You are on page 1of 8

GRADE 1 School MANDARAGAT ELEMENTARY SCHOOL Grade&Sec.

One-BEGONIA
DAILY LESSON LOG Teacher FLORAMIE V. LAGROSA Subject FILIPINO(Week 1)
Date/Time NOV. 6-10, 2023 Quarter 2nd

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Nauunawaan ng mga mag-aaral Nauunawaan ng mga mag-aaral Nauunawaan ng mga mag- Nauunawaan ng mga mag- Nauunawaan ng mga mag-
Pangnilalaman ang mga pasalita at di- ang mga pasalita at di- aaral ang mga pasalita at di- aaral ang mga pasalita at di- aaral ang mga pasalita at di-
pasalitang paraan ng pasalitang paraan ng pasalitang paraan ng pasalitang paraan ng pasalitang paraan ng
pagpapahayag at nakatutugon pagpapahayag at nakatutugon pagpapahayag at pagpapahayag at pagpapahayag at
nang naaayon. nang naaayon. nakatutugon nang naaayon. nakatutugon nang naaayon. nakatutugon nang naaayon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakamit ang mga kasanayan Nakakamit ang mga kasanayan Nakakamit ang mga Nakakamit ang mga Nakakamit ang mga
sa mabuting pagbasa at sa mabuting pagbasa at kasanayan sa mabuting kasanayan sa mabuting kasanayan sa mabuting
pagsulat upang maipahayag at pagsulat upang maipahayag at pagbasa at pagsulat upang pagbasa at pagsulat upang pagbasa at pagsulat upang
maiugnay ang sariling ideya, maiugnay ang sariling ideya, maipahayag at maiugnay maipahayag at maiugnay maipahayag at maiugnay
damdamin at karanasan sa mga damdamin at karanasan sa mga ang sariling ideya, damdamin ang sariling ideya, damdamin ang sariling ideya,
narinig at nabasang mga teksto narinig at nabasang mga teksto at karanasan sa mga at karanasan sa mga damdamin at karanasan sa
ayon sa kanilang antas o nibel ayon sa kanilang antas o nibel narinig at nabasang mga narinig at nabasang mga mga
at kaugnay ng kanilang kultura. at kaugnay ng kanilang kultura. teksto ayon sa kanilang teksto ayon sa kanilang narinig at nabasang mga
antas o nibel at kaugnay ng antas o nibel at kaugnay ng teksto ayon sa kanilang
kanilang kultura. kanilang kultura. antas o nibel at kaugnay ng
kanilang kultura.
C. Mga Kasanayan sa Nasasagot ang mga tanong Nasasagot ang mga tanong Nakapagtatanong tungkol sa Nakapagpapakita ng paraan
Nakapagpapakita ng paraan
Pagkatuto tungkol sa tungkol sa isang larawan, kung paanomagsalita ng
kung paanomagsalita ng
Isulat ang code ng bawat napakinggang pabula napakinggang pabula kwento at napakinggang magalang sa angkop na
magalang sa angkop na
kasanayan. F1PN-IIa- 3 F1PN-IIa- 3 balita Sitwasyon F1WG-IIa-1
Sitwasyon F1WG-IIa-1
F1PS-IIa-2
II. NILALAMAN Pagsagot sa mga Tanong sa Napakinggang Pabula Pagtatanong tungkol sa Paggamit ng Magagalang na Pananalita
isang larawan,kuwento at
napakinggang balita.

A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng
MELC p. 144-145 MELC p. 144-145 MELC p. 144-145 MELC p. 144-145 MELC p. 144-145
Guro
2.Mga pahina sa Kagamitang ADM-Q2-M1 pahina 1-25 ADM-Q2-M1 pahina 1-25 ADM-Q2-M2 pahina 1-25 ADM-Q2-M3 pahina 1-25 ADM-Q2-M3 pahina 1-25
Pang-mag-aaral SLM-Q2-M1 pahina 1-18 SLM-Q2-M1 pahina 1-18 SLM-Q2-M2 pahina 1-18 SLM-Q2-M3 pahina 1-18 SLM-Q2-M3 pahina 1-18
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint Presentation, Powerpoint Presentation, Ppt. Presentation, Larawan Powerpoint Presentation, Powerpoint Presentation,
Panturo larawan, larawan larawan larawan

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang Games: Hulaan Mo Piliin ang Pabulang nabasa mo Anong aral ang napulot sa Sabay sabay na pagbigyas
aralin at/o pagsisimula ng Magpapakita ang guro ng na nating sa pabulang Si ng tula. Ang Po at ang OPo Performance Task
bagong aralin. larawan ng mga kwentong Lamggam at si Tipaklong? Pagbikas ng tula
pambata. Huhulaan ng mga
mag aaral ang pamagat ng
kwento.

