You are on page 1of 7

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
SCHOOLS DIVISION OF SANTA ROSA CITY
PULONG STA. CRUZ NATIONAL HIGH SCHOOL
PUROK DOS, BARANGAY PULONG SANTA CRUZ, CITY OF SANTA ROSA, LAGUNA

Learning Area Araling Panlipunan


Learning Delivery Modality Face to Face
TALA Paaralan Pulong Sta.Cruz National High School Baitang 9
SA Guro Julie H. Lunas Asignatura Araling Panlipunan
PAGTUTURO
Petsa May 02-05, 2023 Markahan Ikatlo
Oras 12:40pm- 7:10pm Bilang ng Araw 3

Huwebes Biyernes
Lunes Martes Miyerkules
I.LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman (Content Ang mag -aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa mga pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya bilang kabahagi sa pagpapabuti ng pamumuhay
Standard) ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

B. Pamantayan sa
Pagganap (Performance Ang mag -aaral ay nakapagmumungkahi ng mga pamamaraan kung paanong ang pangunahing kaalaman tungkol sa pambansang ekonomiya ay nakapagpapabuti sa
Standards) pamumuhay ng kapwa mamamayan tungo sa pambansang kaunlaran

C. Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling


o Layunin (Learning HOLIDAY pakahulugan sa pambansang pakahulugan sa pambansang
Competencies or kaunlaran kaunlaran
Objectives) KSA

D. Pinakamahalagang Nasisiyasat ang mga palatandaan Nasisiyasat ang mga palatandaan


Kasanayan sa Pagkatuto ng pambansang kaunlaran ng pambansang kaunlaran
(Most Essential Learning
Competencies) (MELC)
(Kung mayroon pakisulat ito)

Telephone no.: 049-539-0297


Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
E. (Pagpapaganang Nakapagbibigay ng sariling Nakapagbibigay ng sariling
Kasanayan) Enabling pakahulugan sa pambansang pakahulugan sa pambansang
Competencies (Kung mayroon kaunlaran kaunlaran
pakilagay))
II. NILALAMAN (CONTENT) Pambansang Kaunlaran Pambansang Kaunlaran
III. KAGAMITANG PANTURO
(LEARNING RESOURCES)
A. Sanggunian (References)
a. Mga Pahina sa Gabay ng Ekonomiks pp. 234-252 Ekonomiks pp.234-252
Guro (Teacher’s Guide
Pages)
b. Mga Pahina sa Ekonomiks pp. 340-362 Ekonomiks pp. 340-362
Kagamitang Pang-Mag-
aaral (Learner’s Material
Pages)
c. Mga pahina sa Teksbuk Ekonomiks pp. 340-362 Ekonomiks pp. 340-362
(Textbook Pages)
d. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng LeaP-AP-G9-Week 1 LeaP-AP-G9-Week 1
Learning Resources Q4.pdf Q4.pdf
(Additional Materials
from Learning
Resources)
B. Listahan ng mga Powerpoint presentation Powerpoint presentation
kagamitang Panturo Laptop Laptop
para sa mga Gawain sa Chalk Chalk
Pagpapaunlad at Manila Paper Manila Paper
Pakikipagpalihan (List of
Learning Resources for
Development and
Engagement Activities)
IV.PAMAMARAAN Approach: Collaborative Approach: REFLECTIVE
(PROCEDURES) Strategy: Think -Pair Share Strategy: Self-Assessment
A. Panimula (Introduction) I.Panalangin I.Panalangin
II.Pag tsek ng attendance II.Pag tsek ng attendance
III.Balitaan III.Balitaan

Ang piling mag-aaral ay Ang piling mag-aaral ay

Telephone no.: 049-539-0297


Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
maglalahad ng balita na may maglalahad ng balita na may
kinalaman sa ekonomiya. kinalaman sa ekonomiya.
Sasagutin ng kapwa mag-aaral Sasagutin ng kapwa mag-aaral ang
ang mga inihandang katanungan. mga inihandang katanungan.

