You are on page 1of 10

Andres Soriank Memorial

School: Grade Level: II


Elementary School
DAILY LESSON CHRISTINE KYLAH M. Learning
Teacher: Filipino
PLAN TIMBANCAYA Area:
Teaching
Date and Marso 14, 2024 Quarter: 3rd Quarter
Time:

DETAILED LESSON PLAN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mega pangyayari sa binasang talata at teksto.
Pangnilalaman
F2PB-IVd-6
B. Pamantayang Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mega pangyayari sa binasang talata at teksto.
Pagganap
C. Mga kasanayan Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mega pangyayari sa binasang talata at teksto.
sa pagkatuto
F2PB-IVd-6

II. NILALAMAN UGNAYANG SANHI AT BUNGA

KAGAMITANG
MELC pahina 149
PANTURO
A. Sanggunian
TG page 196-197
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang
Mag- Aaral

3. Mga Pahina MTB page 171-173


saTeksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa Portal Learning
Resource

B. Iba pang
Kagamitang
Laptop, Telebisyon, mga larawan, manila paper, cartolina, pentel pen
Panturo
Integrasyon
Values Focus
III. GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
PAMAMARAAN
Panimulang Mga bata maaari bang tumayo ang lahat para sa
Gawain ating panalangin.
(Preparatory
Activities) Ella, pwedi bang pangunahan mo ang ating
panalangin.
(mananalangin)

Magandang umaga mga bata.


Magandang umaga din po.
Bago kayo maupo maaari bang pulutin ninyo ang
mga kalat na nasa ilalaim ng inyong upuan.

Tapos naba mga bata?

Maaari na kayong maupo. Opo.

May nagliban ba sa klase ngayong araw.

Wala po.
Ako ay lubos na nagagalak sapagkat kayong lahat
ay naririto.

A. Balik aral sa
nakaraang aralin/ Bago natin simulan ang ating bagong talakayan
Pagsisimula ng atin mo nang balikan ang ating nakaraang aralin.
aralin
(Review Previous PANUTO: Punan ang patlang ng tamang salitang
Lessons) pamalit sa ngalan ng tao. (Ako, Ikaw, Tayo, Siya,
Sila)

1. _______ang magiging kasama mo sa paggawa


ng proyekto sa math.
2. _________ ang panganay sa aming
magkakapatid.
3. ________ang matalik kong kaibigan.
4. _________ ay tulong tulong sa paglilinis ng
ating silid aralan araw-araw.
5. ___________ naman ang magdidilig ng mga
halaman sa hardin.

1. Ako
2.Siya
3.Ikaw
4.Tayo
5.Sila
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin Ngayon naman mga bata ay magkakaroon ulit
(Establishing tayo ng isang gawain.
purpose for the
lesson) Basahin ng sabay-sabay ang panuto.
PANUTO:
Paghambingin ang larawan ng nasa
Hanay A at ang kahulugan na nasa Hanay
B.

Hanay A
1.

2.

3.

4.

5.

Hanay B

A. Pagtatanim ng halaman.
B. Paggamit ng lambat sa pangingisda
C. Pagtapon ng basura sa kanal
D. Labis nap ag apaw ng tubig.
E. Labis na pagputol ng mga puno.

C. Pag-uugnay ng Ngayon mga bata base sa mga larawan na aking


mga halimbawa sa pinakita, Alin sa mga ito ang nagustuhan ninyo?
bagong aralin (Sasagot ang mga mag-aaral)
(Presenting
examples/instances Bakit naman ito ang nagustuhan ninyo, Naizam?
of the new lesson) (Sasagot si Naizam)

Tama! Ano ang pinapakita sa larawan? Chloe?


Nagtatanin ng puno.
Mahusay! Bakit kaya sila nagtatanim ng mga
puno?

Para dumami ang puno.

Magaling! Maliban sa pagdami ng puno, anu-ano


pang magandang naidudulot ng mga puno?
Mapipigilan nito ang pagbaha.

Tama! At sariwang hangin din ang ating


nalalanghap mula sa mga puno sa ating paligid at
ito ay kailangan ng ating katawan.

Naiintindihan ba klas?
Opo!

Mga bata may isang talata akong babasahin para


sa inyo.
Gusto ba ninyong pakinggan?

Opo!
Anu-ano ang dapat ninyong gawin kapag ang
guro ay nagbabasa?

Makinig.
Mahusay! Ano pa?

Tama! Maupo ng maayos ma’am!

D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at (Pagbasa ng guro ng talata)
paglalahad ng
bagong kasanayan Kalikasan ating Ingatan
#1 ni Freda D. Salavaria
(Discussing new
concepts & Ang kalikasan ay isa sa pinakamagandang nilikha
practicing new skill ng ating Diyos para sa sangkatauhan. Marami
#1) tayong maituturing na likas na yaman na ating
napakikinabangan. Ngunit sadyang may ilang
mga taong hindi nakukuntento sa mga bagay na
mayroon sila.

