You are on page 1of 6

Paaralan: PAARALANG SENTRAL NG KANLURANG SAN JOSE Baitang: 2 - LAVENDER

GRADES 1 to 12 Guro: Asignatura:


MARIA VICTORIA N. SAMONTE ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG
Petsa/Oras: PEBRERO 19-23,2024 / 10:00-10:40 Markahan: IKATLO

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A.Pamantayang naipamamalas ang kahalagahan ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa pagsulong ng mga pangunahing hanapbuhay atpagtugon sa
Pangnilalaman pangangailangan ng mga kasapi ng sariling komunidad

B.Pamantayan sa Pagganap nakapagpapahayag ng pagpapahalaga sa pagsulong ng mabuting paglilingkod ng mga namumuno sa komunidad tungo sa pagtugon sa pangangailangan ng
mga kasapi ng sariling komunidad

C.Mga Kasanayan sa Naipaliliwanag ang pansariling tungkulin sa pangangalaga ng kapaligiran.


Pagkatuto AP2PSK- IIIa-1
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
Kapaligiran Aking Pangangalagaan
II. NILALAMAN CATCH-UP FRIDAY
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 31 MELC p. 31 MELC p. 31 MELC p. 31
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro

2.Mga pahina sa Kagamitang SLM p. 18-21 SLM p. 18-21 SLM p. 18-21 SLM p. 18-21
Pang-mag-aaral

3.Mga pahina sa Teksbuk


4.Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource

B.Iba pang Kagamitang Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan, Powerpoint, larawan, videos Powerpoint, larawan,
Panturo videos

IV. PAMAMARAAN
A.Balik-Aral sa nakaraang Paano mo papangalagaan ang Magbigay ng tungkulin mo sa Ano ang tungkulin mo na dapat mong Bakit mahalaga na maggakaroon tayo
aralin at/o pagsisimula ng kalikasan? kapaligiran para mapanatili itong gampanan sa kapaligiran? ng tungkulin sa kapaligiran?
bagong aralin.(Review) malinis at maayos?

B.Paghahabi sa layunin ng Bakit kailangan nating magtanim Noong kasagsagan ng COVID 19 Napakasayang tignan ang isang Pagmasdan ang larawan sa ibaba. .
aralin (Motivation) ng mga puno sa paligid? ano anong pang iingat ang inyong maganda at malinis na kapaligiran. Tukuyin kung ito ba ay nagpapakita
ginawa? Ang lahat ng ating nakikita sa ating ng pagpapahalaga sa kapaligiran o
paligid ay ibinigay sa atin na dapat hindi.
ingatan. Kaya upang manatili ang
kagandahan at kalinisan nito kailangan
nating kumilos. Ang bawat isa sa atin
ay may tungkulin na dapat gawin
upang mapangalagaan ang kapaligiran.

C.Pag-uugnay ng mga https://www.youtube.com/watch? Bawat tao ay may tungkulin na dapat Pansariling Tungkulin sa
halimbawa sa bagong aralin. v=SY_DYA1C6Ak gawin upang mapangalagaan ang ating Pangangalaga ng Kapaligiran
(Presentation) Ipapanood ang video kapaligiran. Ilan sa mga tungkulin na
“Magtanim ng Puno”. dapat nating gawin ay ang mga
Ang Balita sumusunod:
ni: Quennie H. Dela Peña
Isang araw sa Barangay Mabuhay, 1.Maglinis ng kapaligiran
may dalawang bata na naglalakad
pauwi galing sa eskuwelahan.
Nangyari ito bago maglockdown
dulot ng COVID-19.
Tonyo: O Dino, pauwi ka na ba?
Dino: Oo, Tonyo. Halika, sabay
na tayo.
Tonyo: Alam mo ba, sabi ng guro
namin hindi muna kami papasok 2.Magtapon ng basura sa tamang
sa paaralan? lalagyan
Dino: Bakit daw?
Tonyo: Ayon sa aming guro ay
iniutos daw ito ng ating
presidente dahil sa kumakalat na
sakit na kung tawagin ay COVID-
19. 3.magtanim ng mga puno at halaman