B. Paghahabi sa layunin ng Sa araling ito, ikaw ay Sa araling ito, ikaw ay Sa araling ito, ikaw ay Pagkatapos ng aralin na ito, Pagkatapos ng aralin na ito,
aralin inaasahang makasasagot sa inaasahang makasasagot sa inaasahang makasasagot sa inaasahang ang inaasahang ang
mga tanong tungkol sa mga tanong tungkol sa mga tanong tungkol sa mag-aaral ay nakagagamit mag-aaral ay nakagagamit
napakinggang pabula; at napakinggang pabula; at napakinggang pabula; at ng magagalang na ng magagalang na
makapagtatanong tungkol sa makapagtatanong tungkol sa makapagtatanong tungkol sa pananalita sa angkop na pananalita sa angkop na
larawan, kuwento, at larawan, kuwento, at larawan, kuwento, at sitwasyon tulad ng sitwasyon tulad ng
napakinggang balita. napakinggang balita. napakinggang balita. pagpapakilala ng sarili, pagpapakilala ng sarili,
pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling
karanasan at pagbati. karanasan at pagbati.
C. Pag-uugnay ng mga Basahin natin: Basahin at unawain Pakinggang mabuti ang Anong kaugalian ang Pagbikas ng tula
halimbawa sa bagong Ang Magkakaibigan Ang langgam at Ang Tipaklong tekstong babasahin sa iyo. ipinakita ng dalawang bata Rubrics sa Pagbigkas ng
aralin. Isinulat ni Gng. Mhelca-win M. https://www.youtube.com/ sa tula
Aparato watch?v=wwkipb4V74s1. larawan? Tulad ka rin ba 5-Napakahusay
https://www.youtube.com/ Nagustuhan mo ba ang nila? 4-mahusay
watch?v=zpExVG4cg4E kuwento? Ano ang mga tanong na 3-katamtaman
Sagutin ang mga tanong Sino-sino ang mga pangunahing maaari mong mabuo sa 2-hindi gaanong mahusy
tungkol sa pabula. Isulat ang tauhan sa kuwento? tekstong nakalahad? 1-sadyang hindi mahusay
sagot sa iyong kuwaderno. Ano ang ginagawa ni Langgam Pag-aralang mabuti ang mga
1. Ano-anong hayop ang nang makita siya ni Tipaklong? tanong.
• Ano ang coronavirus? Paano nakikipag-usap ang
ipinakilala sa napakinggang Saan inabutan ng malakas na
kuwento? ulan si Tipaklong? • Ano ang iba pang tawag sa mga bata sa kanilang Lolo at
2. Bakit masaya si Bantay? Sino ang agad niyang coronavirus? Lola?
3. Ayon kay Bantay, ano-ano pinuntahan para hingian ng • Sino ang nagkakasakit ng
ang kaniyang nakita sa tulong? coronavirus? Anong salita ang kanilang
bayan? Sino sa dalawang tauhan ang • Saan nagmula ang ginamit upang maipakitaang
4. Ano ang babala ayon kay nagpakita ng pagiging handa? coronavirus? kanilang paggalang?
Bantay? Bakit? • Nakakahawa ba ang sakit
5. Paano nagwakas ang usapan Kung ikaw si Langgam gagawin na ito?
ng mga hayop? mo ba ang tulad nang ginawa • Nakakatulong ba ang mga
niya? tanong sa pag-unawa
Anong mabuting katangian ang ng isang kuwento, teksto o
ipinakita ni Langgam kay larawang nakikita?
Tipaklong?
D. Pagtalakay ng bagong Ang pabula ay isang kuwento Ang pabula ay isang kuwento Dapat angkop ang tanong sa Tignang mabuti ang mga
konsepto at paglalahad ng na ang tauhan ay mga hayop. na ang tauhan ay mga hayop. larawan o tekstong larawan at alamin kung
bagong kasanayan #1 Ito ay kuwentong pambata na Ito ay kuwentong pambata na nakalahad at ang kasagutan ano-anong magagalang na
maaaring kapupulutan ng aral. maaaring kapupulutan ng aral. nito. Narito ang mga salitang pananalita ang maaaring
May mga salitang ginagamit sa May mga salitang ginagamit sa ginagamit natin upang gamitin sa pakikipag usap sa
pagtatanong at ang mga ito ay pagtatanong at ang mga ito ay simulan ang ating mga kapwa.
ang mga sumusunod: ang mga sumusunod: tanong.
1. Ano - ay nagtatanong tungkol 1.Bakit - ay nagtatanong tungkol Ano- ginagamit kung nais
sa isang bagay. Halimbawa: sa rason. Halimbawa: Bakit ka magtanong tungkol sa
Ano ang kulay ng buhok mo? nandito sa paaralan? hayop, bagay, katangian,
2. Sino - ay nagtatanong 2. Ilan - ay nagtatanong sa pangyayari at ideya.
tungkol sa tao. Halimbawa: Sino bilang. Halimbawa: Ilan ang Sino- ginagamit kung nais
kapatid mo? magtanong tungkol sa tao.
3. Magkano- ay nagtatanong Saan- ginagamit kung nais
tungkol sa presyo o pera. nating malaman ang isang May mga pagbati ring
Halimbawa: Magkano ang baon lugar. ginagamit upang maipakita
mong pera? Kailan- ginagamit kung nais ng paggalang
4. Paano - ay nagtatanong mong malaman ang oras
tungkol sa pamamaraan. o petsa ng isang pangyayari.
Halimbawa: Paano ka natutong Ilan- kung nais mong
magsulat? malaman ang bilang ng tao,
bagay o hayop.
ang papa mo? Bakit- ginagamit kung nais
3. Saan - ay nagtatanong magtanong tungkol sa
tungkol sa lugar. Halimbawa: dahilan.
Saan kayo namasyal kahapon? Paano- kung nais mong
4.Kailan-ay nagtatanong tungkol magtanong tungkol sa
sa panahon/oras/ petsa. paraan ng paggawa ng isang
Halimbawa: Kailan ka bagay.
ipinanganak?

