You are on page 1of 6

Paaralan DOROLUMAN CENTRAL ELEMENTARY SCHOOL Baitang/Antas Ikalimang Baitang

Guro MA. DOLORES A. MIANO Asignatura EDUKASYON SA PAGPPAAKATAO


Daily Lesson Log
Petsa Week 5 Markahan Ikatlong Markahan

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


Catch-UP Friday
I. LAYUNIN
Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan
kahalagahan kahalagahan nang pagpapakita ng mga nang pagpapakita ng mga
nang pagpapakita ng mga nang pagpapakita ng mga natatanging kaugaliang natatanging kaugaliang
natatanging kaugaliang natatanging kaugaliang Pilipino, pagkakaroon ng Pilipino, pagkakaroon ng
A. Pamantayang Pangnilalaman Pilipino, pagkakaroon ng Pilipino, pagkakaroon ng disiplina para sa kabutihan ng lahat, komitment disiplina para sa kabutihan ng lahat, komitment at pagkakaisa
disiplina para sa kabutihan ng lahat, disiplina para sa kabutihan ng lahat, at pagkakaisa bilang tagapangalaga ng bilang tagapangalaga ng
komitment at pagkakaisa bilang komitment at pagkakaisa bilang kapaligiran kapaligiran
tagapangalaga ng tagapangalaga ng
kapaligiran kapaligiran
Naisasabuhay ang Naisasabuhay ang Naisasabuhay ang Naisasabuhay ang
pagkakaisa at komitment pagkakaisa at komitment pagkakaisa at komitment pagkakaisa at komitment
B. Pamantayan sa Pagganap bilang responsableng tagapangalaga ng bilang responsableng tagapangalaga ng bilang responsableng tagapangalaga ng bilang responsableng tagapangalaga ng
kapaligiran kapaligiran kapaligiran kapaligiran
Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga programa Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga programa ng
programa ng pamahalaan na may programa ng pamahalaan na may ng pamahalaan na may kaugnayan sa pamahalaan na may kaugnayan sa pagpapanatili ng
kaugnayan sa pagpapanatili ng kaugnayan sa pagpapanatili ng pagpapanatili ng kapayapaan kapayapaan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto kapayapaan kapayapaan 7.1. paggalang sa karapatang pantao 7.1. paggalang sa karapatang pantao
(Isulat ang code ng bawat kasanayan) 7.1. paggalang sa karapatang pantao 7.1. paggalang sa karapatang pantao 7.2. paggalang sa opinyon ng iba 7.2. paggalang sa opinyon ng iba
7.2. paggalang sa opinyon ng iba 7.2. paggalang sa opinyon ng iba 7.3. paggalang sa ideya ng iba 7.3. paggalang sa ideya ng iba
7.3. paggalang sa ideya ng iba 7.3. paggalang sa ideya ng iba
 Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga  Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga  Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga  Nakikiisa nang may kasiyahan sa mga programa ng
programa ng pamahalaan na may programa ng pamahalaan na may programa ng pamahalaan na may kaugnayan sa pamahalaan na may kaugnayan sa pagpapanatili ng
kaugnayan sa pagpapanatili ng kaugnayan sa pagpapanatili ng kapayapaan; pagpapanatili ng kapayapaan; kapayapaan;
kapayapaan; o paggalang sa karapatang pantao, o paggalang sa karapatang pantao, o paggalang o paggalang sa karapatang pantao, o paggalang sa opinyon o
o paggalang sa karapatang pantao, o paggalang sa opinyon o ideya ng iba. sa opinyon o ideya ng iba. ideya ng iba.
o paggalang sa opinyon o ideya ng iba.  Nababatid na ang programa ng  Nababatid na ang programa ng pamahalaan na  Nababatid na ang programa ng pamahalaan na may
D. Mga Layunin sa Pagkatuto  Nababatid na ang programa ng pamahalaan na may kaugnayan sa may kaugnayan sa kaugnayan sa
