You are on page 1of 3

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan

Baitang 6
Markahan Ikalawa Linggo 9

I. LAYUNIN 1. Naiisa-isa ang mga naging epekto o pagbabago panlipunan


sa mga Pilipino ng Pananakop ng mga Hapon
2. Natatalakay ang mga epektong panlipunan ng pananakop
ng mga Hapon sa bansa
3. Napahahalagahan ang kabayanihan ng mga Pilipino upang
makamit ang kalayaan.
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa pamamahala at
Pangnilalaman mga pagbabago sa lipunang Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagpupunyagi ng mga Pilipino na makamtan ang kalayaan
tungo sa pagkabuo ng kamalayang pagsasarili at
pagkakakilanlang malayang nasyon at estado
B. Pamantayan sa Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga
Pagganap sa konteksto,dahilan, epekto at pagbabago sa lipunan ng
kolonyalismong Amerikano at ng pananakop ng mga Hapon at
ang pagmamalaki sa kontribusyon ng pagpupunyagi ng mga
Pilipino namakamit ang ganap na kalayaan tungo sa pagkabuo
ng kamalayang pagsasarili at pagkakakilanlang malayang
nasyon at estado
C. Mga Kasanayan sa Nagkapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging
Pagkatuto epekto sa mga Pilipino ng pamamahala sa mga dayuhang
mananakop. (AP6KDP-IIh9)
Epekto ng Pamamahala sa Panahon ng mga Hapon sa
II. NILALAMAN
Aspetong Panlipunan
III. MGA KAGAMITANG
PANTURO
Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay
Curriculum Guide, 2016 (AP6KDP-IIh9) pahina 134
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Pamana 5. 1999. 220 2.
Teksbuk HEKASI para sa mga Batang Pilipino 4. 2000. P.275
4. Karagdagang
EASE Modyul 15-Pananakop ng Hapon at Reaksyon ng mga
Kagamitan Mula sa LR
Pilipino
Portal
5. Iba Pang Kagamitang Powerpoint presentation with pictures, led tv, laptop, activity
Panturo cards
IV. PAMAMARAAN ADVANCED AVERAGE
A. Balik-aral sa Ano ang mga pangyayaring nagpahirap sa kabuhayan ng mga
nakaraang aralin at/o Pilipino noong Panahon ng Kadiliman? Ipaliwanag ang sagot.
pagsisimula ng bagong
aralin
B. Paghahabi sa layunin Pipili ang mga mag-aaral ng sa palagay nila ay dahilan ng mga
ng aralin Hapon sa kanilang pananakop sa Pilipinas. Ipaliwanag ang
dahilan ng tungkol sa napili.
1. Upang kilalanin bilang pinakamakapangyarihan sa buong
mundo.

259 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
2. Upang pagtayuan ng mga negosyo.
3. Upang maangkin ang likas na yaman ng bansa.
4. Upang maging kolonya ang bansang Pilipinas.
5. Upang makapag-asawa ng magagandang Pilipina.
C. Pag-uugnay ng mga Sa iyong palagay, ano-ano ang mga pagbabagong panlipunan
halimbawa sa bagong na idinulot ng pananakop ng mga Hapones sa bansa?
aralin
D. Pagtatakay ng bagong
Ipapabasa sa mga mag-aaral ang powerpoint presentation ukol
konsepto at
sa nilalaman ng EASE Modyul 15-Pananakop ng Hapon at
paglallahad ng bagong
Reaksyon ng mga Pilipino pahina 9-11
kasanayan #1
E. Pagtatalay ng bagong Tatalakayin ng guro sa mga mag-aaral ang nasa powerpoint
konsepto at presentasyon ukol sa mga pagbabagong panlipunan ng
paglallahad ng bagong pananakop ng mga Amerikano at ang epekto nito sa mga
kasanayan #2 Pilipino.
F. Paglinang sa Papipiin ang mga mag-aaral kung alin sa sumusunod ang
Kabihasaan (Tungo sa naglalarawan sa uri ng pamahalaan na itinatag ng mga Hapones
Formative sa Pilipinas.
Assessment) 1. Pasismo
2. Kontrolado ng mga Hapones
3. Pinamahalaan ng mga Pilipino
4. Totalitaryanismo
5. Demokratiko
6. Kinatatakutan
7. Mapayapa
8. Marahas
9. Makatarungan
10. Pamahalaang papet “puppet government”
(Ang Advanced Learners ay ipapaliwanag ang kanilang napiling
sagot)
G. Paglalapat ng aralin sa Ano-ano ang mga epektong panlipunan ng pananakop ng mga
pang-araw-araw na Amerikano sa bansa?
buhay
H. Paglalahat ng Aralin Itanong:
Marami tayong kababayang nagtatrabaho at nagnanais na
makapunta sa bansang Japan. Sa palagay mo ba ay naghilom
na ang sugat ng digmaan? Ipaliwanag ang sagot.
I. Pagtataya ng Aralin Lagyan ng tsek ()ang puwang na tumutukoy sa epektong
panlipunan ng pananakop ng Hapon sa bansa.
1. __Pagpapalawak ng Greater East Asia Co-Properity
Sphere
2. __Kawalan ng makain ng mga Pilipino
3. __Pagpaggamit ng wikang Ingles sa pagturo
4. __Binigyang pansin ang pagtuturo ng Tagalog,
Kasaysayan ng Pilipinas at Edukasyon sa Pag-uugali
5. __Pagkasira ng mga daan, tulay at iba pang istruktura
6. __Pagtuturo ng edukasyong bokasyonal sa elementarya
7. __Pagbaba ng moralidad ng mga Pilipino
8. __Pag-abuso sa mga kababaihan o Comfort Women
9. __Pagtuturo ng Niponggo at pagtigil sa paggamit ng
Ingles
10. __Pagsulong ng Nasyonalismo
J. Takdang Aralin/ Nanaisin mo ba rin bang magsilbi sa mga Hapon sa kanilang
Karagdagang Gawain bansa pagkatapos mong malaman ang kasaysayan? Ipaliwanag
260 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n
ang sagot.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-
aaral na nagpatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatuong?
F. Anong suliranin ang
aking nararanasan na
solusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

261 | DLP A r a l i n g P a n i p u n a n 6 – I k a l a w a n g M a r k a h a n

You might also like