You are on page 1of 7

Paaralan TAGUMPAY NATIONAL Baitang 7

Daily Lesson Log and HIGH SCHOOL


Plan Guro MONIC B. CAYETANO Asignatura FILIPINO
( Pang-araw-araw na Petsa at Oras January 23, 2024 Markahan Ikalawa
Tala sa Pagtuturo) 10:00-11:00 a.m

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan
Pangnilalaman ng kabisayaan.
B. Pamantayan sa Naisusulat ng mag-aaral ang sariling awiting-bayan gamit ang wika ng
Pagganap kabataan.

A. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto Nasusuri ang antas ng wika batay sa pormalidad na ginamit sa pagsulat ng
Isulat ang code ng bawat awiting-bayan (pormal, kolokyal, lalawiganin, balbal). (F7WG-IIa-B-7)
kasanayan a. Nagagamit ang antas ng wika na kolokyal sa pagbuo ng
isang maiksing awiting bayan.
II. NILALAMAN
Integrasyon sa Ibang Asignatura: Araling Panlipunan, Edukasyong sa
Pagpapakatao, MAPEH.
Integrasyon sa Asignaturang Filipino: Wika at Panitikan

Paksa: kolokyal

III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay Modyul sa Aralin 7 pahina 226
ng Guro
2. Mga Pahina sa Modyul sa Aralin 7 pahina 12-15
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Karagdagang Youtube Links.
Kagamitan mula sa  https://www.youtube.com/watch?v=QiBKtb-VlgI
portal ng Learning  https://www.youtube.com/watch?v=wESgcExetso
Resource  https://www.youtube.com/watch?v=r4wnH3SpOP4
 https://www.youtube.com/watch?v=apxEylibe90
 https://www.youtube.com/watch?v=l7LVvr6J33c
 https://www.youtube.com/watch?v=_Tdv23YdWjg
 https://www.youtube.com/watch?v=udNusXkCc4s

B. Iba pang Kagamitang laptop, Tv, Modyul, Speaker, Cellphone


Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik- Aral sa nakaraang Pagsasagawa ng pang -araw araw na gawain sa loob ng silid-aralan
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.  Panalangin
 Pagtatala ng liban
 Paglalahad ng guro ng mga alituntunin sa loob ng silid.
GAWAIN 1: “PAGBABALIK TANAW SA NAKARAAN”

WHO WANTS TO BE A MILLIONAIRE?

Panuto: Magkakaroon ng maiksing pagsubok kung natatandaan pa ng mga


mag-aaral ang paksang tinalakay noong nakaraang araw. Itaas lamang ang
kanang kamay sa pagsagot.

(pagbibigay ng ilang katanungan tungkol sa kasingkahulugan at


kasalungat gamit ang palarong who wants to be a millionaire)

1. Ang puno ng niyog ay mataas. Ano ang kasalungat ng mataas?


2. Ang lakad ng pagong ay makupad. Ang kasalungat ng makupad ay?
3. Ang pangarap ni Beejay ay matayog. Ang kasingkahulugan ng matayog
ay?
4. Maligaya ang puso ni Renz sa kanyang pagkapanalo sa labanan. Ang
kasingkahulugan ng maligaya ay?
5. Payapa ang pamumuhay sa bukid. Ang kasingkahulugan ng payapa ay?

Magaling! Talagang lubos na ninyong naintindihan ang paksang ating


pinag-aralan.

B. Paghahabi sa layunin ng GAWAIN 2: “PAKINGGAN MO’T SURIIN”


aralin
Ngayon naman ay mayroon akong iparirinig sa inyo na isang awitin. Handa
na bang makinig?

Umupo nang maayos, pakinggang mabuti at suriin ang mga salitang inyong
maririnig mula sa awit.
Pagkatapos ninyo itong mapakinggan mamaya, ay may inihanda akong
mga katanungan na pasasagutan sa inyo.

“Magandang Dilag”- Jm Bales


https://www.youtube.com/watch?v=QiBKtb-VlgI

MGA KATANUNGAN
1. Sino ang inilalarawan sa awiting napakinggan?
2. Anong naramdaman ninyo ng napakinggan ninyo ang awitin?
3. Nasa tono ba klas ang awitin?
Klas, gusto kong malaman ninyo ang awiting iyan ay may malaking
kaugnayan sa paksang ating tatalakayin ngayong umagang ito.

C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin. “EVERYBODY SING!”

Simulan natin ang pagtalakay sa ating paksa sa pamamagitan ng isang


gawain na susukat sa inyong kaalaman at ito ay pinamagatang
‘’Everybody sing, pero bago iyan ay papangkatin ko ang klase sa tatlong
pangkat at bawat pangkat ay may nakalaan na awitin.’’

Panuto: Mayroon akong inihandang mga bahagi ng iba’t ibang awiting-


bayan. Gamit ang larong Everybody sing ay aawitin ng bawat pangkat ang
awiting-bayan na mapupunta sa inyo at pagkatapos ay hahanapin ninyo ang
mga kolokyal na salita na nakapaloob.