pamahalaan na may kaugnayan sa pagpapanatili ng kapayapaan; at pagpapanatili ng kapayapaan; at pagpapanatili ng kapayapaan; at
pagpapanatili ng kapayapaan; at  Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol  Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol sa  Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol sa paggalang sa
 Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol sa paggalang sa karapatang paggalang sa karapatang karapatang
sa paggalang sa karapatang pantao, paggalang sa opinion, at ideya ng pantao, paggalang sa opinion, at ideya ng iba. pantao, paggalang sa opinion, at ideya ng iba.
pantao, paggalang sa opinion, at ideya ng iba.
iba.
Pakikiisa sa Pagpapanatili ng Pakikiisa sa Pagpapanatili ng Pakikiisa sa Pagpapanatili ng Pakikiisa sa Pagpapanatili ng Kapayapaan Catch-Up Friday
II. NILALAMAN Kapayapaan Kapayapaan Kapayapaan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC K to 12 MELC
2. Mga Pahina sa Gabay ng Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina ng Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Module-SDO PASAY CITY Module-SDO PASAY CITY Module-SDO PASAY CITY Module-SDO PASAY CITY See Attached Teachers
Portal ng Learning Resource Guide
B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint, Larawan PowerPoint PowerPoint, Larawan PowerPoint,art materials
IV. PAMAMARAAN
Balik-aral: Balik-aral: Itanong: Balik-aral: Catch-Up Friday
PANUTO: Isulat ang Tama kung ang Panuto: Isulat ang Tama kung ang pahayag Basahin ang bawat pahayag. Bigkasin ang salitang “WOW”
pangungusap ay nagpapakita ng tamang ay nagpapakita ng pakikiisa sa Ano ano ang naidudulot ng paggalang sa opinion kung sang-ayon ka sa pahayag at “AHA!” kung hindi.
gawain at Mali kung ang pangungusap ay pagpapanatili ng kapayapaan at Mali naman ng iba? 1. Ang hindi pagsang-ayon nang hindi nailalahad ang mga
maling gawain. kung hindi. Isulat ang tamang sagot dahilan ay nagpapakita ng paggalang sa opinyon ng iba.
sa isang malinis na papel. 2. Kailangang isipin na hindi lahat ng tao ay may
_______1. Paggamit ng dinamita sa __________1. Pagsunod sa mga protocols magkakatulad na opinyon.
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pangingisda tuwing pandemya. 3. Isa sa mga hakbang upang igalang ang opinyon ng ibang
pagsisimula ng bagong aralin _______2. Paggamit ng lambat na may __________2. Pagpumilit na sundin ang tao ay ang pag-unawa nang mabuti.
Mga pangyayri sa buhay pinong butas sa pangingisda sariling ideya para sa ginagawang proyekto 4. Ang hindi pagtingin sa kausap habang naglalahad ng
_______3. Pagtatapon ng plastik na basura sa ESP. opinyon o mungkahi ay nagpapakita ng
sa bakuran. __________3. Pagsalita ng mahinahon kung paggalang.
_______4. Magpapagawa ng ballpen nais ipahayag ang sariling opinyon. 5. Maaaring magtanong sa kausap upang mabigyang linaw
holder gamit ang empty bottle ng tubig. __________4. Pakipagkaibigan sa ang ibang bagay o mas maunawaan ang kanyang inilalahad
_______5. Huwag sunugin ng basura. kaklaseng may ibang paniniwala sa iyo. na opinyon.
__________5. Panlalait sa kapitbahay na
may kapansanan.
Suriin ang larawan sa ibaba. Ano ano ang mga Karapatan mo Ano anong mga programa ng Ayusin ang mga letra sa baba upang makabuo
bilang bata? pamahalaan ang alam mo? ng salita.

