You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12 Paaralan Bambang Elementary School Baitang/Antas Ikalima

DAILY LESSON LOG Guro Loretta Asignatura Filipino


(Pang-araw-araw na
Tala sa Pagtuturo) Petsa/Oras APRIL 01-05, 2024 Markahan Ikaapat

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


A. LAYUNIN 1. Nakapagbibigay ng maaaring solusyon sa isang naobserbahang suliranin.
2. Nakagagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan o nabasa.
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagpapahalaga at ksanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagaganap Napahahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakakagawa ng dayagram ng ugnayang Nakakagawa ng dayagram ng ugnayang Nakakagawa ng dayagram ng ugnayang Nakakagawa ng dayagram ng
(Isulat ang code ng bawat sanhi at bunga mula sa tekstong sanhi at bunga mula sa tekstong sanhi at bunga mula sa tekstong ugnayang sanhi at bunga mula sa
kasanayan) napakinggan. napakinggan. napakinggan. tekstong napakinggan.
F5PN-IVa-d-22 F5PN-IVa-d-22 F5PN-IVa-d-22 F5PN-IVa-d-22
A. NILALAMAN Catch-up
Friday
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng MELC FILIPINO 5 MELC FILIPINO 5 MELC FILIPINO 5 MELC FILIPINO 5
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral

3. Mga pahina sa Teksbuk


4. Karagdagang Kagamitan Mapa
mula sa portal ng Learning Larawan
Resource Powerpoint Presentation, chalk board, Laptop, TV

B. Iba pang Kagamitang Panturo


B. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito? Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito? Panuto: Ano ang maaaring solusyon sa Panuto: Ano ang maaaring solusyon sa
aralin at/o pagsisimula ng Isulat sa loob ng tatsulok ang iyong sagot. Isulat sa loob ng tatsulok ang iyong sagot. sumusunod na kalagayan? Piliin at sumusunod na kalagayan? Piliin at
bagong aralin isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong isulat ang titik ng tamang sagot sa iyong
sagutang papel.
sagutang papel.
1. Hindi makita ni Jose ang nakasulat sa 1. Masakit ang ngipin ng bata dahil sa
pisara dahil mas matangkad ang kaklase kumain siya ng kendi.
niyang nakaupo sa unahan niya. A. Pagalitan ang bata.
A. Paalisin ang nasa unahan. B. Bigyan ng laruan ang bata para
B. Siya ang uupo sa unahan. malibang.
C. Patabihin ang nasa unahan. C. Pagsipilyuhin ang bata.
2. Pauwi na si Carla nang biglang
2. Basa ang sahig dahil natapon ang tubig bumuhos ang malakas na ulan. Wala
sa baso. siyang dalang payong.
A. Punasan ang sahig. A. Makisabay pauwi sa kaniyang kaklase.
B. Hayaan na lang ito. B. Lumusong sa ulan para makauwi
C. Hintaying matuyo ito. kaagad.
3. Palaging huli sa pagpasok sa klase si C. Hintayin na sunduin ng magulang.
3. Nagreklamo ang isang mag-aaral dahil

1
Jhom dahil lagi siyang puyat. may kodigo ang isa sa
A. Matulog na lang siya sa paaralan. kanilang kaklase habang kumukuha ng
B. Huwag siyang pumasok sa unang pagsusulit. Kung ikaw ang
guro, ano ang iyong gagawin?
asignatura sa umaga. A. Pagsabihan siyang tumahimik.
C. Magpagising sa kaniyang ina. B. Alamin kung may katotohanan ang
sinasabi niya.
C. Palabasin ang inirereklamong mag-
aaral.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Basahin ng may pang-unawa ang kuwentong Basahin ng may pang-unawa ang kuwentong Basahin ng may pang-unawa ang kuwentong “Ang Pagbabago ni Evan”.
“Ang Pagbabago ni Evan”. Pagkatapos, “Ang Pagbabago ni Evan”. Pagkatapos, Pagkatapos, sagutin nang tama ang katanungan. Isulat ang iyong sagot sa sagutang
sagutin nang tama ang katanungan. Isulat sagutin nang tama ang katanungan. Isulat papel. Unawain din ito upang magkaroon ka ng kahandaan para sa susunod na
ang iyong sagot sa sagutang papel. Unawain ang iyong sagot sa sagutang papel. Unawain gawain.
din ito upang magkaroon ka ng kahandaan din ito upang magkaroon ka ng kahandaan
para sa susunod na gawain. para sa susunod na gawain.

