You are on page 1of 10

BANGHAY - ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN SA IKASIYAM NA BAITANG

I. LAYUNIN
Sa pagtatapos ng 60 minutong talakayin, ang 85% ng mga mag-aaral ay
inaasahang:
1. Naihayag ang ugnayan ng kita, pagkonsumo at pag iimpok.
2. Napahalagahan ang ugnayan ng kita, konsumo at pag-iimpok.
3. Nakapagbigay ng kahulugan gamit ang Grapic Organizer ukol sa napiling
ugnayan.

II. PAKSANG ARALIN


A. Paksa: UGNAYAN NG KITA, PAGKONSUMO AT, PAG-IIMPOK
B. Mga Kagamitan: Laptop, TV monitor, Hand-outs, Rolled paper, Kahon,
Speaker
C. Sangunian: Ekonomiks – Araling Panlipunan Modyul Para Sa Mag-aaral
Pahina 287-301
Araling Panlipunan CurriculumGuide, pahina 201
https://images.app.goo.gl/J1H(&gcADjNpzYiJ8
https://www.dreamstime.com/stock-photo-boy-pig-
piggy-bank-little- saving-money-image91703724
D. Pagpapahalaga: Mabigyang halaga ang ugnayan ng kita,
pagkonsumo at pag-iimpok.

III. PAMAMARAAN

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


1. PANIMULANG GAWAIN

A. Pagdadasal

Sabihin: “Magsitayo ang lahat (Ang lahat ay nagsitayo upang


upang manalangin, pamunuan manalangin.)
mo ang panalangin..”

B. Pagbati

Sabihin: “ Magandang umaga sa


inyong “ Magandang umaga rin po
lahat!” Maam Yap.”

C. Pagsasaayos ng silid aralan

Sabihin: “ Pakidampot ang lahat


ng kalat at itapon ito sa lalagyan (Ang lahat ng mag-aaral ay
at pakiayos ng inyong upuan.” dinampot nila ang kalat,
itinapon sa lalagyan at inaayos
D. Pagtala ng liban sa klase din ang upuan.)

(Ang guro ay nagsisiyat kung may lumiban


sa klase gamit ang seat plan.)

E. Pagbabalik-Aral

Sabihin: “Bago tayo Sabihin: “Titser, Ang tinalakay


dumako sa ating aralin, natin kahapon ay
magkaroon muna tayo ng tungkol sa Heograpiya ng
balik aral, Ano ba ang Daigdig.”
ating leksyon kahapon, ?”

Sabihin: “ Tama!
Maraming Salamat.”

Sabihin: “Ano-ano ba ang


natutunanan niyo sa ating
leksyon kahapon?” “Ang natututunan ko po ay tungkol sa
mga uri ng Heograpiyang Pisikal na
binubuo ng Limang Tema ng
Heograpiya, Lokasyo, Topograpiya, at
Sabihin: “Mahusay! Maraming mga Katangiang Pisikal ng Daigdig
Salamat.” (anyong lupa, anyong tubig, klima, at
yamang likas).”

F. Pagtatapos

Sabihin: “ Magsitayo ang lahat (Ang lahat ng mag-aaaral ay


at manalangin para pagtatapos nagsitayo upang manalangin
ng ating leksyon” para sa pagtatapos ng kanilang
leksyon)

Sabihin: “ Paalam mga mag- aaral.”

Sabihin “ Paalam din po titser Katug ”


IV. PARAANG PAGKATOTO

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

A. Pagganyak

(Ang guro ay magpapakita ng


larawan gamit ang TV Monitor
kaugnay sa kita, pagkonsumo at
pag-iimpok)

(Ang mga mag-aaral ay


tinitingnan ang mga larawan
sa TV Monitor.)

2
Sabihin: “ Sa unang larawan,
(ang mga mag-aaral ay
Anong ugnayan ang nagpapakita
nagsitaasan ng mga
rito, bigyan ito ng
kamay.)
interpretasyon.”

