You are on page 1of 11

Masusing Banghay-Aralin

sa

(FILIPINO 9)

Paksa: NOLI ME TANGERE KABANATA 26

Inihanda ni:

DEUTCH MARK V. SANDOVAL


Pre-service Teacher,BSEd

Iniwasto ni:

JOEL M. FONTANILLA EdD


Cooperating Teacher

Sinuri ni:

MARLYN S. IBAAN EdD


Department Head/Coordinator
HT. VI FILIPINO

Sinang-ayunan ni:

EDDIE M. RAGUINDIN EdD


Education Program Supervisor I OIC, Office of the Principal IV
Masusing Banghay-Aralin

I. Layunin (Objectives)
a. Pamantayang Pangnilalaman (Content Standards)
The learners demonstrate understanding of:
1. Natitiyak ang pagkamakatotohanan ng akdang napakinggan sa pamamagitan
ng pag-uugnay sa ilang pangyayari sa kasalukuyan.

b. Pamantayan sa Pagganap (Performance Standards)


The learners demonstrate understanding of:
1. Naipaliliwanag ang mga kaugaliang binanggit sa kabanata na nakatutulong
sa pagpapayaman sa kulturang Asyano.

c. Learning Competencies (with Code)


1. Nasusuri ang pinanood na dulang panteatro na naka-video clip.
(F9PD-IVi-j-60)

d. Layunin (Objectives)
At the end of the lesson, the learners should be able to:
1. Nabibigyang kahulugan ang mga malalalim na salitang nabanggit
2. Nailalahad ang damdaming napanood sa paksa.
3. Nakapagsasagawa ng pangkatang gawain sa pamamagitan ng isang laro.

II. Nilalaman (Subject Matter)


Paksa (Topic): Kabanata 26. Bisperas ng Pista
Subject Integration: Pagkakaisa ng mga tao sa isang mamamayan.

III. Kagamitang Panturo (Resources)


Kagamitan (Resources): Book, Cartolina, Projector, Laptop, Speaker, Colored
Paper.

Sanggunian (References): Module ng mga mag-aaral at Huwag mo akong salingin


pahina 188

IV. Pamamaraan (Procedures)


Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral

A. Panimulang PANALANGIN
Gawain (Preliminary Estratehiya: ”PANALANGIN”
Activities) Teknik: Sasabayan ng mga mag-
aaral ang bidyong ipakikita at
sasabayan ito ng pagsayaw at pag-
awit.

Tumayo tayo upang manalangin


(Ang mga mag-aaral ay tatayo
upang sabayan ang bidyong
ipanonood)
PAGBATI
Estratehiya: “MAGANDANG ARAW
PO”
Teknik: Ang mga mag-aaral ay aawit
kasabay ng bidyong ipanonood ng
guro at babati sa guro, kamag-aral at
bisita. (Ang mga mag-aaral ay babati sa
mga guro, kamag-aral at sa mga
bista.)

PAGTALA NG LIBAN
Estratehiya: “PISTA TUGTOG”
Teknik: Sasasabayan ng mga mag-
aaral ang isang tugtog ng pista

Pag inyong narinig ang tugtog ng


pista, kayo ay tatayo upang sabihin
ang kung sino ang lumiban sa inyong
grupo.

Sino ang lumiban sa inyong grupo?

Mahusay! Pangkat matatag, wala pong


lumiban sa aming grupo.

Mahusay! Pangkat magaling, wala pong


lumiban sa aming grupo.

Mahusay! Pangkat nagkakaisa, wala pong


lumiban sa aming grupo.

Pangkat malakas, wala pong


lumiban sa aming grupo.
Mahusay at walang lumiban sa klase.

PAGLATAG NG ALITUNTUNIN
Estratehiya: “SOBRE NG
PANUNTUNAN”
Teknik: Ang mga mag-aaral ay
bubunot sa isang bunutan na
naglalaman ng mga larawan ng
panuntunan, at pagkatapos nilang
bumunot, mag e scan sila sa QR
code upang malaman ang sagot.

May mga larawan na nakadikit sa


pisara at kayo ay bubunot ng isa
upang ilarawan o bigyan ng sariling
pagpapakahulugan.
Handa na ba kayo klase?
Handa na po.

UNANG LARAWAN

Huwag mag-ingay o huwag


maingay.

PANGALAWANG LARAWAN

Huwag gumamit ng cellphone


habang nasa silid-aralan.

PANGATLONG LARAWAN

Makinig palagi sa guro habang


nagtuturo.

Maliwanag ba ang mga alituntunin sa


loob ng silid-aralan?
Maliwanag po.