Dino: COVID-19? Ah, ‘yun


siguro ang sinasabi ng aming guro
na isang virus na nakakahawa at
nakamamatay kaya dapat ay
manatili tayo sa loob ng bahay,
laging maghugas ng kamay,
kumain ng mga masustansiyang
pagkain at panatilihin ang
kalinisan sa ating kapaligiran
upang makaiwas sa sakit.
Tonyo: Ganun ba? Kailangan pala 4.pagrerecycle ng mga
nating gawin ang mga iyan. Pag- hindi nabubulok na
uwi ko ay maghuhugas agad ako basura
ng kamay at kakain ng
masustansiyang pagkain.
Sisimulan ko na ring tumulong sa
paglilinis ng aming paligid at
mananatili na muna sa bahay.
Dino: Alam mo rin ba Tonyo na
makakatulong din tayo sa
pangangalaga ng kapaligiran sa
ating gagawing paglilinis?
Tonyo: Tama ka diyan, Dino. O, 5.gamitin nang wasto ang tubig at
sige. Malapit na ako sa bahay huwag
namin. Ingat! mag-aksaya
Dino: Ingat din, Tonyo!
Nagpatuloy sa paglalakad ang
dalawang bata pauwi sa kani-
kanilang bahay.

D.Pagtalakay ng bagong Alin ang dapat nating mahalin? 1. Sino ang dalawang bata na Ano ang masasabi mo sa una?
konsepto at paglalahad ng nagkita sa daan? pangalawa?ikatlo?ika-apat? At
bagong kasanayan Ano ang pamagatan ng awitin? 2. Ano ang tinanong ni Tonyo sa ikalimang larawan?
#1(Modelling) bata?
Ano ang mangyayari sa paligid 3. Anong sakit ang naging dahilan
kung di tayo magtatanim ng mga upang mahinto ang pag-aaral ng
puno? mga bata?
4. Ano-ano ang mga maaaring
Ano ang magandang dulot ng gawin ng mga bata upang
pagtatanim ng mga puno? makaiwas sa sakit na kumakalat
sa paligid?
5. Makakatulong ba sa
pangangalaga ng kapaligiran ang
dalawang bata?
E.Pagtalakay ng bagong Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain:
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2 (Guided Unang Pangkat: Pangkat I:
Practice) Ipapakita ang mga tungkulin nila Isakilos ang sumusunod.
sa kapaligiran. 1.Maglinis ng kapaligiran
2.Magtapon ng basura sa tamang
Ikalawang Pangkat: lalagyan
Ano ang ipinapahiwatig ng slogan Piliin sa larawan ang nagpapakita
na ito? ng tungkulin mo sa kapaligiran. Pangkat II:
Isa ba ito sa ating tungkulin? Gumawa ang yell tungkol sa
pagtatanim ng mga puno at halaman

Pangakat III;
Sa inyong sariling pananaw dapat bang
putulin ang mga punong kahoy?

Ikatlong Pangkat:

Ibigay ang tungkulin ninyo para


sa kalikasan batay sa slogan.

F.Paglinang sa Kabihasaan Ang pagtatanim ng mga puno ay Pag-uulat ng bawat grupo sa Pag-uulat sa klase.
(Independent Practice Tungo isa mga maganda at madaling klase.
sa Formative Assessment) gawain para sa mga bata at
kabataan upang maiwasan ang
sobrang paggamit ng mga gadgets.
Ang mga puno ay importante sa
ating kalikasan, ang mga ito ang
nagbibigay saatin ng oksiheno
upang tayo ay mabuhay, ang mga
puno rin ang nagbibigay tahanan sa
mga hayop. Sa panahon na ito ang
ating mga puno ay unti unti nang
nawawala, nararapat na ito'y ating
aksyonan. Bilang isang kabataan
hinihikayat ko kayo na magtanim
ng mga puno at halaman upang
maging maayos at ligtas muli ang
ating mundong tinitirhan.
G.Paglalapat ng aralin sa Kuhanan ng saloobin ang mga bata
pang-araw-araw na buhay batay sa larawan.
(Application)

