You are on page 1of 9

School: PARANG ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: IV

DAILY LESSON LOG Teacher: MARY JOY A. ALMARIO Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates and Time: March 11 – 19, 2024 (Week 7) Quarter: IKATLO

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan Naipamamalas ang kakayahan at Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling pagpapahayag ng sariling ideya, pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin ideya, kaisipan, karanasan at kaisipan, karanasan at damdamin kaisipan, karanasan at damdamin
damdamin
B. Pamantayan sa Pagganap Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto, Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang mga tauhan sa napakinggang
kuwento kuwento kuwento kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naiuugnay ang sariling Naisasalaysay muli ang Naisasalaysay muli ang Naisasalaysay muli ang
(Isulat ang code sa bawat karanasan sa napakinggang napakinggang teksto gamit ang napakinggang teksto gamit ang napakinggang teksto gamit ang
kasanayan) teksto sariling salita sariling salita sariling salita
F4PS-IIIg-4 F4PS-III-h-6.6 F4PS-III-h-6.6 F4PS-III-h-6.6
Pag-ugnay sa Sariling Karanasan Pagsasalaysay muli sa Pagsasalaysay muli sa Pagsasalaysay muli sa
II. NILALAMAN sa Teksto napakinggang teksto gamit ang napakinggang teksto gamit ang napakinggang teksto gamit ang
(Subject Matter) sariling salita. sariling salita sariling salita
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan Modules Modules Modules Modules
mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation Audio/Visual Presentation
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Basahin ang mga talata. Piliin Tingnan ang mga larawan. Tingnan ang mga larawan.
Aralin o pasimula sa bagong ang angkop na pamagat para sa Ayusin ang mga ito ayon sa Ayusin ang mga ito ayon sa
aralin talata. wastong pagkasunod-sunod. wastong pagkasunod-sunod.
(Drill/Review/ Unlocking of 1. Ang manika ni Lina ay
difficulties) maganda. Mahaba ang buhok
niya. Malaki ang mata ng
manika. Ang pangalan niya ay a. b.
Nika. Puti ang damit niya.
A. Ang pangalan niya ay Nika A.
B. Ang Manika
C. Maganda ang Manika c. d.
D. Ang mata ng Manika
2. Si Mira ay may aso at pusa.
B.
Ang mga ito ay masasaya. Ang
pusa ay may laso. Ang aso ay
may laso rin. Ang laso ng pusa
ay puti. Ang laso ng aso ay pula.
Laro nang laro ang mga alaga ni e.
Mira.
A. Ang Laso
B. Laro nang Laro ang mga C.
Hayop
C. Ang Aso at Pusa ni Mira
D. Si Mira
3. Ngayong Linggo ang araw ng
pamilihan. May dalang paninda D.
ang mga tao. May sitaw, bataw,
kasoy, at patola. May patani,
upo, at kalabasa. Ang mga gulay
na ito ay masustansya.
A. Ang Araw ng Pamilihan
B. Mga Masustansyang Gulay
C. Ang mga Tindero at Tindera
D. Ang Pamilihan
B. Paghahabi sa layunin ng Para sayo, ano ang mas gusto Nakakita ka na ba ng higante? Balikan ang kuwentong “Si David Kaya mo bang isalasay muli ang
aralin mong paraan ng pag-aaral? at Si Goliath”. Sisimulan ng guro kwentong ating binasa noong
(Motivation) Modular ba o face-to-face ang pagkukuwento, pagkatapos nakaraan?
classes? tatawag ng mag-aaral na
Bakit ito ang pinili ninyo? magpapatuloy ng kwento. Ang
mag-aaral naman na tinawag ay
tatawag ng iba ding mag-aaral
upan ipagpatuloy ang kwento.
