You are on page 1of 7

A Detailed Lesson Plan in Pinagyamang PLUMA – Grade 10

Time Frame: 60 minutes


Prepared by: Zedekiah A. Curitana

I. LAYUNIN

1. Malaman ang kahulugan ng Critique.


2. Kaugnayan ng critique at simposyum.
3. Malaman ang mga element ng pag sulat ng critique.

II. PAKSANG ARALIN

A. Paksa: Pag Sulat ng Critique ng Akdang Pampanitikan

B. SANGUNIAN

1. Book

C. MATERYALES
1. Laptop
2. Television

D. Teaching Strategy
1. Collaborating learning

III. PAMAMARAAN

A. ROUTINE

TEACHER’S ACTIVITY STUDENT’S ACTIVITY


Magandang umaga class! Magandang umaga din po!

Paki ayus ang mga upuan at pakipulot na ang mga kalat. (Student’s will arrange the chairs)
Tumayo napo tayong lahat at tayo napo mag dasal (Name of the (One of the students will lead the
student) prayer)
Pwede na umupo
Magandang umaga! Magandang umaga din po!
(Checking the Attendance) (Student’s will tell who’s absent)
Kamusta ang Kamusta ang weekend nyo Mabuti naman po
Bago tayo mag simula meron akong hinandang activity para sa inyo. Yes, sir1
Reayd naba kayo?

B. MOTIVATION
 Ang guro ay mag bibgay ng katanungan at masasagot ito pag tapos ng klase.

QUESTION: ano ang kahalagahan ng pagsasagawang simposyum at Critique?

DISCUSSION
Ang tatalakayin natin ngayong araw ay tungkol sa PAG SULAT NG
CRITIQUE NG AKDANG PAMPANITIKAN.
Pag sinabing critique? Ano ang pumapasok sa isip nyo? (rollcall) Magaling!

Ang pag buo ng critique ng isang akdang panitikan ay ang pag


himay sa ibat’t ibang element at bahagi ng isang akda upang
makita kung ang bawat isa’y nakatutulong maipaabot ang nais
sabihin o sng mensahe mg akda para sa mga mambabasa.

Ang critique ay pag hanap ng mensahe ng isang akda kung anong


gudtong sabihin nito o iparating nito sa mambabasa.

Sa pag sasagawa ng critique, maipapabatid ang iyong pananaw


ukol sa akda kassabay ng pag bibigay ng angkop na patunay sa
mga pananaw na ito.

Bago tayo mag patuloy, linawin muna natin ang salitang Criticism at
critique ay mag kaiba.

Ayon ka Judy Reeves sa kanyang aklat ng WRITING ALONE,


WRITING TOGETHER, A GUIDE FOR WRITERS AND WRITING
GROUPS, naririto ang pag kakaiba ng criticism at critique:
Yes, sir

Malinaw ba ang pag kakaiba ng Criticism at Critique?

Sa pag buo ng critique ay makabubuting iwasan ang uri ng


pamumunang makakasakit sa damdamin at maaring makasira o
makapag pahina sa loob ng isang manunulat lalo na kung
baguhan palang sya.

Pag tayo nag c-critique ng isang akda malinaw na sinasabe na


iwasan natin ang pamumuna. Meron mga tao nap ag dina nila
masyado naiintindihan ang akda ay sasabihin nalang nila “di naman
Maganda itong akda” kaya kung mag c-critique tayo lalo na kung
gawa ng ibang tao ay mas mabuting bigyan natin sila ng mga
magagandang salita.

Malinaw? Yes, sir

Ang mahusay na critique ay makatutulong hindi lang sa may akda


kundi gaundin sa sumusulat ng critique. Para sa may akda,
bagama’t batid niyang hihimayin ang bawat element ng kanyang
akda ay may kapanatagan siya sapagkat alam niyang magiging
obhentibo at igagalang ito ng magsasagawa ng critique.

