You are on page 1of 4

Paaralan: PAGOLINGIN ELEMENTARY SCHOOL Baitang: IKALAWA

GRADES 1 to 12 Guro: JOHN JOSEPH C. MANGUIAT Asignatura: MTB-MLE


DAILY LESSON LOG Petsa at Oras: ABRIL 1-5, 2024 (UNANG LINGGO)
8:50-9:40 Markahan: IKAAPAT

LUNES MARTES MIYERKULES HUWEBES BIYERNES


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Demonstrate the ability to formulate ideas into sentences or longer texts using developmental and conventional spelling. CATCH-UP FRIDAY
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap Uses basic knowledge and skills to write clear, coherent sentences and simple paragraph based on a variety of stimulus materials.
C. Mga Kasanayan sa Use the conventions of writing in composing journal entries and letters (friendly letter, thank you letter, letter of invitation, birthday greetings.
Pagkatuto (Isulat ang code ng
bawat kasanayan)
II. NILALAMAN Pagsulat ng Talaarawan at Liham
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian MELC p. 493
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang- Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan Mula
sa Portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Powerpoint, larawan at videos
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Natutuhan mo sa nakaraang markahan
at/o pagsisimula ng bagong aralin ang tungkol sa mga pagsulat ng sanaysay, Ano ang liham/talaarawan? Ano ang pagkakaiba ng liham at talaarawan? Ano ang liham?
angkop na panahunan ng mga salitang
kilos, paggamit ng salitang kilos sa
pagsalaysay ng simpleng karanasan at iba
pa.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ngayon naman ay pag-aaralan mo ang Natatandaan mo pa ba ang Ang liham o sulat ay isang isinulat na mensahe Ngayon dumako naman tayo sa
pagkakatulad at pagkakaiba ng talaarawan pinakamasayang nangyari sa iyong na naglalaman ng kaalaman, balita, o saloobin ating aralin.
at liham. buhay? Mayroon ka rin bang malungkot na pinapadala ng isang tao para sa kanyang Pero bago iyan, sino sa inyo ang
na karanasan? Nagsusulat ka ba ng kapwa. Ang lathalaing ito na tungkol sa may mga
Ipaliliwanag sa iyo ang mga bahagi ng mahahalagang bagay na nararanasan mo? Komunikasyon at Pakikipag-ugnayan Kaibigan?
liham. Tutukuyin mo ang mga bahaging May talaarawan o journal ka ba? Sa
ito upang matutuhan mo ang tamang pagsusulat ng talaarawan nahahasa mo Sino ang iyong mga kaibigan?
pagsulat ng talaarawan at liham. ang angking galing mo sa pagsulat. Nasubukan nyo na bang sumulat
ng liham
para sa inyong kaibigan?
C. Pag-uugnay ng mga Mayroon ka bang matalik na kaibigan na
halimbawa sa bagong aralin nasa malayong lugar?

Nais mo ba siyang kumustahin?

Nakagawa ka na ba ng isang liham para


sa iyong kaibigan?

Alam mo ba kung paano gumawa ng


isang liham?

D. Pagtatalakay ng bagong Basahin mo ang isang liham ni Ana para 1. Ano ang tawag sa iyong binasa? Alam mo na ang mga bahagi ng liham. Aralin mo Sino ang sumulat ng liham?
konsepto at paglalahad ng sa kaniyang matalik na kaibigan na si Kaninong talaarawan iyon? naman ngayon ang wastong tuntunin ng pagsulat nito. Saan ito makikita?
bagong kasanayan #1 Lisa. 2. Ilang araw ang talaarawan na iyong 1. Tiyakin na nakasulat sa malaking letra ang unang Iyan ang tinatawag nating lagda.
letra ng unang salita ng bawat pangungusap.
binasa? Sino ang sinulatan?
2. Ipasok ang unang linya ng bawat talata.
3. Ano-ano ang mga nakasulat sa 3. Tiyakin na wasto ang paggamit ng mga bantas Saan nagmula ang liham?
talaarawan ni Lara? tulad ng tuldok, kudlit, kuwit at iba pa. Kailan isinulat ang liham?
4. Kailan niya isinulat ang una at 4. Tiyakin na wasto ang pagbabaybay ng mga salita.
ikalawang talaarawan? 5. Tiyakin na may sapat na espasyo sa bawat gilid ng
5. Bakit kaya isinusulat ni Lara ang mga pinagsusulatan.
nararanasan niya o nangyayari sa kanya
araw-araw?
E. Pagtalakay ng bagong 1. Kailan isinulat ni Ana ang kaniyang Ang Talaarawan ay pagsusulat ng sariling Saan ito makikita ?
konsepto at paglalahad ng liham? karanasan ng isang tao. Maaaring tungkol Ang parteng iyan ang tinatawag
bagong kasanayan #2 2. Ano ang sinabi ni Ana kay Lisa? ito sa masaya, malungkot, nakagugulat, at nating
3. Alam mo ba kung paano gumawa ng nakatatakot nakaranasan. Nakatutulong pamuhatan.Dito nakalagay ang
isang liham? ito na maipaalala sa atin ang mga lugar ng sumulat at petsa kung
4. Ano kaya ang mga bahagi nito? pangyayari sa ating buhay kailan ito sinulat.