Ulit-ulitin lamang hanggang sa
matapos ang kwento.
C. Pag- uugnay ng mga Pakinggan at unawain ang Pakinggan ang babasahing Paano ninyo naisalaysay muli ang Ipasalasay ulit ang kwentong “Si
halimbawa sa bagong aralin kwento na naganap noong kwento. kwentong inyong napakinggan David at Si Goliath”.
(Presentation) kasagsagan ng pandemya. Si David at Si Goliath kahapon?
Pasukan Na! Nagkaroon ng digmaan sa
ni Maria Francis A. Libunao lupain ng Israel. Si Haring Saul
“Kring, Kring, Kring!” at ang mga Israelita ay
Napabalikwas sa kama si Alex nakikipaglaban sa mga Filisteo.
nang marinig niya ang alarm ng Isa sa Filisteo ay isang higante.
kanyang cellphone. Muntik na Ang kaniyang pangalan ay
niyang makalimutan na ito ang Goliath. Siya ay napakalaki at
unang araw ng pagbabalik sa napakalakas. Dahil dito, takot
paaralan matapos ang mahabang ang mga Israelita sa kaniya.
bakasyon. Bago siya bumaba ng Hinamon ni Goliath ang mga
bahay ay agad niyang inayos ang kawal ng Israel at kaniyang
kanyang higaan. “Mukhang sinabi “Pumili kayo ng haharap
maganda ang iyong gising! ang sa akin at papuntahin dito sa
masayang bati ni Inay. “Opo, akin! Kung matalo niya akoo,
Inay upang maaga akong magiging alila ninyo kami
makarating sa paaralan at ngunit kunag matalo ko siya,
makita ang mga bago kong kayong lahat ay magiging alila
kaklase”, wika niya. Nagpunta namin.”
sa palikuran agad si Alex upang Walang nais na kumalaban kay
maligo bago siya kumain. Agad Goliath malibang kay David na
siyang umakyat sa kanyang silid isang bata at isang pastol.
upang magbihis pagkatapos Inihanda nila ang kaniyang
maligo. Hindi maitatago ang baluti at tabak ngunit dinala
kanyang kagalakan habang lamang ni david ang kaniyang
tinitingnan ang mga bagong tirador at pumulot ng limang
uniporme at kagamitan sa makikinis na bato sa batis.
paaralan. Isang buwan pa lang Alam ni david na tutulungan
bago ang pasukan ay namili na siya ng Diyos. Ito ang
agad sila ng kanyang ina ng mga nagpalakas ng kaniyang loob.
gamit sa paaralan sa Divisoria. Nang makita ni Goliath si
Tanging tugon ni Inay kung david, tumawa siya nang
bakit kailangang maaga kaming malakas at lumapit kay David
namili, ayaw na daw niyang upang makipaglaban. Lumapit
sumabay sa dagsa ng namimili. din si David at nilagyan niya ng
Pagkatapos magbihis bato ang kaniyang tirtador at
nagmamdali akong bumaba pinaikot-ikot ito. Inihagis niya
ngunit nagkamali ako ng ang bato. Ang bato ay tumama
hakbang kaya’t ako’y nahulog. sa noo ni Goliath. Si Goliath ay
Napatayo ako agad, laking gulat bumagsak sa lupa. Sa tulonh ng
ko na iyon pala ay panaginip Diyos ni david, ang higante ay
lamang. Bigla akong nalungkot kaniyang natalo.
at napadungaw sa labas ng
aming bintana. Naalala ko na Itanong:
nakakaranas pala ang aming 1. Sino ang batang pastol?
bansa ng CoVid-19. Hindi 2. Sino ang higante na mula sa
maaaring lumabas ang mga tao Filisteo?
upang makaiwas na mahawa sa 3. Ano ang nagpalakas ng loob
sakit. Ngunit hindi na rin namin ni David para labanan si
magagawa ang magpunta sa Goliath?
Divisoria upang mamili ng gamit 4. Ano ang mangyayari kung
sa paaralan. Lalo na’t wala pang matalo ni Goliath si David?
tiyak na panahon kung kailan 5. Paano natalo ni David si
kami magbabalik paaralan. Goliath?
Itanong: 6. Ano ang natutuhan mo sa