Suriin ang larawan? Upang matugutanan ang


pangangailangan ng mga
B. Paghahabi ng layunin ng aralin
mamamayan ang pamahalaan ay
nagtatatag ng mga programa upang
Ano ang masasabi mo sa maiangat ang pamumuhay ng mga
larawan? Ano ang masasabi mo sa larawan? Filipino.

Sino ang gusting tumira sa Kahit sino ay may karapatang pantao. Bata, Napakaraming programa ang ating Bawat nilalang ng Diyos ay binigyan niya ng ibat-ibang
matanda, anumang kulay at lahi ay may kaalaman, karunungan,
mapayapa at tahimik na lugar? pamahalaan para sa mga mamayang.
karapatan. kahusayan at kaisipan. Bilang tao na may mataas na antas ng
Lahat ay mayroong karapatan na Ang Universal Health Care, ang kaalaman ay mayroon
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa magkaroon ng magandang buhay, Malasakit Center, 4Ps na kung saan tayong pagkakataon na magbigay ng sari-sarili nating ideya/
bagong aralin. edukasyon, pabahay at opinyon. Sa kadahilanang mayroon tayong ibat-ibang
(Activity-1) naabot nito ang mga mahihirap na
pagmamahal. Nakakalungkot lang minsan kaisipan kung kayat may ibat-iba din tayong opinyon/ ideya.
isipin na napakaraming tao ang nadudusa mamamayang Filipino.
dahil sa mga
iilang taong makasarili.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at Basahin at unawaing mabuti ang Narito din ang ilan sa mga programa Tukuyin kung ang mga pahayag ay pakikiisa sa
paglalahad ng bagong kasanayan #1 tula. na nangangalaga sa karapatang pantao: programang pampamahalaan, paggalang sa
(Activity -2) karapatang pantao, o paggalang sa opinion o
 Bantay Bata 163 - May layunin
ideya ng iba.
itong protektahan ang mga bata laban
sa anumanguri ng pang-
aabuso.
Ang Pantawid Pamilyang Pilipino
Program o 4P’s ay isang programa na
nagbibigay ng tulong-pinansiyal mula
sa pamahalaan upang matulungan ang
mga mahihirap na pamilyang
Pilipino. Ang Department of Welfare
and Development o DSWD ang
namamahala dito. Kabilang ba ang
 Child Protection Policy – pamilya
Inapahayag nito na ang mga bata ay ninyo rito?
may karapatan upang
maprotektahan laban sa pang-aabuso Sadyang napakarami ng programa ng
at pananamantala.
pamahalaan lalo na sapagpapanatili
ngkapayapaan. Noong panahon ng
pandemya dulot ngCOVID19,
napakahalaga na makiisa tayo sa mga
programang ito hinggil sa
 “Laban Kontra Droga” - isang pangkalusugang pangkaligtasan ng
programa na pumupuksa sa ating pamilya. Nasusunod ba ninyo
paglaganap ng mga krimen sa ating ito?
bansa. Ang mga tao na sangkot dito ay
binibigyan ng pagkakataon na
maipagtanggol ang
kanilang mga sarili bilang paggalang
sa kanilang karapatang pantao.

 Human Rights Education –


katuwang ng Commission on Human
Rights ang mga
akademikong institusyon at mga civil
society organizations sa pagtataguyod
ng mga programa para sa edukasyong
pangkarapatang pantao kagaya ng mga
memorandum of agreement on human
rights education, pagdevelop ng mga
education curriculum at teaching
exemplars para
sa mas epektibong pagtuturo ng
karapatang pantao sa kabataan.

Ang mga programang ito ay nagnanais


na mapanatili ang kaayusan at
kapayapaan sa lahat ng
panig ng ating bansa. Ang paggalang
sa karapatang pantao ay nagdudulot ng
matiwasay na pamumuhay saan mang
pamayanan. Sa pakikiisang ito,
nabubuo ang kasiya-siyang samahan at
magandang relasyon na nagpapanatili
ng pagkakaunawaan.
Mga Tanong. Narito naman ang ilang Basahin ang bawat pahayag. Bigkasin Bigkasin ang salitang WASTO kung ang
1. Ano ang hangad ng isang bata magagandang dulot ng paggalang ang salitang “WOW” kung sang-ayon sitwasyon ay tumutukoy sa pakikiisa sa kapwa
sa tula? sa opinyon at ideya ng iba: ka sa pahayag at “AHA!” kung hindi. at HINDI WASTO naman kung hindi.
 May maayos at matatag na
2. Ano ang mga dahilan ng samahan. (Talakayin ang bawat sagot) __________1. Nais ni Bea na siya ang masunod
kaguluhan?  Mapanatili ang 1. Ang hindi pagsang-ayon nang sa kanilang proyekto dahil siya ang lider ng
pagkakaunawaan. hindi nailalahad ang mga dahilan ay kanilang grupo.
3. Ano ang mga paraan upang  Matuto na makapagtimpi sa nagpapakita ng paggalang sa opinyon __________2. Mahinahong pinakinggan ni
makamit ang kapayaan? kapwa at maging mahinahon sa ng iba. Amy ang paliwanag ng kaniyang miyembro
pakikinig. 2. Kailangang isipin na hindi lahat ng tungkol sa
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at 4. Bilang isang mag-aaral  Magkaroon ng pantay na tao ay may magkakatulad na opinyon. ideya niya sa kanilang gagawing dula-dulaan.
paglalahad ng bagong kasanayan #2 makikilahok ka ba sa mga pagtingin sa karapatan ng ibang 3. Isa sa mga hakbang upang igalang __________3. Matiyagang pinakikinggan ni
(Activity-3) patakarang ipinatutupad? tao. ang opinyon ng ibang tao ay ang pag- Kapitana Gina ang opinyon ng bawat isa
Bakit?  Maiwasan ang makasakit sa unawa nang mabuti. hinggil sa gagawing pamimigay ng ayuda.
damdamin ng iyong kapwa. 4. Ang hindi pagtingin sa kausap __________4. Pinagtawanan ni Tonyo ang
5. Kung may mga taong ayaw sa  Makatulong sa tiyak na gawain habang naglalahad ng opinyon o kakaibang ideya ni Ivan tungkol sa tinanong ng
mga programang ipinatutupad, na nangangailangan ng iyong mungkahi ay nagpapakita ng kanilang guro.
hihikayatin mo ba silang sumali? ideya o opinyon. paggalang. __________5. Hindi nais tumulong ni Carding
Bakit? 5. Maaaring magtanong sa kausap sa paglilinis ng komunidad sapagkat abala siya
upang mabigyang linaw ang ibang sa larong Mobile Legend.
bagay o mas maunawaan ang
kanyang inilalahad na opinyon.

