You are on page 1of 9

Paaralan Sta.

Maria Elementary School Grado Five


Guro Jocelyn D. Caling Banghay Aralin Filipino
Araw ng pagtuturo Kwarter fourth
Oras ng pagtuturo Bilang ng araw 1

I. Layunin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa
A. Pamantayang
napakinggan
Pangnilalaman
Nakabubuo ng nakalarawang balangkas batay sa napakinggan.
B. Pamantayan sa
Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong
Pagkatuto (Isulat napakinggan F5PN-IVa-d-22
ang code ng bawat
kasanayan)
D. Most Essential Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong
Learning napakinggan F5PN-IVa-d-22
Competencies
(MELC)
(If available, write the indicated MELC)
E. Enabling Nakagagawa ng dayagrama ng ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong napakinggan
Competencies F5PN-IVa-d-22
(If available, write the attached enabling
competencies)
Paggawa ng Dayagrama ng Ugnayang Sanhi at Bunga
II. Nilalaman

III. KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
Curriculum Guide in Filipino pahina 100
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro:

2. Mga pahina sa
Alab Filipino pg.165-167
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
Iba pang
Kagamitang
Panturo
B. List of Learning
Resources for Tsart, Organizer, Powerpoint presentation
Development and
Engagement Activities
C. Istratihiya: Differentiated Instruction, Positive Interdependence, group work, group
reporting
Integrasyon: Science v
IV. Pamamaraan
A. Panimula/Paghahanda
Magandang araw mga bata! Ako po si Teacher Jocelyn. Ako ang magiging
guro ninyo sa aralin na ito, Handa na ba kayong matuto?

Bago natin simulan ang ating aralin, awitin muna natin ang awit na may
pamagat na maghugas ng kamay
Sabayan niyo akong awitin.

B. Pagbibgay ng Bago tayo magsimula, nais kong malaman ano-ano ang dapat tandan
Kasunduan kapag may leksyon?
(ihanda ang modyul,sagutang papel,kwaderno at pluma)
(, maupo ng maayos)
(makinig ng maigi sa guro)
(makilahok sa mga gawain)
Mga bata, Alalahanin ninyo ito sa buong talakayan natin sa araw na
ito.

C. Balik-aral
Kahapon natalakay natin ang tungkol sa pagtukoy sa kahulugan ng mga
salita.ngayon balikan natinkung naaalalaniyo pa ba ang ating aralin.
Punan ang nawawalang letra sa loob ng kahon upang mabuo ang salitang
inilalarawan sa bawat bilan

1. Walang dumi o mantsa


M l n i
2. Pagpunta o pagbisita sa magagandang lugar
p m a m s a l

3. Pag-awas ng tubig sa isang lagayan


U m a p W

4. Natatakot sa anumang mangyari


N n g g A m b

5. Paggawa ng isang aksyon sa isang bagay


k m l s

D. Pagganyak

Mayroon akong ipapakita na mga larawan.ano ang napapansin ninyo?


E. Paglalahad
Batay sa larawang ipinakita ko.pakinggan ninyo ang babasahin kong teksto tungkol
dito.

Noon malinis, mabango at malinaw ang tubig kaya marami ang


namamasyal at naliligo sa Ilog- Tabon. Kaya lang nasira ang kagandahan ng
ilog, pinabayaan ito ng mga tao. Marami ang nagtatapon ng basura sa ilog
kaya sa kaunting pag-ulan ay umaapaw ito. Namatay ang mga isda dahil sa
marumi na ang tubig sa ilog. Nangangamba ang mga tao na tuluyan nang
masira ang Ilog, kaya kailangan kumilos sila bago mahuli ang lahat.

Ngayon batay sa inyong narinig na teksto.


F. Pagtatalakay
Ano-ano ang dahilan ng pagkasira ng Ilog Tabon?
Ano-ano ang mga epekto ng pagkasira ng Ilog Tabon ?

Ang mga ito ay nagsasaad ng sanhi at bunga. Ang sanhi ay tumutukoy sa


pinagmulan o dahilan ng isang pangyayari. Ito ay nagsasabi ng mga kadahilanan
ng mga pangyayari.
May mga pang-ugnay o hudyat na nagpapahayag ng dahilan o sanhi
Kasi
sapagkat/pagkat
dahil sa
palibhasa
nagging

Ang bunga naman ay ang resulta o kinalabasan o dulot ng pangyayari. Ito ang
epekto ng kadahilanan ng pangyayari.
May mga pang-ugnay o hudyat na nagpapahayag ng epekto o kinalabasan ng
pangyayari.
Kaya/kaya naman
Kung /kung kaya
Bunga nito
kapag nauuna ang sanhi, sumusunod naman ang bunga.kapag nauna ang bunga,
kasunod naman nito ang sanhi.

Isa sa mga paraan upang maipakita ang ugnayan ng sanhi at bunga ay ang
paggawa ng dayagram. Ito ay isang disenyo ng geometriko ng mga impormasyon.
Ito ay ginagamit upang mas maipakita sa biswal na pamamaraan ang kaugnayan
ng mga impormasyon.
Narito ang ilang dayagrama na maaring gamitin.
Ito ang concept map.

Ito ang venn diagram

Ito naman ang table diagram.

sanhi bunga
Madali lamang gawin ang dayagram gamit ang iba’t-ibang hugis.

Gamit ang ugnayang sanhi at bunga mula sa tekstong narinig , ganito ang
paggawa ng concept map.
1. Nasira ang Kagandahan ng ilog Tabon

Sanhi
Dahil pinabayaan ng mga tao

Bunga Bunga Bunga Bunga


Marumi Mabaho Wala ng Hindi na
ang ang tubig naliligo malinis ang
tubig tubig

Gamit ang ugnayang sanhi at bung amula sa teksto, ganito ang paglagay ng
datos sa venn diagram.
2. Namatay ang mga isda(bunga) dahil sa marumi na ang tubig sa
ilog(sanhi)

Dahil sa Namatay
marumi na ang mga
ang tubig isda
sa ilog

3. Marami ang nagtatapon ng basura sa ilog (Sanhi) kaya sa kaunting pag-


ulan ay umaapaw ito (Bunga)

sanhi bunga
Marami ang nagtatapon ng Kaya sa kaunting pag-ulan ay
basura umaapaw ito

G. Paglalahat
H. Paglalapat/Aplikasyon Pangkatang Gawain

Pangkat I – Ano kaya ang manyayari kung ikaw ay hindi susunod sa nanay
at tatay mo.
Pangkat II- Umuulan nang malakas sa buong magdamag. Napuno ng tubig
ang mga estero at kanal
Pangkat III – Nakalimutan mong isara ang bahay nyo at pumasok ka na sa
paaralan.

Ilahad ang pag-uulat sa pamamagitan ng sabayang pagbigkas


Pangkat I
Sanhi Bunga

Ipakita sa pamamagitan ng drama ang nabuong dayagram

Pangkat II
Sanhi

Bunga
Ipakita sa pamamagitan ng pagbabalita ang nabuong dayagram
Pangkat III

Bunga
sanhi
V. Pagtataya/ebalwasyon

Itambal ang Hanay A sa Hanay B


VI. Takdang-Aralin

Checked and observe by: PREPARED BY:

JACKYLYN M. HAGONOY JULIOUS P. BOLAY-OG JOCELYN D. CALING


MT-I HT-I T-I

You might also like