Ang Pagbabago ni Evan Ang Pagbabago ni Evan


Isinulat ni Analyn C. Balanon Isinulat ni Analyn C. Balanon

Sina Mang Nardo at Aling Pacing ay may Sina Mang Nardo at Aling Pacing ay may
isang anak na lalaki na ang pangalan ay isang anak na lalaki na ang pangalan ay
Evan. Nag-aaral siya at nasa ikalimang Evan. Nag-aaral siya at nasa ikalimang
baitang na sa kasalukuyan. Noong una, baitang na sa kasalukuyan. Noong una,
madaling utusan si Evan ngunit nang madaling utusan si Evan ngunit nang
malulong sa laro sa computer ay nagbago malulong sa laro sa computer ay nagbago
siya. Hindi na niya ginagawa kaagad ang siya. Hindi na niya ginagawa kaagad ang
mga iniuutos sa kaniya at hindi na ito mga iniuutos sa kaniya at hindi na ito
pumipirmi ng bahay. pumipirmi ng bahay.

Kahit ang pagkain ay nakakalimutan na Kahit ang pagkain ay nakakalimutan na


niya. Isang araw, nagreklamo si Evan na niya. Isang araw, nagreklamo si Evan na
masakit ang ulo at nanlalabo ang kaniyang masakit ang ulo at nanlalabo ang kaniyang
paningin. Agad siyang pinatingnan sa paningin. Agad siyang pinatingnan sa
manggagamot at nalaman na nasira na ang manggagamot at nalaman na nasira na ang
kaniyang mga mata dahil sa sobrang kaniyang mga mata dahil sa sobrang
paggamit ng computer na kapag hindi ito paggamit ng computer na kapag hindi ito
maagapan ay maaari niya itong ikabulag. maagapan ay maaari niya itong ikabulag.

Dahil dito, pinagbawalan na siya ng Dahil dito, pinagbawalan na siya ng


kaniyang mga magulang sa paggamit ng kaniyang mga magulang sa paggamit ng
anumang gadget. Labis na nalungkot si Evan anumang gadget. Labis na nalungkot si Evan
dahil nanibago siya at nababagot sa bahay sa dahil nanibago siya at nababagot sa bahay sa
maghapong walang ginagawa. maghapong walang ginagawa.