Sabihin: “Sige .”
“Ang unang larawan ay
isang babae na
nagpapahiwatig ng
pamimili ng kanyang
bibillhin ukol sa
kanyang kita at ito ay
Sabihin: “Mahusay! Magaling! may ugnayan sa
Ano naman ikalawang larawan?” pagkonsumo.

Sabihin: “Sige ” (ang mga mag-aaral ay


nagsitaasan ng mga
kamay)

“Ang Ikalawang larawan


Sabihin: Magaling! Magaling limang ay isang bata na
palakpak para da dalawang nagpapahiwatig ng pag-
nakasagot ng magaling” iimpk ng salapi gamit ang
piggy bank”.

(Ang lahat ng mag-aaral ay


nagsipalakpakan)

B. Gawain (Activity)
Sa pagpapatuloy ng gawaing ito, ang bawat pangkat ay
nakapagbigay ng kahulugan gamit ang Grapic Organizer ukol sa
napiling ugnayan.

1. Pamamaraan
a. Hatiin ang klase sa tatlong pangkat.
b. Ang bawat miyembro ng grupo ay magbibigay ng sariling ideya o
kahulugan tungkol sa napiling ugnayan.
c. Magtalaga ng isang representate upang bumunot sa kahon, pagkatapos
magpaliwanag sa gitna ukol sa kaugnayan ng kita, pagkonsumo at pag
iimpok sa bawat isa at bibigyan ng limang minute upang sagutan.
Group 1- Kita
Group 2- pagkonsumo
Group 3-Pag – iimpok
d. Ang bawat presentante ay bibigyan ng limang minuto upang
magpaliwanag sa gitna ukol sa napiling ugnayan.

KAUGNAYAN

KITA PAGKONSUMO PAG – IIMPOK


(Group 1) (Group 2) (Group 3)

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL

(Posibleng sagot ng mag-aaral)

Sabihin: Unang pangkat, base sa “Ang kita . ito ay halagang natatangkap ng


inyong naiambag tunkol sa kita, tao kapalit
ano ang kahulugan ng kita?” ng product o serbisyong kanilang
ibinigay.”

Sabihin: “Magaling. Maraming


Salamat group 1, OK
Pangalawang pangkat naman” “Ang pagkunsumo, ang pagbili at
paggamit ng produckto o serbisyo na
magbigay ng pakinabang sa tao.”
Sabihin: Mahusay! Mahusay!
Maraming “Ang pag-iimpok o savings ay paraan ng
Salamat. OK, ang panghuling pagpapaliban
pangkat” ng paggasto.”

Sabihin: “Isang malakas na (ang lahat ng mag-aaral ay


palakpak para sa lahat” nagpalakpakan)
PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA
Mananaliksik:

Pangkat 1- Kita
Pangkat 2- Pagkunsumo
Pangkat 3- Pag-iimpok

Pamantayan
Kategorya
5 4 3 2 1 Kabuuang
Puntos
Mahusay na Naipapaliwana Naipaliwanag Naiugnay Walang
naipapaliwan g nang ang paksa ang relasyon kaugnaya
ag nang malinaw ang ngunit may ng pang- n ang
malinaw anv mga nasaliksik kaunting suportang teksto sa
Nilalaman mga na relatibong kakulangan. detalye sa paksa.
nasaliksik na detalye na paksa ngunit
relatibong may kaugnay hindi
detalye na sa paksa malinaw.
may kaugnay
sa paksa.

Mahusay na Mahusay na Mahusay na Ang Hindi


naisaayos ng naisaayos ng naisaayos ng organisayon organisad
mabuti ng mabuti ng mabuti ng ng mga o ang
pagkakasuno pagkakasunod pagkakasuno ideya ay gawain.
d-sunod ng -sunod ng mga d-sunod ng hindi sunod
Organisasyon mga detalye detalye. mga detalye sunod at
ng mga ideya at ngunit may kulang.
nakapagprod kaunting
yus ng isang kakulangan.
kaaya-ayang
kumposisyon.