Ang labis na pagpuputol ng mga puno o ilegal na


pagtotroso ay isa sa halimbawa ng pagmamalabis
sa kalikasan. Isinisisi sa mga ilegal na mantotroso
ang paghagupit ng mga sakuna na nangyayari sa
iba’t ibang bahagi ng ating bansa. Ang biglaang
pagbaha sa pulo ng Samar at Leyte na ikinamatay
ng libo-libong mamamayan noong Nobyembre,
taong 2013.

Ang paggamit ng dinamita sa pangingisda ay


nakasisira rin sa ating kalikasan. Nasisira ang
mga bahay ng mga isda tulad ng mga
corals at coral reefs. Nagdudulot din ito ng
pagkamatay ng mga itlog at maliliit na isda.
Marami ring naaapektuhan ang mga mangingisda
na tanging lambat lamang ang ginagamit sa
pangingisda. Halos wala na silang mahuli dahil
dito.

Marami ring naaapektuhan ang mga mangingisda


na tanging lambat lamang ang ginagamit sa
pangingisda. Halos wala na silang mahuli dahil
dito. Ang pagtatanim ng mga halaman at mga
puno ay makatutulong upang maibalik ang
kagandahan ng ating kalikasan. Sa pamamagitan
din ng pagtatanim, mapapalitan ang mga punong
pinutol, dadami na muli ang mga ligaw na hayop
at babalik sa dating ganda ng ang ating
kagubatan.

E. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at Ano ang pamagat ng kuwento?
paglalahad ng Chloe?
Kalikasan ating Ingatan.
bagong kasanayan
Tama! no ang bunga ng pagkasira ng kalikasan?
#2 tulad ng labis na pagputol ng mga puno?
(Discussing new Pagbaha po.
concepts & Tama! Ang pag baha ay bunga ng labis na
practicing skill #2 pagputol ng mga puno.

Ano ang dahilan ng pagbaha?


Ang labis na pagputol ng mga puno ay
sanhi ng pagbaha.
Bakit kaya nasira ang mga corals o coral reefs sa
karagatan?

Dahil po sa paggamit ng dinamita.


Tama! Ang paggamit ng dinamita ay sanhi ng
pagkasira ng mga corals o coral reefs sa
karagatan.at

Ano ang naging resulta ng paggamit ng dinamita?

Tama! Pagkasira po ng mga coral reefs.

Ngayon naman mga bata, ano ang dahilan ng


pagbalik ng kagandahan ng ating kalikasan?
Ang pagtatanim ng maraming puno at
halaman ay sanhi ng pagbabalik ng
kagandahan ng ating kalikasan.
Mahusay!
Ang pagtatanim ng maraming puno at halaman ay
sanhi ng pagbabalik ng kagandahan ng ating
kalikasan.

Ano naman ang naging resulta ng pagbabalik ng


kagandahan ng ating kalikasan?
Dumami muli ang mga naninirahang
Mahusay! At ito ang tinatawag na bunga. hayop.
Paano pahlagahan at ingatan ang likas na yaman?

Magtanim at huwag putulin ang mega


Tama! Ano ang magandang aral ang natutunan puno.
ninyo tungkol sa talata?

Sige nga, Rodelyn?


Huwag magputol ng puno at ugaliing
Magaling! magtanon ng mega halaman.

Tandan na Ang sanhi ay ang pagbibigay dahilan o


paliwanag sa mga pangyayari. Ang bunga ay ang
epekto o kinalabasan ng pangyayari.

Nauunawaan ba mga bata?


Opo.

F. Paglinang sa Ngayon naman, magbibigay ako ng mga


Kabihasaan Tungo pangungusap. Sabihin kung ito ay sanhi o bunga.
sa Formative
Assessment 3 Nauunawaan ba?
(Developing Opo!
mastery/leads to Unang bilang
formative
assessment 3 1. Kaya siya ay malusog.

Ito ba ay Sanhi o Bunga?

Magaling! Ikalawa naman. Bunga.

2. Sundin ang mega babala sa daan.

Ito ba ay Sanhi o Bunga?

Tama! Ikatlo naman. Sanhi.

3. Kaya natuwa ang kanyang nanay.

Drew, ito ba ay Sanhi o Bunga?

Tama! Bunga po.

4. Dahil palagi siyang maagang pumasok.

Ang ikaapat na bilang ay? Sanhi o Bunga?


Sanhi po.
Mahusay! At ang huling bilang naman.

5. para huwag magkasakit.

Ito ay sanhi o bunga? Sanhi po.

Mahuhusay! Bigyan ang inyong sarili ng


sampung bagsak.

Nauunawaan naba mega bata?


Opo.