C. Pag-uugnay ng mga Mga Tanong: Mga Tanong: Mga Tanong: Mga Tanong:
halimbawa sa bagong aralin 1. Paano nagbago ang ugali ni Evan? 1. Paano nagbago ang ugali ni Evan? 1. Paano maipamamalas ang paggalang 1. Paano maipamamalas ang
2. Ano ang katangian ni Evan noong hindi 2. Ano ang katangian ni Evan noong hindi sa taglay ng kultura ng ibang tao? paggalang sa taglay ng kultura ng
pa siya nalulong sa laro sa computer? pa siya nalulong sa laro sa computer? 2. Bakit mahalaga ang paggamit nang ibang tao?
3. Bakit nasira ang mata ni Evan? 3. Bakit nasira ang mata ni Evan? maayos na pangungusap sa isang usapan? 2. Bakit mahalaga ang paggamit
4. Bakit siya pinagbawalan sa paggamit ng 4. Bakit siya pinagbawalan sa paggamit ng nang maayos na pangungusap sa
anumang gadget? anumang gadget? isang usapan?
5. Ano ang naramdaman niya nang 5. Ano ang naramdaman niya nang
ipagbawal sa kanya ang paggamit ng ipagbawal sa kanya ang paggamit ng
computer? computer?
2
D. Pagtatalakay ng bagong Sabihin sa klase; Sabihin sa klase; Anu-ano ang mga salitang ginagamit Anu-ano ang mga salitang ginagamit
konsepto at paglalahad ng Bahagi ng kasanayan sa mapanuring Bahagi ng kasanayan sa mapanuring upang matukoy ang sanhi sa ugnayang upang matukoy ang sanhi sa
bagong kasanayan #1 pagbasa ang paglalahad ng kalutasan sa pagbasa ang paglalahad ng kalutasan sa sanhi at bunga? ugnayang sanhi at bunga?
sitwasyon o kalagayan. Ito ay sitwasyon o kalagayan. Ito ay
pagmumungkahi ng dapat gawin upang pagmumungkahi ng dapat gawin upang
malutas ang problema. malutas ang problema.

Anu-ano ang mga suliraning binanggit sa Anu-ano ang mga suliraning binanggit sa
napakinggan o binasa napakinggan o binasa
mong kuwento? mong kuwento?
E. Pagtatalakay ng bagong Ano ang maibibigay mong solusyon Ano ang maibibigay mong solusyon Mula sa binasang kuwento sa itaas, Mula sa binasang kuwento sa itaas,
konsepto at paglalahad ng sa mga suliraning ito? sa mga suliraning ito? ibigay ang sanhi o bunga ng bawat ibigay ang sanhi o bunga ng bawat
bagong kasanayan #2 pangyayari. Isulat ang sagot sa iyong pangyayari. Isulat ang sagot sa iyong
Isulat ito sa iyong sagutang papel. Isulat ito sa iyong sagutang papel. kuwaderno. kuwaderno.

1. Nagtinda ng abaka ang ilang 1. Napansin ng isang mamimili ang


kababaihan ___________________. panindang abaka ____________.
2. _________________, kinilala na ang 2. _____________, binigyan sila ng
abaka sa kanilang rehiyon. tulong ng local na pamahalaan.
3. Nakaipon ng malaking halaga ang
organisasyon _______________.

F. Paglinang sa Kabihasan Panuto: Basahin ang sumusunod na Panuto: Basahin ang sumusunod na Panuto: Basahin ang sumusunod na Panuto: Basahin ang sumusunod na
(Tungo sa Formative sitwasyon. Piliin ang tamang solusyon sa sitwasyon. Piliin ang tamang solusyon sa sitwasyon. Piliin ang tamang solusyon sa sitwasyon. Piliin ang tamang
Assessment) bawat sitwasyon at isulat ang titik ng bawat sitwasyon at isulat ang titik ng bawat sitwasyon at isulat ang titik ng solusyon sa bawat sitwasyon at isulat
tamang sagot sa inyong sagutang papel. tamang sagot sa inyong sagutang papel. tamang sagot sa inyong sagutang papel. ang titik ng tamang sagot sa inyong
sagutang papel.
Mababa ang marka ni Hanica sa nakaraang Nagkaroon ng paligsahan sa pagkanta at
Maraming gawain sa bahay ang pamilyang
lingguhang pagsusulit dahil puro laro ang sumali si Arnel pero hindi siya nanalo. May proyekto sa MAPEH ang klase.
Teng dahil sa darating na
kaniyang inatupag. Natakot siya na baka Narinig niya sa kaniyang mga kaklase Guguhit sila ng isang larawan ng
kaarawan ng bunso nilang kapatid. Ano ang
mapagalitan siya ng kaniyang ina kapag ang panunukso na siya’y talunan. Paano magandang pook sa kanilang lugar.
dapat gawin ni Mila bilang nakatatandang
naulit ito. Ano ang dapat niyang gawin? niya haharapin ang panunukso ng mga Isa si Renz sa kasapi ng grupo na
kapatid para makatulong?
kaklase niya? magaling sa pagguhit. Paano siya
A. Gumawa ng kodigo. makatutulong?
A. Maghugas ng mga plato.
B. Mag-aral bago ang pagsusulit. A. Aawayin niya ang mga kaklase.
B. Manood ng telebisyon.
C. Mangopya sa katabi. B. Hindi niya sila papansinin. A. Magboluntaryo na tutulong sa
C. Makipaglaro sa kapitbahay.
C. Isusumbong sila sa pulis. pagguhit.
B. Magsawalang kibo para ‘di
malaman ng iba na magaling siya.
C. Ipaguhit sa iba ang proyekto.