Mahusay na Naipamalas Naisagawa Naisagawa Hindi


naipamalas ang gawain sa ang gawain ang gawain naisagawa
ang mga itinakdang oras ngunit hindi ngunit hindi ang
gawain sa at naipresenta maayos ang maayos ang pangkatang
itinakdang ng maganda presentasyon presentasyon gawain
oras at ang at walang at walang dahil hindi
Pamamahala naipresenta pangkatang kahandaan. kahandaan. napamahal
ng oras ng maganda gawain. aan ang
ang oras.
pangkatang
gawain.

____/15
C. Pagsusuri (analysis)

Pamprosesong Tanong

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

Sabihin: Ano ang inyong (Posibleng Sagot)


naunawan sa kahulugan ng Ang kita ay perang natatanggap mula
kita, pagkonsumayo at pag- sa pinaghirang trabaho.
iimpok?
“Bilang isang mag-aaral, ito ay
Sabihin: “Paano mo mapahalagahan sa pamamagitan ng
mapahalagahan ng wasto ang tamang paggasta, pagonsumo ng
kita, pagkonsumo at pag-iimpok mga mahahalagang at pag-iimpok
bilang isang mag-aaral?” sa binibigay na baon.”

“Ito ay dahilan ng di tamang paggasta sa


mga mga pangunahing
Sabihin: “Bakit may mga taong pangangailangan.”
nahihirapan magbalanse ng
kita, konsumo at ipon?”

D. Paghahalaw (abstraction)

KAUGNAYAN NG KITA, PAGKONSUMO AT, PAG-IIMPOK

Impulse Buyer - Uri ng tao na kapag may pera bili nang bili hanggang sa
maubos at kung wala nang pera saka maaalala kung ano ang kaniyang
pangangailangan.
Pera - Katulad ng ating mga pinagkukunang yaman ay maaaring maubos. Ang
pera ay ginagamit sa pagbili ng mga bagay na kinakailngan upangmapunan ang
pangangailangan at kagustuhan ng mga tao.

Pagkunsumo - Gamitang salapi ay kinakailangan di nang matlinong pag-


iisip t pagdedesisyon upang mapakinabangan ng husto at walang masasayang.

Kita - Ang kita ay halagang natatanggap ng tao kapalit ng produkto o serbisyong


kanilang ibinibigay. Sa mga ngtatrabaho, ito ay sweldo na kanilang natatanggap.
Ang kita ay maaring gastusin sa pangangailangan at kagustuhan at iba pang
bagay na kinukunsumo subalitvbukod sa paggastos ng pera mayroon pang ibang
bagay na maaaring gawin ditto. Maari itong tabi o itago bilang savings o ipon.
Pag-iimpok - Ayon kay Roger E. A. Farmer 2002, ang savings o pag-iimpok ay
paraan ng pagpapaliban ng paggastos. Ito ay hindi ginagamit sa pagkonsumo o
hindi ginastos sa pangangailangan.

Interest/Dibedendo - Ang tawag sa kita na ibinigay ng banko mula sa


naipong pera na inilagak sa loob ng isang buwan.

E. Paglalapat (application)

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


Sabihin: “Ano ang ugnayan ng kita, (Ang mga mag-aaral ay nagsisitaasan
pagkonsumo at pag-iimpok?” ng mga kamay.)

Sabihin: “Sige .” “Ang kita ay madalas na


pinanggalingan ng pera ng
maraming tao. Ito ay halagang
natatanggap ng tao kapalit ng
produkto o serbisyong kanilang
ibinigay. Sa mga nagtratrabaho, ito
ay sweldo na kanilang natatanggap.
Ang kita ay maaring gastusin sa
pangangailangan sa araw- naraw
tulad na lamang ng pagkain na
kinukonsumo sa araw araw, bayarin
at pangangailangan. Ang kita ay
maari din itong gawin ipon o
Sabihin: “Mahusay! Maraming Salamat.” saving.”