G. Paglalapat ng Ngayon naman mga bata ay magkakaroon tayo


araalin sa pang- ng pangkatang Gawain.
araw-araw na
buhay (Ang guro na ang magpa-pangkat ng mga bata)
(Finding practical
applications of Bago yan narito ang batayan sa pangkatang
concepts & skills in gawain.
daily living)
(Ipapakita at ipapaliwanag ang kriteria))

PAMANTAYAN PUNTOS
KOOPERASYON 5
NATAPOS SA 5
TAKDANG ORAS
KAWATUHAN 5
KABUUANG 15
PUNTOS

Para sa Unang pangkat.


Basahin ng sabay-sabay ang panuto.
PANGKAT 1- Arte Mo!
Panuto: Isagawa ang Bunga ng bawat
pangungusap.

1. Binigyan siya ng regalo.


2. Kumain siya ng maraming kendi.
3. Upang maging malinis ang kaniyang
mga kamay.
4. Upang maging malinis ang ngipin.
5. Upang maging malinis ang silid-aralan.

Opo.

Nauunawaan ba ng unang pangkat?


Opo.
At sa Ikalawang pangkat naman.

PANGKAT 2. SALOOBIN MO, IGUHIT


MO!
Panuto: Iguhit sa patlang ang masayang
mukha kung ang parirala ay sanhi at
malungkot na mukha naman kung hindi.

1. __________ Naglilinis ng bakuran si


Faye.
______________ Nawala ang mga tirahan
ng lamok.

2. ____________ Bumaha sa bayan ng


Roxas
______________Dahil sa malakas na ulan.

3. _____________ Nagtanim ng mga puno


ang mamamayan
______________ Nabawasan ang labis na
pagbaha.

4. ______________ Kaya mabilis na


Nawala ang mga ibon
______________ Nasir ana ang kanilang
tirahan sa kagubatan.

5. ___________ Binaha ang maraming


bayan
______________ Dahil sa pagpuputol ng
puno.

Nauunawaan ba ng ikalawang pangkat?

Opo.

(Mga bata tahimik na gumagawa)

Opo.

(Pagpapakita ng gawain ang bawat


pangkat)

(Pumalakpak ang mga mag-aaral)

Bibigyan ko lamang kayo ng sampong minuto


(10 mins) sa bawat pangkat.

Nauunawaan ba?

Maaari na kayong magsimula.

Tapos na ba mga bata?

Bigyan ng maraming palakpak ang inyong mga


sarili.
H. Paglalahat ng Ngayon naman, Idikit sa ibaba ng parirala na may
Aralin salungguhit sa bawat bilang kung ito ay SANHI
(Making o BUNGA.
Generalization &
abstractions about 1. Dahil sa labis na pagpuputol ng mga puno
the lesson) binaha ang maraming bayan.

2. Malinis ang dagat kaya maraming tao ang


naliligo.

3. Nakaiwas sila sa sakuna dahil sinunod nila ang


babala sa kalsada.

4. Naghugas ng kamay si Nico kaya siya ay ligtas


sa mikrobyo.

5. Nagsuot ka ng face mask upang huwag


mahawa sa corona virus.

Isang Yes Clap para sa inyong lahat.

Tungkol saan ang ating aralin ngayong umaga?

Ang napag-aralan po namin ngayon ay


tungkol sa sanhi na dahilan ng isang
pangyayari at ang Bunga na resulta ng
isang pangyayari.

I. Pagtataya
(Evaluating Kumuha ng isang malinis na papel at sagutan.
learning)

Basahin ng sabay-sabay ang panuto.


PANUTO: Isulat ang titik S kung ang
tinutukoy ay Sanhi at B naman kung bunga.

1. _________ Mamamatay ang mga isda.


_________ Madumi ang dagat

2. _________ Baha na sa kalsada


__________ Walang tigil nap ag-ulan.

3. __________ Naligo sa ulan si Joel


__________ Nilagnat siya.

4. __________ Sumali siya sa paligsahan


__________ Magaling siyang gumuhit.

5. __________Tinutulungan ni Bea ang kaniyang


Lola
___________ Nagpasalamat ito sa kaniya.
J. Karagdagang Mga bata kunin ninyo ang inyong mga kwaderno
gawain para sa at kopyahin ang inyong takdang aralin.
takdang-aralin at
remediation Panuto: Piliin mo ang bilang ng pangungusap na
(Additional activity nagpapakita ng sanhi at bunga. Isulat mo ang
for application iyong sagot sa iyong sagutang papel.
remediation)
Isang araw bago pumasok sa paaralan si Ivan,
(1) sinabihan siya ng kanyang ina na magdala ng
payong
(2) sapagkat makulimlim ang kalangitan. (3) Sa
kaniyang
pagmamadali, (4) nakalimutan niya ang bilin
nito. (5) Biglang
bumuhos ang malakas na ulan kaya siya ay
nagtatakbo at nabasa
ng ulan.

SANHI BUNGA

Inihanda ni:

CHRISTINE KYLAH M. TIMBANCAYA


Pre-Service Teacher

VICKY B. TABANGAY
Cooperating Teacher

You might also like