You are on page 1of 8

School: SOLIS ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: III

DAILY LESSON LOG Teacher: ANNALIZA S. MAYA Learning Area: FILIPINO


Teaching Dates and Time: JAN.31 – FEB. 2, 2024 (Week 1) 10:45 – 11:35 Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naisasagawa ang Naisasagawa ang Naisasagawa ang


Pangnilalaman mapanuring pagbasa mapanuring pagbasa mapanuring pagbasa
upang mapalawak ang upang mapalawak ang upang mapalawak
talasalitaan talasalitaan ang talasalitaan
B. Pamantayan sa Nababasa ang usapan, Nababasa ang usapan, Nababasa ang
Pagganap tula, talata, kuwento tula, talata, kuwento usapan, tula, talata,
nang may tamang bilis, nang may tamang bilis, kuwento nang may
diin, tono, antala at diin, tono, antala at tamang bilis, diin,
ekspresyon ekspresyon tono, antala at
ekspresyon
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy ang Natutukoy ang Natutukoy ang
Pagkatuto kahulugan ng mga kahulugan ng mga kahulugan ng mga
(Isulat ang code sa bawat tambalang salita na tambalang salita na tambalang salita na
kasanayan) nananatili ang nananatili ang nananatili ang
kahulugan kahulugan kahulugan
F3PT-IIIci-3.1 F3PT-IIIci-3.1 F3PT-IIIci-3.1
Kahulugan ng Kahulugan ng Kahulugan ng
I. NILALAMAN Tambalang Salita Tambalang Salita Tambalang Salita
(Subject Matter)
II. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa
Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Audio/Visual Audio/Visual
Panturo Presentation Presentation Presentation
III. PAMAMARAAN
A.Balik –Aral sa nakaraang Hanapin sa Hanay B ang Pagbabahagi ng Pagsamahin ang mga
Aralin o pasimula sa katawagan ng mga takdang-aralin sa salita sa loob ng
bagong aralin larawan sa Hanay A. klase. kahon upang mabuo
(Drill/Review/ Unlocking Hanay A ang tambalang salita.
of difficulties) Hanay B

