You are on page 1of 7

Department of Education

Region VI – Western Visayas


Schools Division of Capiz
ESTEFANIA MONTEMAYOR NATIONAL HIGH SCHOOL
Brgy. Ongol Ilaya, Dumarao, Capiz

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN X

ESTEFANIA MONTEMAYOR
NATIONAL HIGH SCHOOL
Division/School Grade Level 10 STE
Learning Area EDUKASYON SA
Teacher DAVEN RAY MONTAÑO PAGPAPAKATAO 10
Quarter IKATLONG
MARCH 19, 2024 MARKAHAN
Teaching Date and 1:00-2:00 PM Duration 1 ORAS
Time

I. LAYUNIN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa pangangalaga sa kalikasan.
Pamantayan ng
Nilalaman
Pamantayan sa Nakagagawa ang mag-aaral ng angkop na kilos upang maipamalas ang pangangalaga
Pagganap sa kalikasan.

Pamantayan sa Natutukoy ang mga isyu tungkol sa paggamit ng kapangyarihan at pangangalaga sa


Pagkatuto kalikasan.
Pagkatapos ng aralin, inaasahang matatamo ang sumusunod na kakayahan:
1. Naipapaliwanag ang mga maling pagtrato sa kalikasan.
Layunin ng Aralin
2. Natutukoy ang sampung utos para sa kalikasan.
3. Napapahalagahan ang kalikasan sa pang araw-araw na buhay.
II. NILALAMAN

Paksang Aralin Pagmamahal sa Bayan

Kagamitan Tarpapel, Aklat at Larawan

Teaching Guide:
Aklat para sa mag-aaral: pahina 217-229
Sanggunian LAS: AP Ikatatlong Markahan MELC 4
Additional Materials from LR Portal, MELC
Other Learning Resources: Downloaded pictures
III.PAMAMARAAN GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG-AARAL
A. Balik-aral sa Paunang Gawain:
nakaraang aralin at/o 1. Panalangin
pagsisimula ng bagong 2. Pagbati at Atendans
aralin 3. Paalala

Balik-Aral:
Bago tayo tumungo sa ating bagong aralin.

1. Ano ang ating tinalakay kahapon? - Ang ating tinalakay


kahapon sir ay tungkol
sa mga angkop na kilos
na nagpapamalas ng
2. Ano-anu ang mga kilos na nagpapamalas ng pagmamahal sa bayan.
pagmamahal sa bayan?
- Mag-aral ng mabuti.
- Huwag magpahuli, ang
oras ay mahalaga.
- Pumila ng maayos.
- Awitin ang pambansang
awit nang may
paggalang at dignidad.
- Maging toto at tapat,
huwag mangopya o
magpakopya.
- Magtipid ng tubig,
magtanim ng puno at
huwag magtapon ng
Magaling! Dahil naaalala niyo pa ang ating basura.
nakaraang topiko. - Iwasan ang anumang
Gawain na hindi naka

Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay


B. Paghahabi sa inaasahan na:
layunin ng 1. Naipapaliwanag ang mga maling pagtrato sa
aralin kalikasan.
2. Natutukoy ang sampung utos para sa
kalikasan.
3. Napapahalagahan ang kalikasan sa pang
araw-araw na buhay.
C. Pag-uugnay Motibasyon:
ng mga Panuto: Suriin at kilatisin ng mabuti ang larawan.
halimbawa sa
bagong aralin

Pamprosesong Tanong:

1. Ano ang inyong nakikita sa larawan?

2. Sa tingin niyo, ano ang ipinahihiwatig ng (maaaring iba-iba ang sagot ng


larawan? mga mag-aaral)

Mahusay! Ngayong araw tatalakayin natin ang


tungkol sa Pangangalag sa Kalikasan.
D. Pagtatalakay ng Ang Tao Bilang Tagapangalaga ng Kalikasan
bagong
konsepto at Bilang mga mamamayan ng mundo, tayo ay
paglalahad ng may gampanin na pangalagaan ang kalikasan.
bagong Dahil dito natin kinukuha ang ating mga
kasanayan pangangailangan, nararapat lamang na ito ay ating
pangalagaan at huwag abusuhin. Bilang tao na may
kakayahang mag-isip at umunawa, tayo rin ang
may kakayahan na gumawa ng mga kilos upang
malutas ang mga suliraning pangkalikasan.

