You are on page 1of 6

Paaralan LUNA NATIONAL HIGH SCHOOL Antas 11

DAILY LESSON LOG (Pang- Guro JAYSON I. MENDOZA Asignatura KOMUNIKASYON AT


araw-araw na tala sa PANANALIKSIK SA
Pagtuturo) WIKA AT
KULTURANG
PILIPINO
Kwarter 1 Semestre UNANG
MARKAHAN/UNANG
SEMESTRE

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
SETYEMBRE 5, 2022 SETYEMBRE 6, 2022 SETYEMBRE 7, 2022 SETYEMBRE 8, 2022 SETYEMBRE 9, 2022
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Nauunawaan ang mga konsepto, elemto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
B. Pamantayan sa Pagganap Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F11EP-Ic-30 Nagagamit ang kaalaman sa modernong teknolohiya F11PT-Ic-86 Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong
(facebook, google, at iba pa) sa pag-unawa sa mga konseptong gamit ng wika sa lipunan (Ayon kay M.A.K Halliday)
pangwika.

D. Tiyak na Layunin 1. Nakakakalap ng mga susuriing 1. Nagagamit ang mga 1. Nakapagbibigay ng ideya 1. Naibibigay ang
post/s sa iba’t ibang modernong post/s na nakalap sa iba’t tungkol sa instrumental, konkretong kahulugan ng
sites (facebook, instagram, twitter ibang modernong sites. regulatoryo at interaksyunal na personal, heuristiko at
at iba pa). 2. Nasusuri ang mga post/s gamit ng wika sa lipunan; representatibo.
na nakalap sa iba’t ibang 2. Napahahalagahan ang 2. Napahahalagahan ang
modernong sites. kagandahan at kabutihang dulot kagandahan at kabutihang
ng gamit ng wika sa lipunan; dulot ng gamit ng wika sa
3. Nakikiisa nang buong husay sa lipunan;
mga gawaing inihanda. 3. Nakikiisa nang buong
husay sa mga gawaing
inihanda.
III. NILALAMAN Gamit ng Wika sa Gamit ng Wika sa
Konseptong Pangwika Lipunan: Lipunan:
a. Instrumental d. Personal
b. Regulatoryo e. Heuristiko
c. Interaksyunal f. Representatibo ICL
IV. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Komunikasyon at Pananaliksik sa Komunikasyon at
Pang mag-aaral Wika at Kulturang Pilipino (pp. 80- Pananaliksik sa Wika at
81) Kulturang Pilipino (pp. 79-
87)
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce
B. Iba pang Kagamitang Panturo
V. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin o Pagsasadula sa mga sitwasyon Pagbibigay kahulugan sa
pagsisimula ng bagong aralin. ukol sa barayti ng wika: tatlong naunang gamit ng
a. Kapag naksalubong mo wika sa lipunan.
ang kaibigan mong sosyal
b. Kapag nakasalubong mo a. Instrumental
ang kaibigan mong jejemon b. Regulatoryo
c. Kapag nakasalubong mo c. Interaksyunal
ang isa sa mga guro mo
d. Kapag nakasalubong mo
ang kaibigan mong beki
e. Kapag nakasalubong mo
ang lolo mong galing sa probinsya

Rubriks:
1. Kaangkupan sa Paksa=
25 pts
2. Kasanayan sa
Pagsasagawa=25pts
Kabuuan= 50 pts
B. Paghahabi sa layunin ng Panonood sa isang pakikipanayam Gawain: Think-Pair-Share:
aralin/Pagganyak o talk show Panuto: Basahin at Unawain ang
bawat sitwasyon. Isulat sa speech
balloon ang maaaring sabihin
kaugnay nito, pahina 81-LM
1. May dumating na
panauhin sa inyong
bahay. Paano mo siya
kakausapin? Ano ang
sasabihin mo sa kanya?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Pagtalakay sa mga hakbang ng
bagong aralin/Presentasyon pakikipanayam
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Pagtalakay gamit ang semantic Pagtalakay sa iba pang
paglalahad ng bagong kasanayan webbing. gamit ng wika sa lipunan sa
pamamagitan ng “Panel
Ang mga mag-aaral ay malayang Discussion” ng bawat
magbigay ng sariling pangkat
pagpapakahulugan sa mga gamit
ng wika. Pangkat 1- Personal
Pnangkat 2- Heuristiko
Pangkat 3- Representatibo

