You are on page 1of 4

Republic of the Philippines

Department of Education
Region V
Division of Albay
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
Polangui North District

Banghay- Aralin sa Edukasyong


Pantahanan at Pangkabuhayan 5

School Danao Elementary School Grade Level Grade 5


Teacher Janine I. Sergio Learning Area EPP
nd
Date January 29, 2024 Quarter 2 Quarter

I.LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang pang-unawa sa batayang kaalaman at kasanayan sa
Pangnilalaaman
pagbuo ng proyektong pagkakakitaang kaugnay ng sining pangindustriya at
pagkukumpuni ng mga sirang kagamitan sa tahanan at paaralan
B. Pamantayang Nakabubuo ng proyektong mapagkakakitaan at nakapagkukumpuni ng mga
Paggaanap
sirang kagamitan sa tahanan at paaralan
C. Mga Kasanayan sa 4.1 nakapagsasagawa ng survey gamit ang teknolohiya at ibang paraan ng
Pagkatuto
pagkalap ng datos upang malaman ang mga:
4.1.2 iba’t-ibang produktong mabibili gawa sa iba’t- ibang materyales
4.1.3 disenyong ginamit Week 5 Day 5
4.1.4 materyales, kagamitan, at pamamaraan sa pagbuo
4.1.5 pangangailangan sa pamilihan (market demands) EPP5 IA 0e-5 K to 12
Gabay Pangkurikulum, Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan V, May
2016
II.NILALAMAN Pagsasagawa ng Survey na Mabibili, Disenyong Ginamit, Pamaraan ng
Pagbuo at Pangangailangan sa Pamilihan
III.KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa LM EPP5 IA 0e-5 p.
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kaalaman at Kasanayan Tungo sa Kaunlaran 5 p. 204-213
Kagamitang pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Iba pang
Kagamitang Panturo Activity card, laptop, metacards

IV.PAMAMARAAN
5 E’s, Diffirentiated Instruction

Advance Average
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Albay
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
Polangui North District

A. Balik-Aral sa nakaraang Matapos lagyan ng barnis o pintura ang isang gawang kahoy o kawayan, Ano
aralin o Pagsisimula ng ang gagawin mo para ito ay maging pera?
bagong aralin
(Review) Paano mo masisiguro na kikita ka sa ginawa mong proyekto tulad ng upuan o
mesa?

B. Paghahabi sa Layunin (Engage) (Engage)


ng Aralin
(Presentation of objectives) Alalahanin ang mga bahagi ng Alalahanin ang mga bahagi ng
plano? plano?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong Saang bahagi makikita ang halaga ng Saang bahagi makikita ang halaga ng
aralin mga materyales at kabubuang halaga mga materyales at kabubuang halaga
(Motivation)
ng nagastos? ng nagastos?

Pangkatang Gawain: Pangkatang Gawain:


Bigyan ng activity card ang bawat Bigyan ng activity card ang bawat
pangkat. pangkat.

Magbigay ng ilang katanungan upang Magbigay ng ilang katanungan


masiguro na ang iyong negosyo ay upang masiguro na ang iyong
kikita. negosyo ay kikita.
Pangkat 1 – Product
Pangkat 1 – Product Pangkat 2 – Price
Pangkat 2 – Price Pangkat 3 – Place
Pangkat 3 – Place Pangkat 4 – People
Pangkat 4 – People
Tatalakayin ng guro ang 4P’s na
Tatalakayin ng guro ang 4P’s na kailangang isaalang-alang sa
kailangang isaalang-alang sa pagpaplano ng negosyo.
pagpaplano ng negosyo

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad Sagutin: Sagutin:
ng bagong kasanayan Paano mo masasabi na isang Bakit mahalang pag-aralan ang
#1 produkto ay dekalidad? Bakit paglalagay ng presyo?
(Presentation of the Lesson) mahalaga ang pakete o packaging? Paano mo ito iaaklama sa uri ng
hanapbuhay ng mga tao sa isang
lugar? Saang lugar magandang
magtayo ng negosyo?

E. Pagtalakay ng bagong (Explore) (Explore)


konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan Pag-aralan ang mga hakbang sa Pag-aralan ang mga hakbang sa
#2 pagtutuos ng nararapat na presyo at pagtutuos ng nararapat na presyo at
(Group Activity or kita. kita.
Demonstration by the
teacher)
Kabuuang gastos = materyales + Labor Kabuuang gastos = materyales +
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Albay
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
Polangui North District

cost (Bayad sa taong gumawa) + Labor cost +Pamasahe (Bayad sa


Pamasahe taong gumawa)

Halaga ng Ipagbibiling produkto =


Halaga ng Ipagbibiling produkto = Kabuuang gastos + inaasahang kita
Kabuuang gastos + inaasahang kita
Paano nakukuha ang kabuuang
Paano makukuha ang kabuuang gastos?
gastos?
Paano mo makukuha ang presyo ng
Bakit kailangang idagdag ang iyong ibibintang produkto?
kabuuang ginastos sa halaga ng
presyo ng ibibintang produkto?

F. Paglinang sa
Kabihasnan Paano mo papatungan ang halaga ng Bakit kailangang ilagay ang lahat ng
(presentation of work or kabuuang gastusin? kagamitan at halaga ng nagastos sa
re-demon) plano

G. Paglalapat ng Aralin sa (Explain) (Explain)


pang araw-araw na Bakit kailangang ilagay ang lahat ng Bakit kailangang ilagay ang lahat ng
buhay kagamitan at halaga nito sa plano? kagamitan at halaga nito sa plano?
(Application/Project
Making) Paano mo papatungan ang halaga ng Paano mo papatungan ang halaga ng
kabuuang gastusin? kabuuang gastusin?
H. Paglalahat ng Aralin (Elaborate) (Elaborate)
(Generalization) Paano mo masisigurong ikaw ay kikita? Paano mo malalaman kung magkano
ang iyong kita?
I. Pagtataya ng Aralin (Evaluate) (Evaluate)
(Evaluation) Sagutin ang mga sumunod na Sagutin ang mga sumunod na
katanungan: katanungan:

Paano mo isasapamilihan ang isang Paano mo isasapamilihan ang isang


produkto? produkto?
Kwentahin ang presyo ng halaga at
halaga ng kikitain. Kwentahin ang presyo ng halaga at
halaga ng kikitain.
Bakit mahalagang isaalang-alang ang
lugar at dami ng tao na maaaring bumili Bakit mahalagang isaalang-alang sa
ng produkto? pagtatayo ng negosyo ang uri ng
produkto, halaga ng produkto, lugar ng
paggagawa ng produkto at manggagawa
ng produkto?

J. Karagdagang Gawain Paano mo paghahandaan ang hinaharap Paano mo paghahandaan ang hinaharap
para sa takdang-aralin na negosyo tulad ng pagdami ng tauhan? na negosyo tulad ng pagdami ng
at remediation Paglaki ng iyong negosyo? Paglikha ng iba tauhan? Paglaki ng iyong negosyo?
(Enrichment pang negosyo?. Paglikha ng iba pang negosyo?.
Activity/Assignment)
Republic of the Philippines
Department of Education
Region V
Division of Albay
DANAO ELEMENTARY SCHOOL
Polangui North District

V.MGA TALA
VI.PAGNINILAAY
A. Bilang ng mga mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-
aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mga mag-
aaral na nakaunawa sa
aralin.

D. Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa remedial
E. Alin sa mga estratehiya
sa paagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano itto nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nabigyan ng solusyon
sa tulong ng aking
punong-guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nabuo na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Inihanda ni:

JANINE I. SERGIO
Nagpakitang Turo

You might also like