You are on page 1of 6

School: LAZARO FRANCISCO IS Grade Level: FOUR

Learning
Teacher: MAGDALENA G. LACUNA Area: FILIPINO

DAILY
LESSON Teaching Dates
LOG and Time: Quarter: 4th Quarter

I.LAYUNIN

Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak


A. Pamantayang ang talasalitaan.
Pangnilalama Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan sa pag- unawa ng iba’t ibang teksto.
n

Nakapagbubuod ng binasang tekso


B. Pamantayan
sa Pagganap Nagagamit ang pahayagan sa pagkalap ng impromasyon

Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di- pamilyar na salita sa


pamamagitan ng pag-uugnay sa sariling karanasan (F4PT-IVh-1.12)
C. Mga
Kasanayan Nagagamit nang wasto ang mga bahagi ng pahayagan (F4EP-IVg-j-7.1)
sa
Pagkatuto

 Pagbibigay ng Kahulugan ng Salitang Pamilyar at Di-pamilyar na Salita sa


pamamagitan ng Pag-uugnay sa Sariling Karanasan

II. NILALAMAN  Paggamit nang Wasto ng mga Bahagi ng Pahayagan

III. MGA
KAGAMIT
ANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina
K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum, Mayo 2016, p.80
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina
sa
Kagamitang
Pang Mag-
aaral
3. Mga Pahina Alab Filipino 5 pp. 182-183
sa
Teksbuk
LR portal : Misosa mga bahagi ng Pahayagan
4.
Karagdaga https://lrmds.deped.gov.ph/search?filter=&search_para m=all&query=pahayagan
ng
Kagamitan
Mula sa LR
Portal
5. Iba Pang Pahayagan, Tarpapel, Marker, Manila Paper
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa 
Ibigay ang tamang pagkasunud-sunod ng radio broadcasting.
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin

 Ano ang pahayagan? Sino ang nagbabasa nito. Ano-ano ang


bahagi nito?
 Hulapics. Hulaan at sabihin kung anong bahagi ito ng pahayagan

B. Paghahabi sa
layunin ng aralin

Sa araling ito matutuhan ninyo ang pagbibigay ng kahulugan ng salitang


pamilyar at di-pamilyar na salita sa pamamagitan ng pag-uugnay sa sariling
karanasan at paggamit nang wasto ng mga bahagi ng pahayagan

● Magpakita ng larawan ng Bulkang Mayon Sumulat ng isang


pangungusap sa metacard na naglalahad ng iyong karanasan tungkol
sa larawan (Tatawag ang guro ng 1-3 bata para basahin ang kanilang
nabuong pangungusap.)

C. Pag-uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin

● PAGLINANG NG TALASALITAAN
Bigyang kahulugan ang mga salitang pamilyar at di- pamilyar ayon sa
inyong karanasan.

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ano-ano ang mga bahagi ng pahayagan?Ibigay ang pagkakaiba ng mga
paglalahad ng sumusunod:
bagong kasanayan #1 1. Ulo ng mga balita
2. Pamukhang Pahina
3. Balitang Palakasan
4. Editoryal
5. Balitang Panlibangan
6. Balitang Pangkabuhayan
7. Balitang artista
8. Obituaryo
Pangkatang Gawain:
Gamit ang iba’t ibang bahagi ng pahayagan, basahin ang
impormasyong nakasulat at magtala ng tig- dalawang pamilyar at di-
pamilyar na salita. Ibigay ang kahulugan nito.

Unang Pangkat (Editoryal)

PAMILYAR KAHULUGAN/ DI-PAMILYAR KAHULUGAN/


NA SALITA PAG-UUGNAY SA NA SALITA PAG-UUGNAY
SARILING SA SARILING
KARANASAN KARANASAN
1. 1.

2. 2.

Ikalawang Pangkat (Isports)

PAMILYAR KAHULUGAN DI-PAMILYAR KAHULUGAN/P


NA SALITA /PAG- NA SALITA AG-UUGNAY
UUGNAY SA SA SARILING
SARILING KARANASAN
KARANASAN
1. 1.

2. 2.