Ang graphic organizer sa ibaba ay tumatalakay


sa mga prinsipyo ukol sa gampanin ng tao bilang
tagapangalaga ng kalikasan.

Ano-anu ang mga maling pagtrato ng mga tao sa - Maling pagtapon ng


Kalikasan? Basura.
- Iligal na pagputol ng
mga puno.
- Polusyon sa hangin,
tubig, at lupa.
- Pagkaubos ng mga
natatanging species ng
hayop at halaman sa
kagubtan.
- Malabis at mapanirang
pangingisda.
- Ang pagko-convert ng
mga lupang sakahan,
iligal na papagmimina,
at quarrying.
Sa tingin niyo, sino ang pangunahing kalaban ng - Global warming at
ating kalikasan? climate change.
- Komeryalismo at
urbanisasyon.

Ito ay hindi listahan ng mga


dapat at hindi dapat gawin,
kundi mga prinsipyong
gagabay (guiding principles)
sa pangangalaga ng kalikasan.

1. Ang tao na nilikha ng


Diyos na Kanyang kawangis
ang siyang nasa itaas ng lahat
ng Kaniyang mga nilikha
Ano-anu ang sampung utos para sa Kalikasan? bilang pakikiisa sa banal na
gawain ng paglilikha.
2. Ang kalikasan ay hindi
nararapat na gamitin bilang
isang kasangkapan na
maaaring manipulahin at
ilagay sa mas mataas na lugar
na higit pa sa dignidad ng tao.
3. Ang responsibilidad na
pang-ekolohikal ay gawaing
para sa lahat bilang paggalang
sa kalikasan na para rin sa
lahat, kabilang na ang mga
henerasyon ngayon at ng sa
hinaharap.
4. Sa pagharap sa mga
suliraning pangkalikasan,
nararapat na isaalang-alang
muna ang etika at dignidad ng
tao bago ang makabagong
teknolohiya.
5. Ang kalikasan ay kaloob
ng Maylikha sa mga tao na
dapat gamitin nang may
katalinuhan at pananagutang
moral.
Bakit natin kailangang sundin ang sampung utos 6. Ang politika ng
para sa Kalikasan? kaunlaran ay nararapat na
naaayon sa politika ng
ekolohiya. Ang halaga at
tunguhin ng bawat
pagpapaunlad sa kapaligiran
ay nararapat na bigyang pansin
at timbangin nang maayos.
7. Ang wakas ng
pagkamundong kahirapan ay
may kaugnayan sa
pangkalikasang tanong na
dapat nating tandaan, na ang
lahat ng likas na yaman sa
mundo ay kailangang ibahagi
sa bawat tao na may
pagkakapantay-pantay.
8. Ang karapatan sa isang
malinis at maayos na
kapaligiran ay kailangang
protektahan sa pamamagitan
ng pang-internasyonal na
pagkakaisa at layunin.
9. Ang pangangalaga sa
kapaligiran ay
nangangailangan ng
pagbabago sa uri ng
pamumuhay na nagpapakita ng
moderasyon o katamtaman at
pagkontrol sa sarili at ng iba.
Ito ay nangangahulugang
pagtalikod sa kaisipang
konsyumerismo.
10. Ang mga isyung
pangkalikasan ay
nangangailangan ng espiritwal
Ano ang mangyayari kapg hindi natin sinunod ang na pagtugon bunga ng
sampung utos na ito? paniniwala na ang lahat na
nilikha ng Diyos ay Kaniyang
kaloob kung saan mayroon
tayong responsibilidad.