Mga Awiting-bayan/Awiting Pinoy


Sitsiritsit, alibangbang
Salaginto,salugubang
Ang babae sa lansangan
Kung gumiri’y parang tandang

“sitsiritsit”

Ako ay nagtanim
Ng karirasong luya
Ang tumubo’y gabi
Namunga ng manga
Ng pipitasin ko’y hinog na papaya
Bumagsak sa lupa
Magandang dalaga
“Ako ay nagtanim”
Leron Leron sinta
Buko ng papaya
Dala-dala'y buslo
Sisidlan ng bunga
Pagdating sa dulo'y
Nabali ang sanga
Kapos kapalaran
Humanap ng iba

“Leron Leron Sinta”


D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng GAWAIN 3: “KUHA MO! GROUP LABEL DIAGRAM”
bagong kasanayan #1 (Group Panuto: Gamit ang Table chart subukan nating suriin ang mga salitang
discussion) ginamit sa mga awiting-bayan. Ibigay ang tamang pagkakabaybay ng mga
salita na hindi pa nagagamitan ng kolokyal.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng At upang mas lalo pa natin mapalalim ang talakayan ay may inihanda ako
bagong kasanayan #2 ritong isa pang gawain
(Collaborative na Gawain)
Ngayon ay hahatiin ko ang klase sa dalawang pangkat, ang bawat pangkat
ay may nakatalagang gawain.

(Unang pangkat)

Panuto: Para sa Unang pangkat hanapin at salungguhitan ninyo ang mga


salitang kabilang sa Kolokyal.

https://www.youtube.com/watch?v=apxEylibe90
Mamang Sorbetero
Celeste Legaspi
Mamang sorbetero, anong ngalan mo

Tinda mong ice cream, gustong-gusto ko

Init ng buhay, pinapawi mo

Sama ng loob, nalilimutan ko

Mamang sorbetero, tayo’y sumayaw

Kalembang mong hawak, muling ikaway


Batang munti, sa‘yo’y naghihintay

Bigyang ligaya ngayong tag-araw

Masdan ang ulap sa himpapawid

Korteng sorbetes sa pisngi ng langit

Mata ng dalaga’y nanaginip

Mayroong sikretong nasasaisip

(Pangalawang pangkat)

Panuto: Para naman sa Ikalawang pangkat hanapin ang mga kolokyal na


ginamit at pagkatapos ay bilugan ito.

Balita
A-sin

Lapit mga kaibigan at makinig kayo


Ako’y may dala-dalang balita galing sa bayan ko
Nais kong ipamahagi ang kuwento at
Ang mga pangyayaring nagaganap sa lupang
ipinangako
Ang lupang pinanggalingan ko’y may bahid ng
Dugo
May mga lorong ‘di makalipad, nasa hawlang
ginto
Duol mga kaigsuonan ug puminaw kamo
Duna koy dala nga mga balita gikan sa banwa ko
Gusto nga ipahibalo ang mga istorya nga
Nagagahitabo
Sa banwang gisaad na ‘to
F. Paglinang sa GAWAIN 5:
Kabihasaan(Tungo sa For Panuto: Punan ang patlang ng kolokyal upang mabuo ang tula. Piliin sa
mative Assessment ) kahon ang tamang kolokyal.
Ito’y Bansa’y Ganon
Wari’y Ko’y Dulo’y

Kalikasan
Ito’y kay gandang pagmasdan
Ito’y nagsisilbing kanlungan
bansa’y sagana sa likas na yaman
lupa at tubig kayamanan

Magagaling! Talagang inyo na ngang nauunawaan ang ating aralin.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Sa tingin ninyo klas, may kinalaman kaya ang antas ng wika na ito sa ating
araw-araw na buhay pang araw-araw na buhay?

H. Paglalahat
Sa tingin ninyo klas, bakit kaya nabuo ang mga ganitong klase ng mga
salita?
I. Pagtataya ng Aralin
GAWAIN 6:
Panuto: Hanapin ang kolokyal na ginamit sa pangungusap. Isulat sa
patlang ang sagot bago ang bilang. Sagutan sa kalahating bahagi ng papel.

_____1. Peram nama n ng aklat.


_____2. Hindi alam ng kaniyang mga kapitbahay kung kelan ang balik
niya.
_____3. Naron sa kweba itinago ni Ben ang mga alahas.
_____4. Kelan ka uuwi ng Pilipinas.?
_____5. Bkt maraming mga taong gahaman sa pera?
_____6. Lika na Ana pupunta pa tayo sa mall.
_____7. Wag mong gawin sa iba, ang ayaw mong gawin sa iyo.
_____8. Sa darating na marso ay pista sa aming nayon.
_____9. Nasan mo nilagay ang aking suklay.?
_____10. Pano mo nasagutan ang pagsusulit sa ating aralin?
J. Karagdagang gawain para sa (Takdang-Aralin)
takdang aralin at remediation
Panuto: Bilang kasunduan, bumuo kayo ng isang maiksing awit na
ginamitan ng kolokyal.
Ikalawa.magsaliksik ng kahulugan ng Alamat at mga elemento nito. Isulat
sa isang buong papel.

Narito ang
pamantayan sa
pagpupuntos sa pagsulat
ng awit

RUBRIKS:

a. Kalinawan 20 puntos
- Piling-pili ang mga
salitang ginamit
- May malinaw na
pagpapahayag ng
damdamin

b. Nilalaman 20 puntos
- Nakapokus sa paksa
ang nabuong awit
- Paggamit ng mga salitang
may kinalaman sa antas ng
wika

c. Pagkamalikhain 10 puntos

kabuon 50 puntos

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation

C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?

Inihanda ni:

MONIC B. CAYETANO
Teacher 1

Tagapagmasid:

JENELYN L. ARCENA
School Head

You might also like