B. Paghahabi sa layunin ng Ano ang gagawin mo Ano ang mga


aralin kapag lumilindol? paghahandang
(Motivation) ginagawa ninyo kapag
may parating na
sakuna?
C. Pag- uugnay ng mga Tingnan ang mga Basahin at unawaing Basahin at unawain
halimbawa sa bagong larawan sa ibaba. mabuti ang ang maikling
aralin Bigyang pansin ang mga sumusunod na tula. kuwento.
(Presentation) salitang nakalimbag sa Paghahanda Sa
itim sa bawat Sa Gitna ng Panahon ng Sakuna
pangungusap. Kalamidad Umaga noon nang
Ano ang pangarap mo sa Sa loob ng aming maganap sa loob ng
buhay? Tulad mo, ang munting bahay-kubo aming silid-aralan
bawat tao ay may Kapit-bisig nilabanan ang Earthquake Drill.
pangarap na nais ang pagyanig nito Kaming lahat ay
maabot. Marahil, ang iba Takot na ito’y guguho’t sabay-sabay na
ay abot-kamay na ito. maglalaho isinagawa ang duck,
Dalangin na manatiling cover, and hold. Ilang
nakatayo. sandali pa’y pumunta
kami sa ilalim ng
Nakakita ka na ba ng Hatinggabi noon nang mesa. Nakaw-tingin
larawan ng isang mangyari ito lamang ang aming
bagong-kasal? Maaaring Umalingawngaw sigaw guro sa iba kong
larawan mismo ng iyong ng mga tao kaklase habang pilit
mga magulang o Urong-sulong ‘di alam niyang pinakalma ang
malalapit na kaanak saan patungo lahat. Pagkatapos ng
Sa Panginoo’y taos- ilang minuto ay
pusong nagsumamo. dahan-dahan kaming
tumayo at
Madaling-araw na’y di dalawahang lumabas
Naranasan mo na bang pa makatulog sa aming silid-aralan.
makapasok sa isang Lagi nagmamatyag Hawak-kamay at
bahay-kubo? kung uminog magkadikit na para
Makalanghap ng sariwa Kahit puso ma’y bang kambal-tuko
at preskong hangin sa lumalakas ang kabog ang dalawa kong
loob nito? Pilit nagpatatag sa kaklase habang
Diyos ay dumulog. papunta sa
Itanong: evacuation area.
1. Tungkol saan ang Agaw-pansin ang
tula? sigaw ng isa sa kanila
2.Ano sa palagay mo dahil takot na takot
ang kalamidad na siya sa nangyari kahit
naganap sa tula? ito’y pagsasanay
3.Kung ikaw ang nasa lamang. Naging
sitwasyon, ano ang matagumpay ang
gagawin mo? nasabing pagsasanay
4.Ano-anong ang at nagpapasalamat
salitang nakasulat ang aming guro sa
nang maitim? aming kooperasyon.
5.Ano ang tawag sa
mga salitang ito? Itanong:
Ano ang pamagat ng
binasang kwento?
Anong mga
paghahanda sa
sakuna ang nabanggit
sa binasang teksto.
D. Pagtatalakay ng bagong Ang pagsasama ng Ang tambalang salita Mula sa binasang
konsepto at paglalahad ng dalawang magkaibang ay binubuo ng teksto, tukuyin ang
bagong kasanayan No I salita ay ginagawa dalawang salitang mga tambalang salita
(Modeling) upang makalikha ng magkaiba na na matatagpuan dito.
isang salita na posibleng pinagtambal. May mga
mayroon ng ibang tambalang salita na
kahulugan. Madalas, nananatili ang taglay
isinusulat ito na may na kahulugan ng
gitling sa pagitan ng dalawang salitang
dalawang salitang pinagtambal.
pinagtatambal tulad ng Halimbawa
mga salita sa itaas. Ito hawak-kamay –
ay tinatawag na magkahawak ang
tambalang salita. kamay ng dalawang tao
Mayroong umiiral na urong-sulong – di-
dalawang uri ang mga sigurado sa hakbang
tambalang salita. bahaykubo – bahay na
Tambalang salita na gawa sa nipa
nananatili ang silid-aralan – silid ng
kahulugan at tambalang paaralan
salita na may bagong kapitbahay – kalapit na
kahulugan. bahay
Mas bibigyang tuon hating-gabi –
natin ang tamabalkang kalagitnaan ng gabi
salita na nananatili ang
kahulugan.
E. Pagtatalakay ng Tambalang-Salita na Samantala may mga Sa pagsasama-sama
bagong konsepto at Nananatili ang tambalang salita na ng dalawang salita,
paglalahad ng bagong Kahulugan nawawala ang sariling nakabuo ng bagong
kasanayan No. 2. Sinasabing may mga kahulugan kapag salita na may
( Guided Practice) tambalang salita na ang pinagtambal at kahulugan. Ang
kahulugan o nais nagkakaroon ng tawag dito ay
ipahiwatig ng dalawang panibagong kahulugan tambalang salita.
salita ay nananatili at Halimbawa
hindi nababago. Ilan sa balat-sibuyas – iyakin
mga halimbawa nito ay dalagang-bukid – uri
abot-kamay, bagong- ng isda
kasal, at bahaykubo. sirang-plaka – paulit-
Tingnan nating ulit ang salita
halimbawa ang lakad-pagong –
tambalang salitang mabagal lumakad
silidaklatan. Ang mga hampas-lupa –
salitang “silid” at mahirap
“aklatan” tumitindig sa ningas-kugon – mabuti
sarisariling kahulugan; lang sa umpisa
at kahit pa pinagsama’y
tumutukoy pa rin
naman sa “isang silid na
may lamang mga aklat.”
Masasabing likas sa
kultura ng wi kang
Filipino ang pagtatambal
ng mga salita dahil sa
pagkakaiba-iba ng ating
kultura, tradisyon,
paniniwala, at gawi. Ang
mismong proseso ng
pagtatambal ng mga
salita ay pagkilala na rin
natin na mas lumalawak
ang ating kaalaman sa
sariling bansa at
pagkakakilanlan.
F. Paglilinang sa Narito ang ilan sa mga Humanap ng kapareha
Kabihasan tambalang salita na at gawin ang mga
(Tungo sa Formative nananatili ang sumusunod na gawain.
Assessment kahulugan. Buoin ang tambalang
( Independent Practice )  akdang-sining (literary salita. Gamitin bilang
work of art) gabay ang ibinigay na
 aklat-dasalan (prayer kahulugan at ang mga
book) salita sa loob ng kahon.
 bahay-gagamba
(cobweb, spiderweb)
 baybaying-dagat
(seashore)
 gawang-kamay
(handmade)
 habang-buhay (lifelong)
 hugis-puso (heart-
shaped)
 inang-bayan
(motherland, native land)
G. Paglalapat ng aralin sa Anong mga
pang araw araw na paghahanda ang
buhay dapat gawin kung
(Application/Valuing) sakaling may
paparating na
sakuna?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang tawag sa Ano ang iyong Ano ang tambalang
(Generalization) dalawang payak na natutuhan sa aralin? salita?
salitang pinagsama
upang makabuo ng
bagong salita?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Hanapin sa Panuto: Piliin sa kahon Panuto: Tukuyin ang
Hanay B ang kahulugan ang tambalang salita kahulugan o ibig
ng mga salita sa Hanay na isinasaad ng bawat sabihin ng bawat
A. Isulat sa sagutang larawan. Isulat ang tambalang-salita.
papel ang letra ng iyong sagot sa iyong Isulat ang sagot sa
sagot. sagutang papel. iyong sagutang papel.
Hanay A Hanay 1. tubig-alat
B A. tubig na ginagamit
1. tubig-alat a. sa pagluluto
trabaho B. tubig na malamig
2. hatinggabi b. C. tubig sa dagat o
payat na payat kinuha mula sa.
3. silid-tulugan c. dagat
kalagitnaan ng D tubig na malabo
gab 2. labas-pasok
i A. akto ng paulit-ulit
4. buto’t balat d. tubig na paglabas at
galing sa pagpasok
dag B. hindi mapakali sa
at gagawin
5. hanapbuhay e. silid C. magnanakaw
sa bahay D. taong madalas na
na pinalalayas
tinutulugan 3. ingat-yaman
A. taong matipid sa
paggastos
B. pinunò ng
tanggapan o samahan
na may tungkuling
magtago ng salapi at
talaán ng mga gastos
C. taong maramot
D. guwardiya ng
makapangyarihang
tao
4. lampas-tao
A. malaking bilang ng
mga tao sa isang
grupo
B. mas mataas sa
karaniwang tangkad
ng tao
C. pangkat ng mga
kabataan
D. malayo sa
kasalukuyang
kinalalagyan ng tao
5. ulilang-lubos
A. taong ipinaampon
sa iba
B. taong patay na ang
mga magulang; o wala
nang buhay na
kamag-anak
C. labis na
nalulungkot
D. naligaw ng landas
J. Karagdagang gawain
para sa takdang aralin
(Assignment)
IV. Mga Tala
V. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang
remedia? Bilang ng mag
aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong
guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang
pangturo
ang aking nadibuho na nais
kung
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Prepared by:

ANNALIZA S. MAYA
Teacher I

Checked by:

PATRICIA V. SALUDO
Teacher-In-Charge

You might also like