Panuto: Isulat ang Tama kung ang pahayag Isulat ang TAMA kung ang pangungusap ay Basahin ang bawat pahayag. Bigkasin ang salitang Iguhit ng happy face ang isang pahayag kung
ay nagpapakita ng pakikiisa sa tumutukoy sa paggalang sa karapatang pantao, “Hurray” kung sang-ayon ka sa pahayag at “Hep-Hep”
opinyon, at ideya ng iba at MALI naman kung kung hindi. ito ay nagpapakita ng pakikiisa sa programa ng
pagpapanatili ng kapayapaan at Mali
hindi. pamahalaan at sad face naman kung hindi.
naman kung hindi. Isulat ang tamang sagot _____1. Binale wala ng tatay ni Sally ang paanyaya 1. Si Mark ay nagbakasakaling mapakinggan kaya siya
sa isang malinis na papel. ng kanilang kapitan na makiisa sa gagawing ay nagtaas ng kamay at nagbigay ng kaniyang suhestiyon
__________1. Pagsunod sa mga protocols programa sa mga nakikipag-away sa kanilang nitong nakaraang Barangay Assembly. 1. Pagsunod sa batas
tuwing pandemya. lugar. 2. Mataimtim na nakikinig si Kapitana Milma sa mga
__________2. Pagpumilit na sundin ang _____2. Sumama sa mga barangay tanod ang tatay opinyon ng kaniyang mga kagawad tungkol sa nalalapit 2. Pakikiisa sa pagtatanim ng puno at pag-iingat
F. Paglinang sa Kabihasnan sariling ideya para sa ginagawang proyekto
ni Harry na magbantay sa checkpoint para pigilan na kapistahan.
ng ating kapaligiran.
(Tungo sa Formative Assessment) sa ESP.
ang pagpasok ng ibang tao mula sa kalapit na lugar. 3. Laging nakikipagdiskusyon si Aling Auring sa
_____3. Nakita ni Bea na nagdodroga ang mga kaniyang kapitbahay tungkol samga tuyong dahon sa 3. Pagtatapon ng basura sa tamang lalagyan
(Analysis) __________3. Pagsalita ng mahinahon kaibigan ng kaniyang kapatid at hinayaan niya kaniyang bakuran.
4. Pagtupad sa hinihingi ng programa ng
kung nais ipahayag ang sariling opinyon. lamang ang mga ito dahil natakot siya sa mga 4. Si Bimby ay nagalit dahil hindi siya pinayagan ng
__________4. Pakipagkaibigan sa pagbabanta sa kaniya. kaniyang Lolo Perdro na umalis ng gabi. edukasyon na ang lahat ay makapag-aral.
_____4. Ipinahiya ni Noli ang kaniyang kamag-aral 5. Pinayuhan ni Tetay ang kaniyang anak na laging
kaklaseng may ibang paniniwala sa iyo. 5. Paglahok sa mga gawaing pambarangay,
sapagkat hindi niya nagustuhan ang ideya nito igalang ang karapatan ng iba.
__________5. Panlalait sa kapitbahay na lungsod o bansa.
patungkol sa binubuo nilang proyekto.
may kapansanan. _____5. Hinikayat ni Gng. Lea ang mga mag-aaral
na laging igalang ang ideya at opinyon ng kanilang
kapwa.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Ano ang iyong gagawin sa Gumawa ka ngayon ng isang Ano ang iyong gagawin sa Ano ang iyong gagawin sa sitwasyon?
sitwasyon? maikling liham para sa iyong sitwasyon?
malapit na kaibigan na Nagbigay ng pangkatang gawain ang iyong
Nang yayain mo ang kapatid nanghihikayat Napansin mong habang nagsasalita ang guro. Ikaw ang napiling mamuno sa iyong
araw na buhay mong maglinis ay sinagot kang na makiisa nang may kasiyahan sa pangkat. Isa sa mga miyembro mo ay nagbahagi
inyong lider tungkol sa pangkatang
(Application)