Paano nga ba sinassagawa ang critique? May mga mahahalagang


hakbang sa pag sasagawa nito.

1. Pagbasa nang ilang beses sa akda. Hindi makakasapat ang


isang beses ang na pagbasa sa akda kapag ang intension
ay magsagawa ng critique.

Katunayan nyan kailangannang dalawa o higit pang ulit na pag basa

 Ang unang pagbasa ay sa pananaw ng isang mambabasa.


Pagkatapos bumasa ay mababatid ang nagging unang
pananaw o impresyon sa binasa.

Kung nagustuhan ba nya ito at kung magugustuhan din ba basahin


ng iba.

 Ang ikalawang pagbasa ay sa pananaw ng isang


manunulat. Dito na siya magkakaroon ng mas malalim o
malawak na impresyon sa akda.

Maaari na siyang maglagay ng mga tanda sa mga bahaging kanyang


nagustuhan.

Kung mag sasagawa kayo ng critique ay mas aganda nakatuon ang


inyong pansin sa salitang iyong nagustuhan.

2. Pag alam sa background at kalagayan ng manunulat sa


panahong kanyang isinulat ang akda.

Ano kaya ang kalagayan ng may akda noo, ang kanyasng mga
layunin, interest, at iba pa na maaring nakaapekto sa kabuoan ng
kanyang akda?

Mahalagang malaman ang mga impormasyong ito ukol sa may akda


upang higit na maunawaan ang kaniyang pinanggagalingan.
3. Pag bibigay pansin sa mahalagang bahagi at element ng
akda. Mahalagang pag tuoanan ng pansin ang mga
sumusunod upang maging mga patunay kung nailahad
ban ang mahusay ng manunulat ang mensaheng anis
ipabatid ng kanyang akda.
4. Pag sulat ng critique. Ngayong nabasa mo na nang ilang
beses at naunawaang Mabuti ang akda, namarkahan
mona ang mahahalagang bahagi nito, nakilala mo na rin
ang background o kalagayan ng may akda, napagtuonanat
nasagot mo ang mga tanong kaugnay sa mahahalagang
bahagi sa element, handa kana upang maupo at isulat ang
iyong critique. Maisasagawa mo ito sa pamamagitan ng
mga sumusunod:

GENERALIZATION

Nagging malinaw sa inyo ang pag kakaiba ng critique sa criticism, sa


pag sulat ng critique sa isang akda ay mas makbubuting iwasasn
nating ang mga uri ng salitang makaksakit sa damdamin at maaring
maka sira ng isang manunulat.
Naunawaan nyo ba ang ating aralin tungkol sa simposyum at Opo, sir
critique?
C. APPLICATION
 Sa ¼ sheet of paper, sagutin lamang ang mga sumusunod na mga tanong
PANUTO: Tukuyin kung SIMPOSYUM o CRITIQUE ang ipinaparating ng Y sa loob ng
pangungusap.

1. Ang Y ay tumutukoy sap ag hihimay ng iba’t ibang elemento o bahagi ng isang akda.
ANSWER: CRITIQUE
2. Sa Y ay may mga tumatayong tagapag salita na nag babahagi o nag lalahad tungkol sa isang
paksa para sa mga tagapakinig o kalahok.
ANSWER: SIMPOSYUM
3. Ang Y ay nag lalahad sa Mabuti, matapat at nasa obhetibong tinig.
ANSWER: CRITIQUE
4. Sa Y iniiwasan ang mga uri ng pamumunang makasakit sa damdamin at makasira o makapag
hina ng loob ng isang manunulat.
ANSWER: CRITIQUE
5. Ang Y may binuong liham paanyaya o imbitasyon, mga oatalastas at poster upang maipaalam
sa publiko ang gawaing ito.
ANSWER: SIMPOSYUM

IV. ASSESSMENT/ EVALUATION


Isulat sa isang buong papel kung ano ang iyong sariling opinion at pananaw batay sa
pahayag.

V. ASSIGNMENT

You might also like