1. Ano kaya ang pinaghahandaan kwento?
ni Alex?
2. Ano-anong paghahanda ang
kanyang ginawa?
3. Bakit ganoon na lamang ang
pagkalungkot ni Alex ng
magising siya mula sa kanyang
panaginip?
D. Pagtatalakay ng bagong Karanasan ang isa sa Mula sa binasang kwento, Ang pagsasalaysay muli ng Ano ang mga mahahalagang
konsepto at paglalahad ng pinakamabisang karunungang ayusin ang pagkakasunod- napakinggang teksto gamiyt ang impormasyon na dapat isaalang-
bagong kasanayan No I angkin ng bawat isa sa atin. sunod ng larawan at isalaysay sariling salita ay isang alang sa pagsasalaysay muli ng
(Modeling) Bukod pa ito sa mga natutuhan ang pangyayari ukol dito. mahalagang kasanayan upang kwento? (Talakayin ito sa klase.)
natin sa loob ng ating tahanan at malaman kung naunawaan ang
paaralan. Mas madali mong napakinggang teksto.
nauunawaan at maiugnay ang Sa pamamagitan din nito,
iyong sarili sa mga nangyayari napauunlad ang talasalitaan at
sa iyong kapaligiran kung ito’y kakayahan sa pagsasalita o
iyong naranasan. pagpapahayag ng mga mag-aaral.
Nabibigyan din sila ng
pagkakataon na maibahagi ang
mga kaalaman batay sa
impormasyong napakinggan.
Upang maayos na mailahad ang
teksto, piliin at tandaan ang mga
detalyeng marapat na isama sa
salaysay. Importante ring
bigyang-pansin ang pakakasunod-
sunod na pangyayari upang
mabuo ang tnay na buod.
E. Pagtatalakay ng bagong Humanap ng kapareha at gawin Ang kuwento na napakinggan Talakayin ang mga mahahlagang Pangkatang Gawain
konsepto at paglalahad ng ang susunod na gawain. kanina ay isang halimbawa ng impormasyon na dapt maisama sa Balikan ang isa sa mga kwentong
bagong kasanayan No. 2. Itala ang mga ginawa ninyong teksto. kwentong isasalaysay. iyong napag-aralan noon,
( Guided Practice) paghahanda sa pagbabalik Ang teksto ay maaaring inyong isalaysay muli ito sa klase ng
paaralan gamit ang Venn napakinggan o nabasa na pasulat o pasalita.
Diagram. nagtataglay ng impormasyon.
Ang ilan sa mga halimbawa ng
mababasang teksto ay maaaring
naglalahad ng bagong
kaalaman, nanghihikayat,
nagsasalaysay ng sunud-sundo
na pangyayari, naglalarawan at
nagpapaliwanag.
Ang pagsasalaysay muli ng
teksto gamit ang sariling salita
ay nangangahulugang
pagkukuwentong muli ng
mahahalagang pangyayari o
detalye nga napakinggan o
nabasa.
Sa tekstong nagsasalaysay, may
mahahalagang impormasyon na
dapat na maisama sa
pagkukuwento. Ito ay ang mga
sumusunod:
▪ Tauhan – kilalanin kung sino-
sino ang pangunahing tauhan
na gumanap sa kuwento.
▪ Tagpuan – alamin kung saan
at kailan naganap ang kuwento.
▪ Simula – sa simulang bahagi,
ipakilaa ang mga tauhan at
tagpuan ng kuwento
▪ Gitna – sa gitnang bahagi,
isalaysay ang suliraning
kinaharap ng tauhan.
Kailangang masagot ang mga
tanong na: Ano ang suliraning
pinagdadaanan ng tauhan?
▪ Wakas – sa wakas na bahagi,
banggitin kung paano nalutas
ang problema o suliranin sa
kwento.
F. Paglilinang sa Kabihasan Pagbabahagi ng mga sagot. Presentasyon ng Awtput
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang Iugnay ang saring karanasan sa Paano mo maisasalaysay muli Sagutan ang story map gamit ang Bilag isang mag-aaral, mahalaga
araw araw na buhay mga sumusunod na larawan. ang isang teksto? pinakapaborito mong kwentong bang maisalaysay mo ang isang
(Application/Valuing) pambata. kwentong iyong napakinggan?
Bakit?

