You are on page 1of 13

Republic of the Philippines

Department of Education
MIMAROPA REGION
DIVISION OF PUERTO PRINCESA CITY
STA. MONICA ELEMENTARY SCHOOL
DETALYADONG BANGHAY-ARALIN SA SCIENCE III

I. LAYUNIN
A.Pamantayang Pangnilalaman The learners demonstrate understanding of
sources and uses of light, sound, heat and
(Content Standard)
electricity
B.Pamantayan sa Pagganap The learners should be able to apply the
knowledge of the sources and uses of light,
(Performance Standard)
sound, heat, and electricity
C.Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Most Essential Learning Describe the different uses of light, sound, heat
Competencies and electricity in everyday life

Mga layunin ng aralin 1. Natutukoy ang pinanggalingan ng iba’t


ibang tunog
2. Nailalarawan ang iba’t ibang gamit ng
tunog sa pang araw-araw na pamumuhay
3. Naipaliliwanag ang kahalagahan ng gamit
ng tunog.

II. NILALAMAN
Paksa Gamit ng Tunog
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Science MELCs, Grade III, page 377
1. MELC
2. TG Science III Teacher’s Guide, page 159
3. LM Science III Learner’s Material, page 142-143
4. Karagdagang Kagamitan mula sa Contextualized Learning Activity Sheets (CLAS)
Portal ng Learning Resource SCIENCE III, Kwarter III – Linggo 5 Mga Gamit ng
Tunog at Koryente
B. Kagamitang Panturo larawan, telebisyon, laptop, tsart, PowerPoint
presentation, activity sheets, video clip from YT
C. Pagpapahalaga Warning Sounds Awareness
D. Integrasyon AP – Laging Handa sa Sakuna at Kalamidad
Science – Pangangalaga sa Organong Pandama
gaya ng tainga
EsP-Pag-iingat sa Daan
E. Teaching Strategy Explicit Direct Instructions
IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG- MGA
AARAL ANOTASYON

Mga paghahanda bago ang


aralin:
1. (Pagbati at Panalangin) “Magandang hapon
Magandang hapon mga
din po guro”
bata ! Bago tayo
magsimula,tumayo (Tatayo ang lahat at
muna ang lahat para sa mananalangin)
panalangin.

(pauupuin na ang mga bata


at ihahanda sa aralin)

2. (Checking of attendance)
Sino sino ang wala sa klase
ngayong hapon? Lahat po ay nandio
guro!

Magaling! Natutuwa ako


sapagkat walang lumiban sa
araw na ito.

3. Setting of Standards
Ano ano ang mga dapat natin
Makinig nang
tandan habang tayo ay nag
Mabuti
aaral sa loob ng ating silid-
aralan? Huwag maingay
Sumagot lang kapag
tinawag ng guro

Maupo nang tuwid


at maayos
(at iba pa)

Magaling! Lahat ng sinabi


ninyo ay tama. Aasahan ko
na gagawin ninyo ito habang
tayo ay nag aaral.
A. Balik –Aral Bago tayo dumako sa
/Pagsisimula ng paksang ating tatalakayin sa
bagong Aralin araw na ito tayo muna ay
(Review) mag balik-aral. Mayroon
akong inihandang aralin.
Halina’t gawin natin.

Mga inaasahang
sagot

B. PAGHAHABI NG
LAYUNIN (ang mga mag aaral
Tumayo ang lahat para sa
isang awitin. ay kakanta ng
awiting may kilos at
(Kung Ikaw ay Masaya
tunog)
Tumawa Ka)
(Aawit ang lahat at pauupuin
ng guro pagkatapos)
Mga bata, ano ano ang
ginawa natin sa ating kanta? Tumawa (ha-ha)
Ano ang gagawin kung ikaw
ay masaya? Pumalakpak
Pumadyak