B. Balik-aral sa Estratehiya: “KULAY NG


Nakaraang Aralin NAKARAAN”
(Review) Teknik: Ang mga mag-aaral
ay pupunta sa harap upang
hilain ang isang kulay na
naglalaman ng mga
katanungan na may
kaugnayan noong nakaraang
talakayan.
Handa na ba kayo klase?
Handa na po.

SAAN NAGTUNGO SI IBARRA


PAGTAPOS DALAWIN ANG
Sa bahay ni mang Tasyo.
KANIYANG BUKIRIN?

SINO ANG DALAWANG NAG-


UUSAP PATUNGKOL SA Si ibarra at mang tasyo po.
PAGPAPATAYO NG PAARALAN?

PATUNGKOL SAAN ANG Sa pagpapatayo po ng paaralan.


PAGHINGI NI IBARRA NG PAYO?

C. Paghahabi sa PAGTALAKAY NG LAYUNIN


Layunin ng Aralin Nabibigyang kahulugan ang mga
(Establishing a malalalim na salitang nabanggit.
Purpose for the
Lesson) Nailalahad ang damdaming
napanood sa paksa.

Nakapagsasagawa ng pangkatang
gawain sa pamamagitan ng isang
laro.

PAGHAWAN NG SAGABAL
Estratehiya: “MENU OF THE DAY”
Teknik:May mga bagong salita na
maaring bago pa lamang sa ating
pandinig. Ibibigay ng guro ang
kahulugan ng bawat salita at bibigyan
ng mga mag-aaral ng sariling
pangungusap.

Narito ang mga salitang maaring


bago pa lamang sa inyong pandinig.

Handa na ba kayong makinig?


Handa na po.

PATIO- Karugtong ng bahay o gusali.


Maraming tao ang nasa patio ng
simbahay.
SINGKABAN- Arkong kawayan Nakapaganda ng singkaban na
ginawa ng aking ama.

TAHUR- Mga nagsusugal


Malaki na ang napanalunan ng
mga tahur sa isang pista.

LIAM-PO- Sugal

Malaki na ang natalo ni aling


lourdes sa liam-po.

BISPERAS- Bago sumapit ang isang


kaganapan
Naghahanda na ang aking mga
kapit-bahay dahil bisperas na ng
pista sa aming bayan.

D. Paglalahad ng Estratehiya: “BALITANG PISTA”


Aralin (Presentation & Teknik: May ipannonood ang guro
Development of the na isang balita na may kinalaman sa
Lesson) paksang tatalakayin sa araw na ito.

Handa na ba kayong makinig?


Discussing New Handa na po.
concepts and
practicing Skill #1

Base sa inyong napanood na balita,


ano ang tradisyon ng mga pilipino
ang nabanggit o nakita niyo sa
balita? Ang taon taong pagdiriwang ng
pista sa bawat bayan o lugar sa
ating bansa.

Tama, mahusay!

Dito naman sa ating bayan, ano ang


ipinagdiriwang pista rito?
Pista po ng patupat.

Tama, mahusay!
Estratehiya: “PIC-ARC”
Teknik: Magpapakita ng mga
larawan ang guro na may kaugnayan
sa paksang tatalakayin.

MGA TAUHAN SA KUWENTO

KAPITAN TIAGO

Ang namumuno sa bayan ng san


diego at kasama rin siya sa mga
naglalaro ng liam-po.

CRISOSTOMO IBARRA

Ang humihingi ng payo kay


pilosopo tasyo.

Discussing New
concepts and
practicing Skill #2 NYOR JUAN

Pinagkatiwalaan ni crisostomo
ibarra sa pagpapatayo ng
paaralan.
PILOSOPO TASYO

Ang pinuntahan ni Crisostomo


Ibarra.

PAGTALAKAY
Ngayon naman ay ating tunghayan
ang kabanata 26 na may pamagat na
bisperas ng pista

Handa na ba kayong makinig at


matuto sa ating aralin sa araw na ito?
Handang handa na po.

https://youtu.be/jdRMSigbosQ?si=e8
VCSYzJ0HGpyLvp

Naintindihan ba ang inyong


napanood?
Opo.

E. Paglinang sa Estratehiya: “SHARE YOUR


Kabihasaan (Tungo sa KAALAMAN”
Formative Teknik: Magtatanong ang guro sa
Assessment) mga mag-aaral ng mga katanungan
patungkol sa paksang napag-aralan.

Ngayon, kung tunay ngang kayo ay


nakinig. Magtatawag ako ng mga
mag-aaral upang sagutin ang aking
mga katanungan.
Ano ang pagdiriwang na gaganapin Pista po ng bayan nila.
batay sa kuwento?