Instrumentall rregulatoryo

Gamit
ng wika

E. Paglinang sa kabihasaan Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain: Pagpapakita ng video clip at
Pangangalap ng iba’t ibang post/s Suriin ang mga nakalap na Pagsasadula ng isang sitwasyon susuriin ang pagkakaiba at
sa mga modernong sites. post/s sa mga iba’t ibang gamit ang isang wika sa lipunan. pagkakatulad ng wikang
modernong sites. nagamit.
Pangkat 1- Sitwasyon sa
Paaralan
Pangkat 2- Sitwasyon sa
Simbahan
Pangkat 3-Sitwasyon sa Parke o
iba pang pasyalan
Pangkat 4- Sitwasyon sa
Palengke o iba pang pamilihan
F. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano-ano ang mga isinasaalang- Ano-ano ang iyong naging Pag-uugnay ng gamit ng wika sa Paano maisasaalang-alang
araw na buhay alang sa pangangalap ng mga puna at sagabal sa inyong konkretong karanasan. ang kahalagahan ng gamit
post/s na susuriin? pagsusuri? ng wika sa lipunan?
G. Paglalahat ng aralin Kailan madalas nagagamit ang Pagbubuod ng aralin.
iba’t ibang gamit ng wika?
H. Pagtataya ng Aralin Maikling Pagsusulit sa Gamit
ng Wika ( 10 aytem)
I. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik tungkol sa gamit ng
takdang-aralin at remediation wika na Personal, Heuristiko at
Representatibo.
IV. MGA TALA ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang
maaari nang magpatuloy sa mga aralin/gawain at maaari at maaari nang magpatuloy sa aralin/gawain at maaari nang
susunod na aralin. nang magpatuloy sa mga mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod
____ Hindi natapos ang susunod na aralin. ____ Hindi natapos ang na aralin.
aralin/gawain dahil sa kakulangan ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan ____ Hindi natapos ang
sa oras. aralin/gawain dahil sa sa oras. aralin/gawain dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil kakulangan sa oras. ____Hindi natapos ang aralin kakulangan sa oras.
sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang dahil sa integrasyon ng mga ____Hindi natapos ang
napapanahong mga pangyayari. aralin dahil sa integrasyon napapanahong mga pangyayari. aralin dahil sa integrasyon
____Hindi natapos ang aralin dahil ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin ng mga napapanahong mga
napakaraming ideya ang gustong mga pangyayari. dahil napakaraming ideya ang pangyayari.
ibahagi ng mga mag-aaral ____Hindi natapos ang gustong ibahagi ng mga mag- ____Hindi natapos ang
patungkol sa paksang pinag- aralin dahil napakaraming aaral patungkol sa paksang aralin dahil napakaraming
aaralan. ideya ang gustong ibahagi pinag-aaralan. ideya ang gustong ibahagi
_____ Hindi natapos ang aralin ng mga mag-aaral _____ Hindi natapos ang aralin ng mga mag-aaral patungkol
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi patungkol sa paksang dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa paksang pinag-aaralan.
sa mga klase dulot ng mga pinag-aaralan. sa mga klase dulot ng mga _____ Hindi natapos ang
gawaing pang-eskwela/ mga _____ Hindi natapos ang gawaing pang-eskwela/ mga aralin dahil sa
sakuna/ pagliban ng gurong aralin dahil sa sakuna/ pagliban ng gurong pagkaantala/pagsuspindi sa
nagtuturo. pagkaantala/pagsuspindi sa nagtuturo. mga klase dulot ng mga
mga klase dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
Iba pang mga Tala: gawaing pang-eskwela/ Iba pang mga Tala: sakuna/ pagliban ng gurong
mga sakuna/ pagliban ng nagtuturo.
gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang
gawain para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang
pampagtuturo ang nakatulong ____Think-Pair-Share pagkatuto ____Think-Pair-Share pagkatuto
nang lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang ____Think-Pair-Share ____Maliit na pangkatang ____Think-Pair-Share
talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang
____malayang talakayan talakayan ____malayang talakayan talakayan
____Inquiry based learning ____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____malayang talakayan
____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto ____Inquiry based learning
____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster ____replektibong pagkatuto
____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video ____ paggawa ng poster
_____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation ____pagpapakita ng video
____Integrative learning _____Powerpoint ____Integrative learning _____Powerpoint
(integrating current issues) Presentation (integrating current issues) Presentation
