni:

DARYL JHON V. VERINA ANGELINE M. MICUA JOSIE N. ALCANTARA RAMON V. ESTRADA


Pre-service Teacher, BSED Social Studies Critic Teacher Head Teacher III, Piaz NHS SHS AP II/OIC, Office of the Principal

You might also like