1.

2.

3.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang iyong natutunan sa Ano ang iyong natutunan sa Ano ang mga mahahalagang Ano ang mga mahahalagang
(Generalization) ating aralin? ating aralin? impormasyon na dapat maisama impormasyon na dapat maisama
sa kwentong muling isasalaysay? sa kwentong muling isasalaysay?
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin mo ang Panuto: Pakinggan ang Panuto: Pakinggan ang kuwento, Panuto: Panoorin at pakinggan
maikling kuwento. Sa iyong kuwento, pagkatapos ay sagutin gumawa ng story sequence card ang kuwento “Ang Langgam at
sagutang papel ay isulat ang ang mga tanong sa ibaba. na naglalaman ng pangungusap ang Kalapati” at sagutin ang
iyong sariling karanasan. Napakasaya ng pista sa aming ayon sa wastong pagkakasunod- limang tanong matapos itong
Gamitin ang graphic organizer bayan. Siyam na araw pa sunod nito. panoorin.
sa pagsasagot. lamang ay pinaghandaan na ang Si Apolinario at ang Kaniyang Ina “Ang Langgam at ang Kalapati”
Buwan ng bakasyon, padiriwang na ito. May palabas Habang kausap ni Apolinario [The Ant and the Dove] | Aesop's
napagkasunduan ng pamilya ni sa plasa tuwing gabi. Siyam na Mabini ang kaniyang mga Fables in Filipino | MagicBox
Rey na magbakasyon sa araw na may prusisyon tuwing kamagaral, dumating ang Filipino
malaparaisong lugar ng Boracay. ika-6 ng gabi. Dalawang araw kaniyang inang pagod na pagod. https://www.youtube.com/watch?
Ang lugar kung saan bago sumapit ang kapistahan ay Naglakad lamang ito mula sa v=O2pqFq5RV3o
minimithing marating ng may Mardi Grass o parada ng malayong bayan ng Tanauan, Pagsunod-sunurin ang mga
maraming tao. kanilang pagdiriwang tulad ng Batangas patungong Maynila. pangungusap. Lagyan ng bilang
Nasasabik na siyang inani nilang produkto. Masuyong niyakap ni Apolinario 1-5. Isulat sa papel ang iyong
dumaong sa malaporselanang 1. Sino ang tauhan sa kuwento? Mabini ang ina, malugod na sagot.Pagkatapos ay isulat naman
buhangin at maglaro sa mga alon 2. Saan naganap ang kuwento? dinampian ng halik ang pawisang ito sa anyong patalata ayon sa
ng dagat at bumuo ng kastilyong 3. Anu-ano ang paghahandang noo nito upang mapawi ang wastong pagkakasunod-sunod
buhangin. Nang marating nila ginagawa ng mga tao kung pagod at buong pagmamalaki _____ Nakita ni Langgam na
ang lugar hindi mapigilan ni Rey pista? niyang ipinakilala sa kaniyang babarilin ng mangangaso si
na ang mapahiyaw sa tuwa at 4. Paano nagtapos ang kanilang mga kausap, Nagkamustahan sila. Kalapati.
galak. Agad siyang naglaro sa pagdiriwang? Kaya, labis na naligayahan ang _____ Isang araw namasyal si
buhangin at pinagmasdan ang 5, Sa iyong palagay masaya ba ina sa ginawa ng anak. langgam sa tabi ng sapa.
araw hanggang sa paglubog nito. ang mga tao sa kanilang _____ Kung kaya kinagat ni
Inubos niya ang natitira niyang ginagawa? Bakit? langgam ang mangangaso sa paa.
oras sa pagligo sa dagat at Sagutan ang story map tungkol _____ May isang mangangaso na
mamasyal sa buong isla ng sa narinig na kuwento. naghahanap ng babarilin.
Boracay. Gamitin ang rubriks bilang _____ Nagulat si Kalapati nang
“Walang maitatangging batayan ng iyong gagawin. umaray ang mangangaso at agad
kasiyahan at kakaibang karansan Isulat sa papel ang wastong siyang lumipad
ang hatid nito sa akin”, pahayag pagkakasunod-sunod nito.
ni Rey.
Maituturing na isa ito sa
pinakamagnda kong karanasan
na hindi ko malilimutan.
Anong kaparehong karanasan
ang maiuugnay mo sa maikling
kuwento?
KARANASAN

J. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin
(Assignment)
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

Prepared by:
Checked by:
MARY JOY A. ALMARIO
Teacher III PRECIOSA E. MEDINA
Head Teacher III

You might also like