May tunog ba kayong nabuo


mula sa mga ito? Meron po
(muli ay ipagawa ang mga
kilos na may tunog)
Saan nagmula ang mga
Sa tao
tunog na ito?
Magaling. Ang tao ay
maaaring makalikha ng
tunog.
Ipikit ang inyong mga mata (ipipikit ang mata at
at pakinggan ang mga tunog papakinggan ang
na ipaparinig ko sa inyo. tunog)
(magpaparinig ng tunog ng
tao, hayop, bagay, sasakyan,
at kalikasan)
Imulat ang mga mata at
sagutin ang mga
katanungan.
(aso, pusa. At iba
pa)
Ano anong tunog ang iyong
narinig?
Iba-iba ba ang Iba-iba po
pinanggalingan ng mga tunog
na ito?
Tainga
Anong bahagi ng katawan
ang ginamit mo upang
mapakinggan ang mga
tunog?
Opo! Tungkol po sa
May ideya na ba kayo sa tunog.
paksang pag uusapan natin
ngayong hapon?
C. PAG-UUGNAY
NG MGA
Ang ating paksang talakayan
HALIMBAWA SA
BAGONG sa araw na ito ay tungkol sa
ARALIN Gamit ng Tunog.
Inaasahan ko na sa
pagtatapos ng aralin kayo ay

1. Natutukoy ang
pinanggalingan ng iba’t
ibang tunog

2. Nailalarawan ang iba’t


ibang gamit ng tunog
sa pang araw-araw na
pamumuhay; at

3. Naipaliliwanag ang
kahalagahan ng gamit
ng tunog.

Alamin muna natin kung


saan nanggagaling ang iba’t-
ibang tunog.
Muli nating pakinggan ang
tunog na pinarinig ko kanina.
Ngayon ay tutukuyin ninyo
kung saan nanggagaling ang
tunog.
(Iparinig ang pag uusap ng
dalawang bata.)
Ang tunog ay
Saan nagmumula ang tunog? nagmumula sa tao
(iparinig ang kahol ng aso)

Ang tunog ay
nagmumula sa
hayop

(iparinig ang tunog ng


emergency alarm at
telebisyon)

Ang tunog ay
nagmumula sa
bagay

(iparinig ang pitada/tunog ng


sasakyan/bumbero/
ambulansya/police car)

Ang tunog ay
nagmumula sa
sasakyan

(iparinig ang tunog ng


kulog/alon/ulan)

Ang tunog ay
nagmumula sa
kulog, dagat, ulan o
kalikasan

Ano ano ang


pinanggagalingan ng tunog? Ang tunog ay
maaaring
nanggagaling sa
tao, hayop, bagay,
sasakyan, o
kalikasan.
May iba pa ba kayong alam (Magbibigay ng
na pinagmumulan ng tunog sagot ang bata
maliban sa mga nabanggit depende sa
ko? nalalaman nito)
D. PAGTATALAKA Ngayon naman ay alamin
Y NG BAGONG natin kung ano ano ang
KONSEPTO AT Gamit ng Tunog.
PAGLALAHAD
NG BAGONG Muling tingnan at suriin
KASANAYAN #1 ang mga larawan na aking
ipinakita. Saan ginagamit
ang tunog ng mga ito? (isa-
isahin ng guro ang mga
larawan)
Ano ang gamit ng tunog na
nalikha sa dalawang bata?

Ginagamit sa pag-
uusap

Ano ang gamit ng tunog ng


TV?

Sa pakikinig ng
balita

Ano ang gamit ng tunog ng


emergency alarm?

Sa pagbibigay
babala

Saan ginagamit ang tunog ng


trak ng bumbero?

Pagpapatabi ng mga
sasakyan
Saan ginagamit ang pito?
Sa pagtawag ng
atensiyon lalo na
kung walang boses.

Para saan ang tunog ng


kampana?