G. Paglalapat ng aralin sa pang- Gumawa ka ng dayagram ng ugnayang Gumawa ka ng dayagram ng ugnayang Gumawa ka ng dayagram ng ugnayang Gumawa ka ng dayagram ng
araw-araw na buhay sanhi at bunga mula sa sumusunod na sanhi at bunga mula sa sumusunod na sanhi at bunga mula sa sumusunod na ugnayang sanhi at bunga mula sa
tekstong iyong papakinggan o babasahin. tekstong iyong papakinggan o babasahin. tekstong iyong papakinggan o babasahin. sumusunod na tekstong iyong
Gawin mo ito sa iyong sagutang papel. Gawin mo ito sa iyong sagutang papel. Gawin mo ito sa iyong sagutang papel. papakinggan o babasahin. Gawin mo
ito sa iyong sagutang papel.

Pumunta sa bukid ang magkakapatid na Pumunta sa bukid ang magkakapatid na Si Marcia ay galing sa isang mahirap na
Tomas, Tony at Gilbert para manguha ng Tomas, Tony at Gilbert para manguha ng pamilya. Matalino siya at masipag mag- Si Marcia ay galing sa isang mahirap
bayabas. Hitik sa bunga ang puno ng bayabas. Hitik sa bunga ang puno ng aral. Nagsusumikap siya sa pag-aaral na pamilya. Matalino siya at masipag
bayabas kaya dali-daling umakyat agad si bayabas kaya dali-daling umakyat agad si upang maiahon niya sa kahirapan ang mag-aral. Nagsusumikap siya sa pag-
Tomas. Ilang sandali lang, sumigaw siya Tomas. Ilang sandali lang, sumigaw siya kaniyang pamilya. Dahil sa sipag at aaral upang maiahon niya sa
dahil may nakita siyang malaking ahas na dahil may nakita siyang malaking ahas na tiyaga sa pag-aaral ay palagi siyang kahirapan ang kaniyang pamilya.
nakalambitin sa puno. Nakabitaw siya sa nakalambitin sa puno. Nakabitaw siya sa nangunguna sa klase. Dahil sa sipag at tiyaga sa pag-aaral
kaniyang pagkakakapit sa sanga at siya’y kaniyang pagkakakapit sa sanga at siya’y ay palagi siyang nangunguna sa
nahulog. nahulog. klase.