E. Pagtalakay ng bagong Panuto: Alalahanin ang mga Pangkatang Gawain PANUTO: Makinig at Ipakita ang thumbs up kung
konsepto at paglalahad ng hayop na tauhan sa pabula. Pangkat Isa: Sanhi at Bunga unawaing mabuti ang ang pahayag sa bawat bílang
bagong kasanayan #2 Gumupit o gumuhit ng mga Panuto: Isulat ang kung Sanhi o balitang ay nagpapahayag ng
larawan ng mga hayop sa Bunga ang nakasalungkuhit sa nakalahad na babasahin sa paggalang.
pangungusap. iyo.Ipakita ang finger heart _____ 1. “ Magandang
napakinggang pabula at sinulat kung ang tanong ay angkop hapon po, Ginoong Alex.”
ang tunog na kanilang nililikha 1. Si Langgan ay nag ipon sa _____ 2. “Bb. Sanchez,
ng pagkain bilang paghahanda napakinggang balita at maaari po ba akong lumabas
sa darating na masamang ekisan (X) kung hindi. at
panahon kaya ng dumating ang magtungo sa canteen?
taggutom ay hindi siya _____ 3. “Alis diyan, Gng
nahirapan. Perez.”
2. Hindi pinakinggan ni _____ 4. “Hindi ko
Tipaklong ang payo ni Langgan sinasadya, Whena.
na mag ipon ng pagkain kaya 1. Sino ang Kalihim ng Ipagpaumanhin
siya ay nahirapan sa panahon Kagawaran ng Edukasyon? mo.”
ng taggutom. 2. Kailan magsisimula ng _____ 5. “Paraan nga,
3. Nagsisi si Tipaklong sa pasukan? nakaharang ka sa daan.”
kanyang pagpapabaya dahil dito 3. Ano ang tawag sa
ay nag impok na rin siya ng mangyayaring pagpapalista
pagkain habang maganda pa ng mga mag-aaral?
ang panahon. 4. Sino ang naghahada ng
modyul para sa araling
ituturo sa mga mag-aaral?
Pangkat Dalawa : Sang ayon at 5. Bakit walang magaganap
Hindi Sang ayon na online learning na
Panuto: Ipakita ang Thumbs Up pag-aaral ang mga bata?
kung sang ayon sa pinapahayag
ng pangungusap. Thumbs down
kung hindi sang-ayon.
1.Ang Pag iipon at paghahanda
sa oras ng kagipitan ay isang
magandang kaugalian
2.Hindi na kailangn pang mag
ipon dahil hihingi na lang sa
magulang kung may kailangan
bilhin.
3.Kahit bata pa ay may
kakayahan kang mag impok o
makapag ipon.
F. Paglinang sa Kabihasaan Anong ang iyong paboritong Ano ang pabula? Magbigay nga Ano-ano ang mga natutuhan Ano ang natutuhan mo sa
(Tungo sa Formative pabula? Anong aral ang ng mga halimbawa mo sa iyong aralin? araw na ito?
Assessment) natutunan mo sa pabulang Sa pagtatanong mahalaga
iyong paborito? ba na may kinalaman sa
larawang nakita, teksto o
balitang narinig ang iyong
mga tanong?