Ipaliwanag ang ginagawa ng mga


tao sa larawan?
H.Paglalahat ng Aralin Napakasayang tignan ang isang Ang pangangalaga sa kapaligiran Tayong lahat ay may tungkuling
(Generalization) maganda at malinis na kapaligiran. ay napakahalaga. Dito tayo pangalagaan ang kapaligiran. Maging
Ang lahat ng ating nakikita sa ating kumukuha ng ating mga mga bata na tulad mo ay maraming
paligid ay ibinigay sa atin na dapat pangangailangan upang mabuhay. magagawa upang mapangalagaan ang
ingatan. Kaya upang manatili ang kalikasan.
kagandahan at kalinisan nito
kailangan nating kumilos. Ang
bawat isa sa atin ay may tungkulin
na dapat gawin upang
mapangalagaan ang kapaligiran.
I.Pagtataya ng Aralin Gumuhit sa sagutang papel ng Isulat sa sagutang papel ang PANUTO: Gumuhit ng bilog sa PANUTO: Basahin ang bawat
(Evaluation) masayang mukha () kung sang- salitang Tama kung ang sagutang papel. Kulayan ang bilog ng pangyayari. Isulat ang letra ng sagot
ayon ka sa pangungusap at pangungusap ay nangangalaga sa berde kung ang pahayag ay sa sagutang papel.
malungkot na mukha () naman likas na yaman at sa kalinisan ng nangangalaga sa kapaligiran at pula __1. Kapag ikaw ay pumutol ng
kung hindi. komunidad. Kung hindi naman naman kung hindi. puno, ano ang susunod mong
1. Ang kapaligiran ay ang lahat ng isulat ang Mali. gagawin?
nakikita ng iyong mata sa labas ng ___1. Si nanay ay nagsunog ng mga a. pabayaan na lang
iyong bahay. 1. Pagkatapos kumain ng basura. b. iwanan ang mga ito
2. Sa paglilinis ng kapaligiran tayo tsokolate ni Mona itinapon nito ___2. Tinapon ng bata ang bote ng c. itapon ang mga natitira
ay makakaiwas sa sakit gaya ng ang balat sa daan. kanyang inumin sa basurahan. d. magtanim ng panibago
Covid-19. 2. Laging isinasara ni Rosa ang ___3. Si Maya ay nagtanim ng bagong __2. Pagkatapos maglinis ng
3. Ang pagtatanim ng mga puno at gripo pagkatapos nitong puno. kapaligiran, saan mo dapat itapon ang
halaman ay makakatulong sa maghugas ng kamay. ___4. Gumamit ng lambat na may mga basura na iyong naipon?
pangangalaga ng kapaligiran. 3. Gumagamit ng lambat na may malalaking butas si Mang Gardo sa a. itapon sa ilog
4. Ang mga tao ay may tungkulin maliliit na butas si tatay sa pangingisda. b. itapon sa kanal
na dapat gawin upang pangingisda. ___5. Naglinis ng kapaligiran ang mga c. itapon kahit saan
mapangalagaan ang kapaligiran. 4. Sumasali sa paglilinis ng bata d. itapon sa tamang lalagyan
5. Ang pagtatapon ng basura ay komunidad ang mga bata. __3. Ano ang iyong gagawin kung
maaaring gawin kahit saang lugar. 5. Si Lino ay nagtanim ng bagong nakita mo ang iyong tatay na
halaman. nanghuhuli ng mga hayop?
a. tutulungan ko siya
b. hindi siya papansinin
c. wala akong gagawin
d. kakausapin at sasabihin na bawal
ang kanyang ginagawa
__4.Sa iyong paglalakad ay may
nakita kang kalat sa daan. Ano ang
gagawin mo?
a. iiwasan ang mga ito
b. pupulutin at itatapon sa basurahan
c. wala akong gagawin
d. paglalaruan ang mga ito
___5. Ano ang iyong gagawin kung
nakita mo ang iyong kapitbahay na
nagsusunog ng mga basura?
a. kakausapin at sasabihin na masama
ito
b. pababayaan na lamang siya
c. magagalit ka sa kanya
d. gagayahin siya
J.Karagdagang Gawain para sa Gumuhit ng larawan na
takdang-aralin at remediation nangangalaga ng iyong kapaligiran.
Kulayan ito.
V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B.Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C.Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D.Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E.Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G.Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like