F. Paglinang sa Kabihasnan Ang liham ay isang paraan ng pagsulat ng Ano ang nabasa mo sa talaarawan ni Ana? Ano Ano ang nilalaman ng liham?
(Tungo sa Formative Assessment isang mensahe na naglalaman ng mga nais ang kaniyang isinulat sa kaniyang talaarawan? Ito ang tinatawag nating katawan
3) mong iparating o ipaabot sa isang tao. Ano ang napansin mo sa pagsulat ng isang ng liham. Dito nakalagay ang mga
Ang liham pagkakaibigan ay may limang
talaarawan? nais sabihin ng sumulat sa
bahagi. Ang mga ito ay ang: petsa, bating
panimula, katawan ng liham, bating pangwakas kanyang susulatan.
at lagda.
Paano sinimulan ang liham?
Ang maikling pagbati na ito ay
ang tinatawag nating bating
panimula.

Paano ito tinapos?


Pag-aralan mo ang mga sumusunod na bahagi Ito naman ang tinatawag natin na
ng liham: bating pangwakas.
1. Petsa – tinutukoy nito kung kailan naisulat
ang liham.
2. Bating Panimula – sinasabi rito kung para
kanino ang liham.
3. Katawan ng Liham - isinusulat dito ang
mensahe o nais ipabatid ng liham.
4.Bating Pangwakas - isinasaad sa bahaging ito
ang huling pagbati ng sumulat o ang relasyon
ng taong sumulat sa sinusulatan.
5. Lagda - dito naman isinusulat ang pangalan
ng nagpadala ng liham.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Bakit mahalaga ang liham/talaarawan? Ano ang kabutihan ng paggawa ng Ginagawa ang talaarawan upang hindi mo Ngayon kung ikaw ay magsusulat
araw- araw na buhay talaarawan? malimutan ang mga pangyayari sa iyong buhay ng isang
lalo na iyong mga pawang mahahalaga. liham para sa iyong kaibigan na
nakatira sa
Maynila ano ang iyong mga
sasabihin?
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang liham/talaarawan? Alam mo na ngayon ang pagkakapareho Ang talaarawan ay pagsusulat ng sariling Ano ang mga bahagi ng liham?
at pagkakaiba ng liham at talaarawan. karanasan ng isang tao. Maaaring tungkol ito sa
Nais mo bang makapagsulat ng isang masaya, malungkot, nakagugulat, at nakatatakot Paano sumulat ng isang liham
liham at ng isang talaarawan? na karanasan. Nakatutulong ito na maipaalala pangkaibigan?
sa atin ang mga pangyayari sa ating buhay.
I. Pagtataya ng Aralin Bilugan ang mga mahahalagang bagay na Basahing mabuti ang ipinahahayag ng Lagyan ng (/) kung tama at (X) kung mali ang Hanapin sa loob ng kahon ang
dapat isulat sa paggawa ng bawat pangungusap. Isulat ang L kung ito pahayag ukol sa tamang pagsulat ng tinutukoy sa bawat pangungusap
talaarawan.Piliin sa loob ng kahon ang ay tungkol sa liham at T kung talaarawan. talaarawan. at Ilagay ito sa patlang bago ang
tamang sagot. _____1. Mahalagang isulat ang petsa ng bilang.
___1. Nakapagpapahayag ng pangyayari sa
Petsa dasal lagda pangyayari kanta mahahalagang detalye sa araw-araw sa bawat pahina ng talaarawan. Pamuhatan
pamamagitan ng pagtatala nito. _____2. Ang pangalan o ang lagda ng sumulat Katawan ng liham
___2. Ito ay isang paraan ng pagpapadala ay dapat din makita sa talaarawan. Lagda
ng isang mensahe sa isang tao sa _____3. Ang mga impormasyong isinusulat sa Bating Panimula
malayong lugar. talaarawan ay likhang-isip lamang ng sumulat Bating Pangwakas
___3. Bahagi nito ang pagbati sa taong at hindi
pinadadalhan ng mensahe. kailangang naganap sa araw na nakasaad. _____1. Makikita ang address ng
___ 4. Nakapagpapaalala ito ng _____4. Maaaring basahin ng sinuman ang sumulat gayon din ang petsa.
pangyayari sa buhay. anumang nakatala sa talaarawan anumang oras _____2. Pambungad na pagbati sa
___5. Isang paraan ito para patuloy na nila naisin kahit hindi nila ito pagmamay-ari. sinusulatan.
magkumustahan ang taong magkalayo. _____5. Mahalaga ang pagsulat ng talaarawan _____3. Dito isinasaad ng
dahil maaari ring mahasa ng may-ari ang sumulat ang dahilan ng kaniyang
kanyang angking galing sa pagsulat. pagsulat.
_____4. Pangalan ng sumulat.
______5. Pamamaalam ng
sumulat.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?

Inihanda ni:

JOHN JOSEPH C. MANGUIAT


Teacher lll
Binigyang-pansin:

PATRIA M. SABILE
Principal l

You might also like