Mga karagdagang Hakbang


upang makatulong sa
pagpanumbalik at
pagpapanatili sa kagandahan at
kasaganahan ng mundo:

- Itapon ang basura sa


tamang lugar.
- Pagsasabuhay ng 4R.
- Pagtatanim ng mga
Puno.
- Sundin ang batas at
makipagtulungan sa
mga tagapagpatupad
nito.
- Mabuhay ng Simple.
E. Paglinang sa Pamprosesong Tanong:
kabihasaan
1. Paano nga ba natin pangangalagaan ang
ating kalikasan at kapaligiran? (maaaring iba-iba ang sagot ng
2. Sino kaya ang dapat sisihin sa mga maling mga mag-aaral)
gawaing ito o pagmaltrato sa ating
kalikasan? Ipaliwanag.
3. Ano ang mga maaari mong gawin upang
pangalagaan ang kalikasan?
F. Paglalapat ng Pamprosesong Tanong:
aralin sa pang
araw-araw na 1. Bilang isang mag-aaral, paano mo - (maaaring iba-iba ang
buhay mapapahalagahan o mapangalagaan ang sagot ng mag-aaral)
kalikasan?

G. Paglalahat ng Pamprosesong Tanong: - Maling pagtapon ng


aralin Basura.
1. Ano-anu ang mga maling pagtrato ng mga - Iligal na pagputol ng
tao sa Kalikasan? mga puno.
- Polusyon sa hangin,
tubig, at lupa.
- Pagkaubos ng mga
natatanging species ng
hayop at halaman sa
kagubtan.
- Malabis at mapanirang
pangingisda.
- Ang pagko-convert ng
mga lupang sakahan,
iligal na papagmimina,
at quarrying.
- Global warming at
climate change.
- Komeryalismo at
urbanisasyon.

- Itapon ang basura sa


tamang lugar.
2. Magbigay ng mga hakbang na nakakatulong - Pagsasabuhay ng 4R.
na pangalagaan ang kalikasan? - Pagtatanim ng mga
Puno.
- Sundin ang batas at
makipagtulungan sa
mga tagapagpatupad
nito.
- Mabuhay ng Simple.

H. Pagtataya ng Panuto: Isulat ang TAMA kapag totoo ang diwa ng


aralin pangungusap, isulat naman ang MALI kapag ang
diwa nito ay hindi totoo. Isulat ang sagot sa inyong
sagutang papel. Sagot:
_______ 1. Ang tungkulin na pangalagaan ang
kalikasan ay nakaugat sa katotohanang lahat tayo ay 1.Mali
mamamayan ng iisang mundo. 2.Mali
_______ 2. Inutusan ng Diyos ang tao na alagaan 3.Tama
ang kalikasan at maging tagapagdomina nito para sa 4.Tama
susunod na henerasyon. 5.Tama
_______ 3. Ang tunay na pangangalaga sa 6.Tama
kalikasan ay pagpapakita ng paggalang sa 7.Mali
kabutihang panlahat. 8.Tama
_______ 4. Ang Sampung Utos para sa Kalikasan 9.Mali
ay listahan ng mga dapat at hindi dapat gawin sa 10.Tama
pangangalaga sa kalikasan.
_______ 5. Ang responsibilidad na pang-ekolohikal
ay gawaing para sa lahat.
_______ 6. Ang kalikasan ay nararapat na gamitin
bilang isang kasangkapan lamang.
_______ 7. Ang halaga at tunguhin ng bawat
pagpapaunlad sa kapaligiran ay hindi nararapat na
bigyang-pansin at timbangin nang maayos.
_______ 8. Ang lahat ng likas na yaman sa mundo
ay kailangang ibahagi sa bawat tao na may
pagkakapantay-pantay.
_______ 9. Ang mabuhay nang simple ay isang
hakbang upang makatulong sa pagpapanatili sa
kagandahan at kasaganaan ng mundo.
______ 10. Sa lahat ng pagkakataon, itapon ang
basura sa tamang lugar.
I. Karagdagang Takdang Aralin:
Gawain para sa
takdang aralin at Mag-aral ng MABUTI para sa inyong 3rd Grading
remediation Examination.

Inihanda ni:

DAVEN RAY D. MONTAÑO


Student Intern

Iniwasto ni:

CHRISTIAN BARRIENTOS
Cooperating Teacher

You might also like