Pangatlong Pangkat (Panlibangan- Horoscope)


PAMILYAR KAHULUGAN DI-PAMILYAR KAHULUGAN/P
NA SALITA /PAG- NA SALITA AG-UUGNAY
UUGNAY SA SA SARILING
SARILING KARANASAN
KARANASAN
1. 1.

2. 2.

(Sumangguni sa pahina para sa teksto ng halimbawang


bahagi ng pahayagan)
● Pag-uulat ng bawat pangkat.
● Gamitin ang kalakip na Rubric

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto ● Pagbasa ng balita tungkol sa “Bulkang Mayon, Hinog na sa
at paglalahad ng Pagsabog”. (Pakisangguni sa pahina
182 ng Sangguniang Aklat ).
bagong kasanayan ● Pagsagot sa Tanong
#2 1. Anong uri ng teksto ang binasa ninyo? Saang bahagi ng
pahayagan ito matatagpuan?
2. Ano ang ibig sabihin ng PHILVOLCS?
3. Bakit maituturing na kritikal ang sitwasyon ng Bulkang
Mayon ayon sa PHILVOLCS?
4. Sa iyong palagay, paano maaaring makatulong ang mga
mamamayan sa mga awtoridad upang maiwasan ang
anumang aksidente o kapahamakan?
5. Kung ikaw ay nakatira malapit sa bulkan, ano ang gagawin mo
upang hindi ka mapahamak?

 Basahin ang balita na hango sa pahayagan.

Arroceros Forest Park, hindi gagawing mall

Naghain ng resolusyon ang isang konsehal sa


Manila City Council hinggil sa preserbasyon
at pagsasalang-alang sa mga puno at
halaman na nakatanim sa Arroceros Forest
Park sa nasabing lungsod. Batay sa resolusyon na
inihain ni 5th District Councilor Ricardo “Boy” Isip Jr.
F. Paglinang sa nais nitong mai- preserba ang mga nakatanim
Kabihasaan na matatandang puno at halaman sa naturang
(Tungo sa Formative park na itinuturing na nag- iisang gubat sa gitna ng
Assessment) lungsod kung saan maglalagay lamang ng ilang
pasilidad para sa mga estudyante ng Maynila.

 Bigyang kahulugan ayon sa pag-uugnay sa sariling karansan


ang mga sumusunod na pamilyar at di-pamilyar na salita.
1. resolusyon
2. konsehal
3. presebasyon
4. pasilidad
5. park

Ano ang gagawin mo kapag nakabasa ka ng mga salitang di -


G. Paglalapat ng aralin sa
pamilyar ?
pang- araw araw na
buhay
Ano ang kahalagahan ng pahayagan sa ating pang- araw-araw
na gawain?

Sa papaanong paraan mo ginamit ang mga bahagi ng pahayagan sa


H. Paglalahat ng Aralin
pagtuklas ng mga napapanahong impormasyon.
 Basahin ang Horoscope. Ibigay ang kahulugan ayon sa pag-
uugnay sa sariling karansan ang mga salitang pamilyar at di
pamilyar na nakahilig at pinaitim. Piliin ang iyong sagot sa
kahon.

SAGITTARIUS Nob. 23 – Dis. 21

Huwag aksayahin ang oras sa walang kuwentang


usapan, pagtitipon o tsismis. Maraming makabuluhang
bagay ang naghihintay at dapat gawin. Kung gustong
I. Pagtataya ng Aralin kaunlaran kilos, sipag at tiyaga ang dapat. Lucky numbers at
color for the day ay 4,11, 25, 37, at jade green.

satsat pasyensiya

kasaganaan sayangin

mahalaga

J. Takdang-  Gamit ang Pamukhang Pahina ng pahayagan hanapin, isulat


aralin/Karagdaga ng at bigyang kahulugan ang mga pamilyar at di-pamilyar na
Gawain salita.

V. MGA TALA

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag- aaral
na nakakuha ng 80%
sa
pagtataya

B. Bilang ng mag- aaral na


nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag- aaral na
nakaunawa sa
aralin

D.Bilang ng mga mag-


aaral na magpapatuloy
sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng lubos?
Paano ito
nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitang panturo


ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

MA. MAGDALENA G. LACUNA


Teacher III

Checked/Observed:

THERESA R. ROSALE
Master Teacher II

You might also like