Sa pagtawag ng
mga taong
magsisimba

May alam ka pa bang ibang Meron pa po


bagay na mahalaga ang
(sasabihin ng bata
tunog?
ang kanyang naiisip
Maaari mo bang sabihin ang na kahalagahan ng
mga ito? tunog at kung ano
pa ang ibang alan
nila)
E. PAGTATALAKA Pangkatang Gawain
Y NG BAGONG Hahatiin ko ang klase sa
(ang mga bata ay
KONSEPTO AT tatlong pangkat.
PAGLALAHAD (Sasabihin ng guro kung pupunta sa
NG BAGONG sino-sino ang Pangkat 1, kanilang ka grupo)
KASANAYAN #2 Pangkat 2, at Pangkat 3.

Dapat tapusin ang gawain sa


loob ng 5 minuto.

Ano-ano ang dapat tandaan


sa paggawa ng gawain ng
bawat pangkat?
(hayaan ang mga mag-aaral
na sabihin ang mga
pamantayan)

Narito ang basehan ng


inyong puntos sa pangkatang
gawain.

Ipakita at ipaliwanag ang


Rubrics sa kanila.
Narito ang gawain ng bawat
pangkat:
Pangkat I- Tukuyin ang
pinanggagalingan ng tunog.
Pagtapatin ang tunog sa
bagay na pinanggalingan
nito.

Pangkat II- Ilarawan ang


gamit ng tunog. Hanapin sa
hanay B ang gamit ng tunog
sa mga larawan sa hanay A.

Pangkat III- Piliin at idikit


ang mga tamang gawain
ayun sa larawan ng
nagagnap na sakuna.
Ipaliwanag ang inyong
sagot.

Maaari na kayong magsimula

(Magkakaroon ng pag uulat


pagkatapos ng itinakdang
oras.

Inaasahang ulat ng mga grupo:

Pangkat I

Pangkat II
Pangkat III

Pagproseso ng bawat ulat at pagbibigay ng puntos


ng bawat grupo.

F. PAGLINANG NG Panuto: Lagyan ng / (tsek)


KABIHASNAN ang mga bagay na
pinagmulan ng tunog at X
(ekis) kung hindi. SUSI SA
PAGWAWASTO
G. PAGLAPAT NG Isang umaga, habang ikaw ay Sasabihan ko po si
ARALIN SA nakaangkas sa motor ng tatay na tumabi
PANG ARAW- iyong ama ay narinig mo ang sapagkat
ARAW NA tunog ng isang ambulansya. nagmamadali ang
BUHAY Nagmamadali sa sasakyang ito dahil
pagmamaneho ang iyong ama may dala itong
kaya parang hindi niya pasyente na
narinig ang tunog nito, ano ihahatid pa sa
ang dapat mong gawin? hospital.

Magaling, tama ang naisip Mahalaga po ang


mong gawin. Maliban sa tunog ng mga
ambulansya ano ano pang sasakyan dahil
tunog ang mahalaga para sa nagbibigay ito ng
iyo lalo na’t araw araw kang babala upang
lumalakad sa kalsada? tumabi ako sa gilid.
H. PAGLALAHAT
NG ARALIN
Saan nanggagaling ang mga Ang tunog ay
tunog? maaaring
nanggagaling sa
tao, hayop, bagay,
sasakyan, o
kalikasan.

Ano ano ang gamit ng tunog? Ang tunog ay


ginagamit sa
pakikipag usap,
impormasyon, pag-
aaliw, pagtawag ng
atensiyon,
pagbibigay babala
lalo na kung may
mga sakuna.

Opo. Dahil ito ay


Mahalaga ba ang tunog sa nakatutulong sa
ating pang araw-araw na ating pamumuhay
pamumuhay? lalo na sa pakikipag
Bakit? usap at babala sa
anumang sakuna.
I. PAGTATAYA NG
ARALIN
Panuto: Bilugan ang tamang
tunog ayon sa larawan. Piliin
ang titik ng sagot.

Mga sagot
1.C

2.A

3.B

4.B
5.A

Inihanda ni:

STEFANEI R. BOCALA
Teacher-III

You might also like