You are on page 1of 9

GRADES 1 to 12 Paaralan Palahanan Integrated National High School Baitang/Antas 9

DAILY LESSON LOG Guro Carla D. Etchon Asignatura Filipino


Petsa Pebrero 12-15 Markahan Ikatlo
(Pang-araw-araw na Tala sa (Apat na Araw)
pagtuturo)

Monday Tuesday Wednesday Thursday

7:00-8:00 SINGKIL 7:00-8:00 SINGKIL 6:45-7:45 SINGKIL 7:00-8:00 SINGKIL


Oras / Pangkat
8:00-9:00 SUBLI 8:00-9:00 SUBLI 7:45-8:45 SUBLI 8:00-9:00 SUBLI
I. LAYUNIN
Naiisa-isa ang mga katangian ng isang elehiya; Naipamamalas ng mga mag-aaral ang Naiisa-isa ang element ng elehiya Naipamamalas ng mga mag-aaral ang
A. Pamantayang at pag-unawa sa mga piling akdang pag-unawa sa mga piling akdang
Pangnilalaman tradisyonal ng Silangang Asya. Nakasusulat ng isang halimbawa ng tradisyonal ng Silangang Asya.
Nakasusulat ng isang halimbawa ng elehiya. elehiya
Ang mga mag-aaral ay nakasusulat ng sariling Naipapahayag ang sariling damdamin Natutukoy ang kahalagahan ng Ang mag-aaral ay nakasusulat ng
akda na nagpapakita ng pagpapahalaga sa kaugnay ng mga karanasan at taong elemento ng elehiya. sariling akda na nagpapakitang
B. Pamantayan sa Pagganap
pagiging isang Asyano pinahahalagahan sa buhay. pagpapahalaga sa pagiging isang
Asyano
(F9PU-IIIa-53) Naisusulat ang isang anekdota (F9WG-IIIa-53) Nagagamit nang wasto F9PB-IIIb-c-51 Nasusuri ang mga (F9PD-IIIb-c-50)
o liham na nangangaral; isang sa pangungusap ang matatalinghagang elemento ng elehiya batay sa: Nabibigyang-puna ang nakitang paraan
halimbawang elehiya; pahayag - Tema ng pagbigkas ng elehiya o awit.
C. Mga Kasanayan sa - Mga tauhan
Pagkatuto - Tagpuan
(Isulat ang code ng bawat - Mga mahihiwatigang kaugalian o
kasanayan) tradisyon
- Wikang ginamit
- Pahiwatig o simbolo
- Damdamin
II. NILALAMAN Akdang Pampanitikan: Elehiya Akdang Pampanitikan: Elehiya Akdang Pampanitikan; Elehiya Akdang Pampanitikan:Elehiya
III. K A G A M I T A N G
PA N T U R O
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay MELCS, BOW, PIVOT, LeaP MELCS, BOW, PIVOT, LeaP MELCS, BOW, PIVOT,LeaP MELCS, BOW, PIVOT, LeaP
ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-mag-
aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Laptop,slide deck presentation, LED TV at Laptop,slide deck presentation, LED Laptop,slide deck presentation, LED Laptop,slide deck presentation, LED
Panturo mga larawan TV at mga larawan TV at mga larawan TV at mga larawan
IV. P A M A M A R A A N
Balikan Paunang Pagsubok Paunang Pagsubok Paunang Pagsubok:

Tukuyin mo kung alin sa mga larawan ang Buoin ang elehiya sa pamamagitan ng Panuto: Dalawang sikat na vlogger ang Panuto: Sa paglipas ng panahon, hindi
maiuugnay sa mga parabulang napag-aralan pagpuno ng akmang salita sa patlang. pumanaw noong Agosto at Setyembre maiiwasang mawalan ng mahal sa
mo. Lagyan mo ng tsek [√] ang larawang Piliin sa loob ng kahon ang tamang 2020. Lumikha ng maikling elehiya para buhay.Sumulat ng isang maikling talata
napabibilang at ekis (x) naman sa hindi. sagot.Isulat ang sagot sa iyong sagutang sa isa sa kanila. na kung saan ay may mensaheng
Patunayan kung bakit ekis ang inilagay sa papel. nakapaloob tungkol sa pumanaw na
napiling larawan at isulat mo ito sa ibabang mahal sa buhay.
bahagi ng bilang. Galingan mo! Akasya araw bituin halik liwanag
Luha Nabasa narra ulan yakap