____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning ____Pagrereport /gallery walk ____Integrative learning
____Problem-based learning (integrating current issues) ____Problem-based learning (integrating current issues)
_____Peer Learning ____Pagrereport /gallery _____Peer Learning ____Pagrereport /gallery
____Games walk ____Games walk
____Realias/models ____Problem-based ____Realias/models ____Problem-based learning
____KWL Technique learning ____KWL Technique _____Peer Learning
____Quiz Bee _____Peer Learning ____Quiz Bee ____Games
Iba pang Istratehiya sa ____Games Iba pang Istratehiya sa ____Realias/models
pagtuturo:______________ ____Realias/models pagtuturo:______________ ____KWL Technique
____________________________ ____KWL Technique ___________________________ ____Quiz Bee
_______________________ ____Quiz Bee ________________________ Iba pang Istratehiya sa
____________________________ Iba pang Istratehiya sa ___________________________ pagtuturo:______________
______ _________________ pagtuturo:______________ _______ _________________ _______________________
_________________________ ______________________ _________________________ _______________________
Paano ito nakatulong? ______________________ Paano ito nakatulong? _____
_____ Nakatulong upang _______ _____ Nakatulong upang _______________________
maunawaan ng mga mag-aaral ______________________ maunawaan ng mga mag-aaral ___________
ang aralin. ____________ ang aralin. _________________
_____ naganyak ang mga mag- _________________ _____ naganyak ang mga mag- _______________________
aaral na gawin ang mga gawaing ______________________ aaral na gawin ang mga gawaing __
naiatas sa kanila. ___ naiatas sa kanila. Paano ito nakatulong?
_____Nalinang ang mga Paano ito nakatulong? _____Nalinang ang mga _____ Nakatulong upang
kasanayan ng mga mag-aaral _____ Nakatulong upang kasanayan ng mga mag-aaral maunawaan ng mga mag-
_____Pinaaktibo nito ang klase maunawaan ng mga mag- _____Pinaaktibo nito ang klase aaral ang aralin.
Other reasons: aaral ang aralin. Other reasons: _____ naganyak ang mga
____________________________ _____ naganyak ang mga ___________________________ mag-aaral na gawin ang
______________________ mag-aaral na gawin ang _______________________ mga gawaing naiatas sa
____________________________ mga gawaing naiatas sa ___________________________ kanila.
________________________ kanila. _________________________ _____Nalinang ang mga
____________________________ _____Nalinang ang mga ___________________________ kasanayan ng mga mag-
________________________ kasanayan ng mga mag- _________________________ aaral
____________________________ aaral ___________________________ _____Pinaaktibo nito ang
_______________________ _____Pinaaktibo nito ang ________________________ klase
____________________________ klase ___________________________ Other reasons:
_______________________ Other reasons: ________________________ _______________________
______________________ _______________________
______________________ ____
______ _______________________
______________________ _______________________
______________________ ______
________ _______________________
______________________ _______________________
______________________ ______
________ _______________________
______________________ _______________________
______________________ _____
_______ _______________________
______________________ _______________________
______________________ _____
_______
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na sosolusyunan sa
tulong ng aking punongguro at
superbisor
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa kapwa ko guro?

Prepared by: Checked by: Received by: Reviewed by: Approved:

JAYSON I. MENDOZA ABRAHAM S. GAMAL CORAZON A. BAUTISTA MT1 ROLAND CIPRIANO VILMA C. DAYRIT, EdD
Teacher Master Teacher I SHS Focal Person Head Teacher III Secondary School Principal IV

You might also like