B. Pagpapaunlad KONSEPTO NG PAG-UNLAD


(Development) Batay sa diksiyonaryong Merriam-
Webster, ang pag-unlad ay pagbabago
mula
sa mababa tungo sa mataas na antas ng
pamumuhay. Isa itong kaisipang maaaring
may kaugnayan din sa salitang pagsulong.
Sa aklat ni Feliciano R. Fajardo na
Economic Development (1994), malinaw
niyang inilahad ang pagkakaiba ng
pagsulong at pag-unlad. Ayon sa kanya,
ang pagunlad ay isang progresibo at
Pamprosesong Tanong: aktibong proseso. Ang pagsulong ay ang
bunga ng
1. Ano ang iyong napuna sa mga
prosesong ito. Kung gayon, ang pagsulong
larawan? Alin ang higit na ay produkto ng pag-unlad. Halimbawa,
nakapukaw ng ang makabagong pamamaraan ng
iyong pansin? Bakit? pagtatanim ng palay ay kinapapalooban
2. Alin sa malikhaing pamagat na ng isang
proseso, at ito ang pag-unlad. Ang resulta
ibinigay mo sa mga larawan ang nito ay mas maraming ani, at ito ang
ninais pagsulong.
mong maging kalagayan ng iyong Ayon pa rin kay Fajardo, ang pagsulong ay
lipunan at ng ating bansa? nakikita at nasusukat. Ang mga
halimbawa nito ay mga daan, sasakyan,
Ipaliwanag.
kabahayan, gusali, pagamutan, bangko,
paaralan, at marami pang iba. Ang mga ito
ang resulta ng pag-unlad. Subalit hindi
doon
nagtatapos ang pag-unlad. Dapat itong
makalikha ng mas marami at lalong
mabuting
produkto at serbisyo. Dagdag pa niya, ang
pag-unlad ay isang progresibong proseso
ng pagpapabuti ng kondisyon ng tao, gaya
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
ng pagpapababa ng antas ng kahirapan,
kawalan ng trabaho, kamangmangan, di-
pagkakapantay-pantay, at
pananamantala.
C. Pakikipagpalihan Gawain : THINK-PAIR-SHARE Gawain 5: TEKS-TO-SURI
(Engagement) Panuto : Ipapangkat ng guro ang Sagutin ang sumusunod batay sa
klase sa 2 pangkat (babae at iyong binasang teksto.
lalaki). Bibigyan ng gabay na 1. May pagkakatulad ba ang
teksto at sagutang papel ang pagsulong at pag-unlad?
bawat pangkat . Pag-iisipan ng Ipaliwanag.
GAD Integration mga miyembro ng pangkat kung 2. Kailan masasabing maunlad ang
ano ang mga posibleng bunga isang bansa?
kasagutan sa gawain. 3. Ano ang pagkakaiba ng
tradisyonal na pananaw ng pag-
unlad at
makabagong pananaw nito?
4. Sang-ayon ka ba sa konsepto ni
Todaro na ang pag-unlad ay dapat
na
kumatawan sa malawakang
pagbabago sa buong sistemang
panlipunan?
Pangatwiranan.
5. Sa iyong sariling pagtataya,
maunlad na ba ang Pilipinas?
Pagtibayin.
D. Paglalapat (Assiilation)

Pamprosesong Tanong:
Pamprosesong Tanong:
1. Ano ang kaibahan ng pagsulong
1. Alin sa mga pahayag ang higit
sa pag-unlad?
mong nararanasan sa iyong
2. Maaari bang magkaroon ng
lipunan?
pagsulong kahit walang pag-
2. Sa iyong palagay, ano kaya ang
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
nagiging mga balakid sa unlad? Ipaliwanag.
pagpapatuloy ng 3. Maaari bang magkaroon ng pag-
pag-unlad sa sumusunod na unlad kahit walang pagsulong?
aspekto: Pagtibayin.
• kultural
• sosyal (lipunan)
• politikal
3. Balikan natin ang mga larawan
sa Gawain 1. Maaari mo bang
sabihin kung
ano ang mga palatandaan ng
pag-unlad sa isang bansa?
Ipaliwanag.
4. Paano mo nakikita ang iyong
sarili limang taon mula ngayon
bilang
kabahagi ng mga palatandaan ng
pag-unlad na iyong natukoy?

Prepared by: Checked by:

JULIE H. LUNAS JULIE H. LUNAS


AP Teacher AP Coordinator

Noted by:

ALVIN D. STA. MARIA, EdD


Principal III

Telephone no.: 049-539-0297


Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260
Telephone no.: 049-539-0297
Email address: pulongsta.cruz.nhs@gmail.com
Facebook: https:// www.facebook.com/DepEdTayoPSCNHS301260

You might also like