1._____________
Sa Gabi ng Pagluluksa
ni Solimon Agulto Santos
2._____________
Ngayong gabi,
nagluksa ang mga dahon ng (1)______
na dati nating sinisilungan
pumatak ang (2)__________
paunti-unti hanggang hindi na mabilang.
A. Balik-Aral sa nakaraang
(3)
aralin at/o pagsisimula ng 3._____________ _____tayo pareho
bagong aralin.
at nangibabaw ang lamig sa paligid
mabuti na lamang at pinabaunan mo ako
ng (4)
hinagkan ko ang iyong luha
mariin at sapat
para hintayin ang mga susunod na gabi
at ang paglitaw ng bagong (5)________
4.______________

5.______________

B. Paghahabi ng layunin ng
aralin (Pagganyak)
Pagganyak Mahalagang Tanong: Mahalagang Tanong: Mahalagang Tanong:

Panuto: Sumulat ng maikling paglalarawan


tungkol sa mahal mo sa buhay na labis mong
pinahahalagahan. Sino ang taong ito Ano ang
nagawa niya sa buayh mo para pahalagahan mo
siya. Isulat ang kaniyang pangalan sa loob ng
Kung ikaw ay gagawa ng isang elehiya, sa anong
Paano naiiba ang Elehiya sa ibang uri ng Sa paglikha ng isang elehiya, gaano pagkakataon ng buhay mo ang nais mong isulat?
Bakit?
puso

__________________

Mga Nagawa
______________________________________
______________________________________
______________________________________

C. Pag-uugnay ng mga Pag-uugnay: Talasalitaan Pag-uugnay :


halimbawa sa bagong aralin. Panuto : Basahin at unawain ang tulang Panuto: Buoin ang talahanayan sa Basahin ang elehiya na pinamagatang
(Presentation) “Dambana” pamamagitan ng pagsulat sa
ni Liberty A. Notarte - Balanquit . kinakailangan. “Elehiya para sa Mahal Kong Kaibigan”
ni April Joy Bagaybagayan.
Elemento kahulugan

1. Tema Napakabilis nang takbo ng oras Para sa


paglalakbay na ngayon ay lumipas Para
2. Tauhan
sa aking kaibigang tunay na ngayon
3. Kaugalian o Tradisyon nga’y nasa hukay Pamilya’t kaibigan
4. Wikang ginagamit
mo’y labis ang lumbay. Ang naiwang
alaala ng iyong matamis na ngiti Na sa
5. Pahiwatig o simbolo akin ngayon ay nagbibigay ng hikbi Ang
6. Damdamin
dating pagsasamang walang
kasingsayaat ang mga payo na
magsisilbing paalala Na mabuhay nang
masaya sa gitna ng sakuna Hanggang
dito na nga lang ba? Pagsasama nating
dalawa Minsan naitanong sa Diyos
kung bakit ikaw pa? Kung bakit sa libo-
libong tao ay ikaw pa ang napili
NiyaWala mang makuhang kasagutan
batid kong may dahilan Siya.Tila ba
gumuho ang sanlibutan Nang ikaw ay
inihatid na sa iyong hantungan Huling
pagkakataong ika’y masisilayan
Pangakong kailanma’y hindi
- Halaw ni Evalor S. Refugia mula sa YouTube malilimutan Paalam sa’yo mahal kong
https://www.youtube.com/watch? kaibigan
v=2BzGo8ko5Ww
Gabay na Tanong:

1. Ano ang tema ng akdang binasa?


2. Paano ipinadama ng may-akda ang
kaniyang pagdadalamhati sa tula?
3. Kung ikaw ang may-akda, paano mo
ipadarama ang pagmamahal mo sa isang
tao?
4. Ano ang kaibahan ng pagbigkas ng
elehiya sa iba pang uring tula?
5. Paano nakatutulong ang mga pang-
uring nagpapasidhi ngdamdamin sa
pagsulat ng elehiya?

D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan Elehiya sa Kamatayan ni Kuya Bhutan
Tuklasin Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte Tuklasin

