You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA Region
Schools Division of Palawan
Taytay District I
MAYTEGUED ELEMENTARY SCHOOL

Pangalan ng Guro
Asignatura FILIPINO markahan ikatlo
Baitang IKALAWA Date March 08, 2021

I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap
C .Mga Kasanayan sa Napag-uugnay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari sa binasang talata
Pagkatuto F2PB-Ih-6-lll-6,F2PB-IVd-6
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
III.KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina Sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina Sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan Mula Sa Portal Module pahina 6-22
Ng Learning Resource
B. Iba Pang Kagamitang PowerPoint, larawan, tarpapel
Panturo
IV. PAMAMARAAN
Before the Lesson Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Balik-aral sa nakaraang Mga bata bago tayo magsimula sa ating
aralin at/ o pagsisimula sa aralin nais ko munang ating balikan ang ating
bagong aralin
tinalakay kahapon.
1. Matalinong bata si Raul. ________
(Ako, Siya, Tayo) ay masipag mag-aral.
Siya po ma’am!
2. Tumutulong sa gawaing bahay sina Mary
at Nato.
Sila po ma’am!
________ (Ako, Kami, Sila) ay
matulungin.
3. Ako at ang aking mga kapatid ay
Kami po ma’am
kumakain ng masusustansyang pagkain.
________ (Tayo, Kami, Ikaw) ay
Tayo po ma’am!
malulusog.
4. Ikaw at ako ang katulong ni nanay sa
Siya po ma’am!
mga gawain.
________ (Sila, Kami, Tayo) ay
masisipag.
5. Si Julius ay masayahing bata. ________
(Siya, Sila, Tayo) ay laging nakangiti.
Magaling!
Natandaan ninyo ang ating aralin.
B. Paghahabi sa layunin ng Tingnan ang larawan. ano ang mapapansin
aralin ninyo sa dalawang larawan?

(sasagot ang mga bata)

Ano kaya ang dahilan bakit online class na (sasagot ang mga bata.)
ngayon? Sino ang gustong pumunta sa pisara at
isyulat ang naging dahilan kong bakit online class
na ngayon ang pamamaraan ng ilang mag-aaral?
Dahil sa covid19 po!

Ano kaya ang magiging bunga ng ginawa ng


bata?
Magkakasakit po sya!
C. Pag-uugnay ng mga Tandaan:
halimbawa sa layunin ng Sanhi- ito ang tawag sa dahilan kung bakit
bagong aralin nangyari ang isang pangyuayari.
Gumagamit ito ng mga hudyat na
nagpapahayag ng sanhi:
 Sapagkat
 Dahil/dahil sa/ dahilan sa
 Palibhasa
 Ngunit
 At kasi
Bunga-ito ay tawag sa resulta o epekto ng
isang pangyayari.
Mga hudyat na nagpapahayag ng bunga
 Kaya/kaya naman
 Kung/kung kaya
 Bunga nito
 Tuloy

Nalanta ang mga tanim ni Rosa, dahil


nakalimutan niya itong diligan.
Mga bata ano ang ginamit na pang-ugnay
Dahil po!
sa pangungusap?
Magaling!
Ang dahil ay ginagamit na pang-ugnay Sa sanhi po!
saan?
Mahusay! dahil nakalimutan niya itong diligan.
Ano ang ating sanhi?
Tama! Nalanta ang mga tanim ni Rosa.
Ano naman ang ating bunga?
Tumpak!
During the Lesson Sino sa inyo ang gustong pumunta sa
D. Pagtalakay ng bagong pisara upang pagtapatin ang sanhi at bunga
konsepto at paglalahad ng
ng nasa larawan.
bagong kasanayan #1

1 at c po ma’am!

1 at d po ma’am!

3 at a po ma’am!

4 at b po ma’am!
E. Pagtalakay ng bagong Mga bata basahin natin ng sabay-sabay
konsepto at paglalahad ng ang maikling salaysay at ating alamin ang
bagong kasanayan #2
sanhi at bunga.

Sa probinsiya ng Palawan ay
masarap mamuhay. Sagana dito sa mga
pananim dahil masisipag ang mga mga
magsasaka. Ngunit sa kabila nito, sila ay
nakararanas din ng mga problema sa
kanilang pananim. Dahil sa patuloy na
pagputol ng mga puno sa kabundukan
Maraming nawalan ng hanapbuhay dahil sa sakit
na Covid 19. Ang mga mamamayan ay lubos na
nangangamba dahil sa mabilis na paglaganap
nang nakahahawang sakit. Dahil sa masisipag na
mga bayaning frontliners kaya naman
naiwasan ang paglaganap ng sakit at
marami ang gumaling. (Babasahin ng mga bata ang salaysay.)

Sagana sa mga pananim po ditto!

Dahil sa patuloy na pagputol ng puno sa


kabundukan po.

Marami ang nawalan ng hanapbuhay po.

Dahil sa mabilis na paglaganap nang


nakahahawang sakit po!

Kaya naman naiwasan ang paglaganap ng sakit


at marami ang gumaling po!
F. Paglinang sa Ngayon mga bata, magkakaroon tayo ng
Kabihasaan pangkatang gawain.
(Tungo sa Formative Test) Mga pamantayan sa gawaing panggrupo
A. Gumawa ng tahimik
B. Gumawa ng kooperasyon
C. Pakinggan ang ideya ng bawat grupo
puntos Batayan
5 Nagpakita ng pagkasabik at
pakikipagtulungan sa gawain ang
bawat meyembro.
4 Nagpakita ng pagkasabik at
pakikipagtulungan ang karamihan sa
meyembro.
3 Nakipagtulungan ang iilang
miyembro sa Gawain
Unang Pangkat:
Panuto: gumuhit ng larawan na nagpapakita ng
may sanhi at buinga.
Ikalawang pangkat:

Ikatlong pangkat:
Panuto: Tukuyin ang Sanhi at Bunga ng mga
pangungusap o sitwasyon na may
salungguhit. Isulat ang iyong sagot sa manila
paper.

(Gagawin ng mga bata ang nakaatang na


Gawain sa bawat pangkat.)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay

Ano ang ginagawa ng lalaki sa may


kapansanang matanda? Pinapakain nya po!

Kung kayo ay may makitang tao na may


kapansan na kagaya ng lalaki na nasa
Papakainin din po.
larawan. ano ang inyong gagawin?
Mabuti!
Batay sa larawan, ano ang magiging bunga
ng ginawa ng lalaki sa matandang may
kapansanan? Mabubusog po siya ma’am!
Tama!
After the Lesson Mga bata ano nga ang sanhi? Ito ang tawag sa dahian kung bakit nangyari
H. Paglalahat ng Aralin ang isang pangyuayari po!
Ano ang ginagamit na hudyat?  Sapagkat
 Dahil/dahil sa/ dahilan sa
 Palibhasa
 Ngunit
 At kasi
Ano naman ang buinga at ang ginagamit na
hudyat? Ito ay tawag sa resulta o epekto ng isang
pangyayari.
Mga hudyat na nagpapahayag ng bunga
 Kaya/kaya naman
 Kung/kung kaya
 Bunga nito
 Tuloy

I. Pagtataya ng Aralin

J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

You might also like