3
H. Paglalahat ng Arallin Ang pagbibigay ng sanhi at bunga ay may Ang pagbibigay ng sanhi at bunga ay may Gamit ang isang dayagram, mailalahad Gamit ang isang dayagram,
mga dahilan ang bawat pangyayari. mga dahilan ang bawat pangyayari. nang mas malinaw ang ugnayang sanhi at mailalahad nang mas malinaw ang
bunga. ugnayang sanhi at bunga.
Dapat matukoy namabuti ang sanhi upang Dapat matukoy namabuti ang sanhi upang
malutas kung ito’y nagdudulot ng suliranin malutas kung ito’y Ang dayagram ay isang balangkas na Ang dayagram ay isang balangkas
upang maging maganda ang bunga. nagdudulot ng suliranin upang maging ginagamit upang maipakita ang na ginagamit upang maipakita ang
maganda ang bunga. pagkakaugnay ng mga kaisipan. Sa pagkakaugnay ng mga kaisipan. Sa
pamamagitan nito, madali nating pamamagitan nito, madali nating
maiintindihan ang ugnayang sanhi at maiintindihan ang ugnayang sanhi at
bunga. bunga.
I. Pagtataya ng Aralin Ano ang iyong magiging solusyon sa Ano ang iyong magiging solusyon sa Ano ang iyong magiging solusyon sa Ano ang iyong magiging solusyon sa
suliranin na nasa ibaba? Isulat ang iyong suliranin na nasa ibaba? Isulat ang iyong suliranin na nasa ibaba? Isulat ang iyong suliranin na nasa ibaba? Isulat ang
sagot sa sagutang papel. sagot sa sagutang papel. sagot sa sagutang papel. iyong sagot sa sagutang papel.

Maraming kabataan ang nahihilig sa Mahilig sa bola ang batang si Jeff, pero Tuwing linggo ay nagsisimba ang buong Pinangakuan si Fernan ng kaniyang
paglalaro ng mga gadget tulad ng cellphone, maliit pa siya. Tuwing nakakakita siya ng mag-anak ni Harvey. May dumating na tatay na ibibili siya ng bagong laruan
tablet at marami pang iba. Napapabayaan bola, gusto niya itong kunin. Kapag ‘di niya bisita ang pamilya at inimbitahan ang kapag nakakuha siya ng mataas na
nila ang kanilang ito makuha, nagwawala siya at hindi buong mag-anak na dumalo sa isang marka sa pagsusulit at nagawa niya
pag-aaral. Hindi na sila nakapagbabasa ng tumitigil sa pag-iyak. kasalan ng kanilang kamag-anak. Hindi ito. Nang ipaalam na niya ito sa
leksiyon pagdating sa bahay na matanggihan ng kaniyang mga magulang kaniyang tatay, sinabi nito na kulang
makatutulong para lubos nilang ang imbitasyon. ang pera para sa laruang nais niya.
maintindihan ang mga aralin sa araw-araw
kung kaya madalas ay wala silang takdang-
aralin.
J. Karagdagang gawain para sa Ang pangungusap sa ibaba ay nagpapakita Ang pangungusap sa ibaba ay nagpapakita Ang pangungusap sa ibaba ay Ang pangungusap sa ibaba ay
takdang-aralin at remediation ng ugnayang sanhi at bunga. Gumawa ka ng ng ugnayang sanhi at bunga. Gumawa ka ng nagpapakita ng ugnayang sanhi at bunga. nagpapakita ng ugnayang sanhi at
dayagram na naglalahad ng ugnayang ito. dayagram na naglalahad ng ugnayang ito. Gumawa ka ng dayagram na naglalahad bunga. Gumawa ka ng dayagram na
Gawin mo ito sa iyong sagutang papel. Gawin mo ito sa iyong sagutang papel. ng ugnayang ito. Gawin mo ito sa iyong naglalahad ng ugnayang ito. Gawin
sagutang papel. mo ito sa iyong sagutang papel.
Sa pagsisikap nilang magkakapatid, lumago Mabagal siyang kumilos kaya naiwan siya
ang negosyo ng kanilang pamilya. ng kaniyang mga kasamahan. Hindi siya nakapasok sa trabaho dahil sa Umiyak ang bata nang agawan siya
malakas na ulan. ng laruan ng kaniyang kalaro.
C. Mga Tala

D. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng


80% sa pagtataya

B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba


pang gawain para sa remediation

C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-


aaral na nakaunawa sa aralin

D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa


remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong


ng lubos? Paano ito nakatulong?

F. Anong suliranin ang aking naranasan na


solusyunan sa tulong ng aking punungguro at
superbisor?

4
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like