Sabihin: “Ano ang kahalagahan ng pag-


iimpok?”

(Ang mga mag-aaral ay nagsisitaasan


ng mga kamay.)

“Ang kahalagahan ng pag-iimpok ay


napaghandaan nito ang
Sabihin: “Magaling! Maraming Salamat.” kinabukasa. Ang pag iimpok maaari
din itong ilagak sa banko upang
tumubo buwan-buwan”

Sabihin: “ Bilang mag-aaral, paano mo


ibabadyet ang baon mo sa araw-araw na
inyong pangangailangan?” (Ang mga mag-aaral ay nagsisitaasan
ng mga kamay.)
Sabihin: “Sige .”

Sabihin: “Magaling! Maraming Salamat.” “Bilang isang mag-aaral,


maibabadyet ko ang baon ko sa
aking araw-araw na pangangailan
sa pamamagitan ng pagbili ng mga
bagay na nababase sa aking
pangangailan”

F. PAGTATAYA (Assessment)

GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL


(Ang lahat ng ma-aaral ay
Sabihin: “ Ngayon ay lubos na ninyong nagsipagkuha ng ikaapat
naunawaan ang ating araling. Kumuha ng na bahagi ng papel.)
ika- apat na bahagi ng papel at sagutin ang
mga mga tanong ko at bawat tanong ay
dawalang puntos,”.

Sabihin: “Number 1. Ang tawag sa isang


tao na basta may pera ay bili lang ng bili
na wala sa plano?”

a). Impulse Buyer b). Pera (Ang lahat mag-aaral


C.Interest/dibidendo nagsinasagot ang ang
tanong sa ikaapat na
Sabihin: “Number 2. Ito ang ginagamit sa bahagi ng pape.l)
pagbili ng mga bagay na kinakailangan
upang mapunan ang pangangailangan at
kagustuhan ng tao?”

a). Pera b). Ipon C. Interest/Dibidindo


(Ang lahat mag-aaral
Sabihin. “Number 3. Ang tawag sa nagsinasagot ang ang
kita na ibinigay ng banko mula sa tanong sa ikaapat na
naipong pera na inilagak sa loob ng bahagi ng papel.)
isang buwan.

a). interest/Dibidindo b). Gamit


c). Pagkain
(Ang lahat mag-aaral
Sabihin: “Number 4. Dito inilagak ang nagsinasagot ang ang
perang hindi nagastos sa pagkonsumo o tanong sa ikaapat na
pangagailangan?” bahagi ng papel.)

a). Banko b). Pera c). Interest/Dibidindo

Sabihin: “Number 4. Ito ay tumutukoy sa (Ang lahat mag-aaral


kitang hindi na ginagamit sa pagkonsumo nagsinasagot ang ang
o hindi ginastos sa pangangailangan tanong sa ikaapat na
inilalagak na sa banko?” bahagi ng papel.)

a).Banko b).saving/Ipon
c).Interest/Dibidindo

Sabihin: “Tapos o hindi tapos pakipasa ang


papel sa harapan, sa bilang ng lima. Isa, (Ang lahat mag-aaral
dalawa, tatlo, apat, lima. OK” nagsinasagot ang ang
tanong sa ikaapat na
bahagi ng papel.)

(Ang lahat mag-aaral lahat ng mag-


aaral ay pinapasa ang ang kanilang
papel sa harapan.)

V. TAKDANG-ARALIN (assignment)

1. Basahin ang pahina 302-316 sa inyong aklat (Ekonomiks).


Ibigay ang dahilan kung bakit nagkakaroon ng implasyon.

Inihanda ni :

Margie V. Baliza
Teacher Applicant

You might also like