Sino-sino ang nabanggit na tauhan Crisostomo ibarra, padre damaso


sa kuwento? at kapitan Tiago po.

Saan gaganapin ang pista batay sa Sa bayan ng san diego po.


kuwento?

F. Paglalapat ng Estratehiya: “SHARE NIYO LANG”


Aralin sa Pang-Araw- Teknik: Magkakaroon ng
araw na Buhay pangkatang gawain ang mga-aaral
(Finding practical na kung saan ay pipili sila ng mga
application of katanungan na kanilang sasagutan.
concepts in daily lives)
Handa na ba kayong sumagot?
Handa na po.

1. Paano pinaghahanda ng mga Sa pamamagitan ng pagsasa-


tao sa bayan ng san diego ayos ng kanilang bayan at
ang araw ng kapistahan? paglalagay ng mgaa dekorasyon
sa kani-kanilang tahanan.

2. Bakit hinahangaan ng mga Dahil marami ang may gusto sa


tao ang plano ni crisostomo plano ni ibarra na magpatayo ng
ibarra na magpatayo ng maaralan para sa mga
paaralan? naninirahan sa kanilang bayan.

Ang mga mayayaman ay


3. Ano ang pinagkaiba ng pinapakita na sobrang gara ng
mayaman at mahirap sa kanilang mga handa, at ang mga
kanilang handa sa pista? mahihirap ay pinipilit na
magkaroon ng handa kaya sila ay
salat sa buhay.

4. Magbigay ng isang Dumating ang mga tahur na may


pangyayari sa kuwento at kaniya kaniyang dala nang
inyo itong ipaliwanag malalaking pera upang pang
pusta sa gagawin nilang laro.

G. Paglalahat ng Estratehiya: “PALAYOK NG


aralin (Generalization) KARUNUNGAN”
Teknik: Bubunot ang bawat pangkat
sa isang palayok na naglalaman ng
mga katanungan na patungkol sa
paksang natalakay sa araw na ito.

Ngayon naman ay magkakaroon tayo


ng isang palaro na may pamagat na
“PALAYOK NG KARUNGAN”
Ang palayok ay naglalaman ng mga
katanungan na patungkol sa paksang
napag-aralan.

Handan na ba kayong maglaro?

MGA KATANUNGAN.

Sino ang abala sa


Crisostomo Ibarra.
pagpapatayo ng paaralan?

Sino ang padreng napiling Padre Damaso.


magsermon?

Sang-ayon ka ba sa pinaplano Sang-ayon ako dahil malaki ang


ni ibarra na pagpapatayo ng maitutulong nito sa mga
paaralan? Ipaliwanag. mamamayan ng San Diego.

Sa iyong palagay, paano


ipinakikita ng mga Sa magagarang mga handa na
mamamayan sa bayan ng san galing pa sa ibang bansa.
diego ang pag gunita ng pista
sa kanilang bayan?

Mga
Tanong

V. Pagtataya (Evaluation)
Estratehiya: “KARAKTER”
Teknik: Itataas ng mga mag-aaral ang larawan ng tamang sagot

Panuto: Basahin at unawain ang bawat katanungan. Itaas ang larawan na hinahanap
sa tanong.
1. Sino ang ang napiling magsermon sa umaga?
• Padre damaso
2. Kanino ipinagkatiwala ni crisostomo ibarra ang pagpapatayo ng paaralan?
• Nyor juan
3. “Kung ang isalubong sa iyong pagdating ay masayang muka’t may pakitang
giliw, lalong pa- ingata’t kaaway na lihim” Sino ang nagsabi sa katagang ito?
• Pilosopo Tasyo
4. Sino ang mga bangka sa mga tahur?
• Kapitan Tiago
5. Sino ang kausap ni mang Tasyo?
• Crisostomo Ibarra

VI. Karagdagang Gawain (Assignment)


Basahin o panoorin ang mga susunod na kabanata upang may ideya na kayo sa
susunod na aralin.

VII. Repleksyon (Accomplish after the Demonstration Teaching)


1. Which of my teaching strategies worked well? Why did these work?

2. What difficulties did I encounter which my Resource/Cooperating Teacher can help


me solve?

3. What Innovation or localized materials did I use/discover which I wish to share with
other pre-service teachers?

Inihanda ni: Iniwasto ni:

DEUTCH MARK V. SANDOVAL JOEL M. FONTANILLA EdD


Pre-service Teacher, BSEd Cooperating Teacher

Sinuri ni: Sinang-ayunan ni:

MARLYN S. IBAAN EdD EDDIE M. RAGUINDIN EdD


Department Head/Coordinator Education Program Supervisor I
HT.VI FILIPINO OIC, Office of the Principal IV

You might also like