G. Paglalapat ng aralin sa Ano ang áral na makukuha sa Kung ikaw si Langgam Sa iyong palagay , Sa Ikaw ba ay bayang
pang-araw-araw na buhay mga binasang pabula na gagayahin mo rin ba ang pagtatanong mahalaga ba magalang?
makatutulong sa iyo? kanyang ginawa? Bakit.? na may kinalaman sa Sa paanong paaraan mo
larawang nakita, teksto o naipapakita ang iyong
balitang narinig ang iyong pagiging magalang
mga tanong?
H. Paglalahat ng Aralin Tandaan: Ang pabula ay Tandaan: Tandaan: Ang magagalang Tandaan: Ang magagalang
kuwento kung saan ang mga Kung nasagot mo ang mga na pananalita ay ginagamit na pananalita ay ginagamit
hayop ang siyang tauhan. Ito ay tanong mula sa kuwentong sa iba’t ibang paraan. Sa sa iba’t ibang paraan. Sa
kathang-isip lámang ngunit nag- napakinggan, nagpapatunay kabuoan, ang paggamit ng kabuoan, ang paggamit ng
iiwan ng áral sa mambabása. lamang na ito ay iyong mga ito ay pagpapakita ng mga ito ay pagpapakita ng
naunawaan. Mahalaga ang Tandaan: respeto at paggalang sa respeto at paggalang sa
pakikinig nang mabuti sa Upang ikaw ay kausap. kausap
kuwento o anumang bagay na makapagtanong tungkol sa
magbibigay sa iyo ng isang larawan, tekstong
impormasyon. Sa pakikinig ng binasa at mga balitang
kuwento o ng anumang impormasyon dapat lamang
tekstong pang-impormasyon alam mo ang iba’t ibang
tandaan ang mga sumusunod: • salitang ginagamit sa
Pakinggang mabuti ang pagtatanong katulad ng ano,
kuwento. sino, kailan, bakit, ilan paano
• Tandaan ang mga .
mahahalagang pangyayari sa
kuwento.
• Sagutin nang tama ang mga
tanong tungkol sa kuwento o
tekstong napakinggan.
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang tsek (/) kung ang Pakinggan mo naman ang isa PANUTO: Ano ang sasabihin
kwento ay pabula at ekis (x) pang pabula. Sagutin ang mga mo sa bawat sitwasyong
kung hindi. tanong tungkol dito. Bilugan ang nakalahad? Bilugan ang letra
1. Juan Tamad titik ng tamang sagot. ng tamang sagot.
2. Ang tatlong Biik
3. Si Pagong at ang
Kuneho
4. Rapunsel
5. Si Jack at ang
Beanstalk

J. Karagdagang Gawain para Kabisaduhin ang tulang ang


sa takdang-aralin at po at ang opo
remediation

IV. Mga Tala


V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation.

Prepared by: Checked and verified by: Noted by:

FLORAMIE V. LAGROSA ANTONIETTA M. CAYANAN JOY V. DAGARAGA, PhD


Teacher III Master Teacher I Principal II

You might also like