“Hindi ako boy scout. Ang mga programa ng pamahalaan na gawain, ang ilan sa iyong mga kagrupo ay ng kanyang ideya para sa inyong gawain.
paglilinis ay ginagawa lamang ng may kaugnayan sa hindi nakikinig.
boy scout.” pagpapanatili ng kapayapaan.
Bakit mahalaga ang pagpapanatili Ano ano ang maidudulot ng Bakit mahalaga ang paggalang sa Ang pakikiisa sa programa ng pamahalaan, paggalang sa
H. Paglalahat ng Aralin ng kapayapaan? paggalang sa opinion ng iba? opinion ng kapwa? karapatang pantao at
(Abstraction)) paggalang sa desisyon ng iba ang daan tungo sa pagkakaroon
ng kapayapaan sa bansa.
Panuto: Basahin ang mga programa, Panuto: Basahing maigi ang bawat aytem. Piliin at isulat ang
letra ng tamang sagot.
alituntunin, o kampanya na
1. Ikaw at ang lahat ng iyong mga kapatid ay patuloy na
nagsusulong ng nakakapag-aral sa kabila ng pandemya. Anong
kapayapaan. Alamin kung ito ay: karapatang pantao ang sinasaklaw nito?
paggalang sa karapatang pantao o A. Karapatang isilang
B. Karapatang makapag-aral
paggalang sa C. Karapatang makapaglaro
opinyon ng iba. Isulat ang sagot sa D. Karapatang pangkalusugan
isang malinis na papel. 2. Labag man sa loob ni Marian dahil ito ay salungat sa
kanyang opinyon ay sumunod na lamang siya sa pasya ng
______1. Universal Declaration of
nakararami. Anong paggalang sa kapwa ang kanyang
Human Rights ipinamalas?
______2. Child Protection Program A. Paggalang sa nakatatanda
______3. Pagsunod sa kagustuhan ng B. Paggalang sa mga dayuhan
C. Paggalang sa opinyon o ideya ng iba
nakararami lalo na kung ito ay D. Wala sa nabanggit
nakabubuti para sa lahat 3.Masigasig na lumahok si Rosita sa Oplan Linis Barangay
______4. Malayang pagpili ng nais bilang pag-iwas sa muling pagkalat ng Covid-19 sa kanilang
lugar. Anong programa ng pamahalaan ang kaniyang
I. Pagtataya ng Aralin (Assessment) ibotong opisyales ng Supreme Pupil
kinabibilangan?
Government o SPG A. Feeding program
______5. Pag-unawa at pagtanggap B. Clean and green program
sa ideya ng iba C. Tanim gulay program
D. Sagip kabarkada program
4. Sino sa mga sumusunod ng nagpapakita ng paggalang sa
opinyon ng iba?
A. Si Jane na di sumali sa pagsayaw dahil di niya gusto ang
suhestiyon na susuotin para sa pagtatanghal
B. Si Lariza na binawi ang ambag para sa binilhin sanang tela
ngunit di nagustuhan ang kulay
C. Si Janeta na mas piniling tanggapin ang opinyon ng mga
kasamahan kahit iba ang nais niya
D. Si Jenny na di sumipot sa lugar ng pagsasanay dahil di
niya nagustuhan ang mga naging opinion ng mga kaklase
5. Alin sa mga sumusunod ang HINDI nabibilang sa mga
pamamaraan upang makamit ang kapayapaan?
A. Paggalang sa opinyon ng iba
B. paggalang sa ideya ng iba
C. pakikiisa sa mga programa ng pamahalaan.
D. Paninira sa kapwa
J. Karagdagang Gawain para sa
Takdang Aralin at Remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remediation?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasan
na nasolusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Prepared by:

MA. DOLORES A. MIANO Checked/Observed by:


Teacher-II FELIX A. CORDOVA REYNAN S. SERON
Head Teacher-III Principal- II

You might also like