Hindi napapanahon! Sa edad na


dalawpu’t isa, isinugo ang buhay Ang May katangian ang
ANO ANG ELEHIYA? kanyang malungkot na paglalakbay na elehiya. Ito’y tula ng pananangis, pag-
hindi na matanawUna sa dami ng aking alaala, at
Ito ay malungkot na tula o anumang katha na kilala taglay ang di- mabigkas na pagpaparangal sa mahal sa buhay na ang
pinatutungkol sa namatay. Ang elehiya ay pangarapDi maipakitang pagmamahal At himig ay matimpi, mapagmunimuni, at
isang tulang liriko na naglalarawan ng kahit pagkaraan ng maraming di-masintahin.
pagbubulay-bulay o guni-guni hinggil sa pagsubokSa gitna ng nagaganap na usok Narito ang ang elemento ng elehiya:
kamatayan. sa umagaManiwala’t dili panghihina at
pagbagsak! a. Tema- ang kabuoang kaisipan ng
elehiya.
Ang elehiya ay isang tulang liriko na Ano ang naiwan! Mga naikuwadrong b. Tauhan- mga taong kasangkot sa tula.
naglalarawan ng pagbubulaybulay o guni-guni larawang guhit, poster at larawan,Aklat, c. Kaugalian o Tradisyon- nakikita ang
na nagpapakita ng masidhing damdamin talaarawan at iba pa.ala nang dapat nakaugalian o isang
patungkol sa ipagbunyi Ang masaklap na pangyayari, tradisyong masasalamin sa tula.
alaala ng isang mahal sa buhay. nagwakas na Sa pamamagitan ng luha d. Wikang ginagamit- maaaring pormal
naglandas ang hangganan, gaya ng o di-pormal
paggunitaAng maamong mukha, ang 1. Pormal- ay standard na wika na
matamis na tinig, ang halakhakAt ang naghahatid ng mahahalagang
Mga Katangian ng Elehiya ligayang di- malilimutan. kaisipan o kaalaman sa makaagham at
lohikal na pagsasaayos
alang katapusang pagdarasalasama ng ng mga materyales tungo sa ikalilinaw
1. Tula ng pananangis — pag-alaala hinggil sa lungkot, luha at pighati"ilang paggalang ng pinakapiling paksang
yumao sa kanyang kinahinatnan Mula sa tinatalakay.
maraming taon ng paghihirap Sa pag- e. Di-pormal- ay karaniwang salita na
aaral at paghahanap ng magpapaaralMga ginagamit sa pang-araw-araw
2. Ang himig ay matimpi at mapagmuni- mata’y nawalan ng luha, ang lakas ay na usapan.
muni at di masintahin. Nawala ano ang naganap,Ang buhay ay f. Simbolo- gumagamit upang
saglit na Nawala ipahiwatig ang isang kaisipan o ideya.
g. Damdamin -tumutukoy sa emosiyong
Pema, ang immortal na pangalanMula sa nakapaloob sa tula.
nilisang tahanan alang imahe, walang
anino at walang katawan Ang lahat ay
nagluksa, ang burol ay bumaba, ang
bukid ay nadaanan ng unosMalungkot na
lumisan ang tag-araw asama ang
pagmamahal na inialay Ang isang anak
ng aking ina ay hindi na makikita Ang
masayang panahon ng pangarap.

E. Paglinang sa Formative Assessment:


Kabihasaan Panuto: Tayahin Tayahin
(Tungo sa Formative Tayahin
Assessment) 1.Anong damdamin ang nangingibabaw sa
saknong sa ibaba? Basahin at unawain mong
Basahin at unawain mong mabuti ang Basahin at unawain mong mabuti mabuti ang sumusunod na tanong.
Malungkot na lumisan ang tag-araw sumusunod na tanong. Bilugan mo ang ang sumusunod na tanong. Bilugan mo Bilugan mo ang titik ng tamang sagot.
Kasama ang pagmamahal na inialay Ang isang titik ng tamang sagot. Simulan. ang titik ng tamang sagot. Simulan. Simulan.
anak ng aking ina ay hindi na makikita
Ang masayang panahon ng pangarap. 1.Ano ang tema ng Elehiya sa 1. Ang tulang lirikong ito ay Walang katapusang pagdarasal
Kamatayan ni Kuya? naglalarawan ng malungkot na Kasama ng lungkot, luha, at pighati
A. Kaligayahan damdaming nagpapaalala ng isang Bilang paggalang sa kaniyang
B. Dalamhati A. Pag-iwan ng magulang sa mahal sa buhay. kinahinatnan Mula sa maraming taon
C. Pagasa kaniyang anak ng paghihirap
D. Pangamba B. Pagkamatay ng A. A.Alamat Sa pag-aaral at paghahanap ng
minamahal sa buhay B. Elehiya magpapaaral
C. Paglisan ng minamahal C. Korido Mga mata’y nawalan ng luha, ang lakas
2.Anong kaisipan ang ipinahahatid sa tulang D. Pangungulila ng anak sa D. Patula ay nawala
elehiya para magulang O’ ano ang naganap,
kay kuya”? Ang buhay ay saglit na nawala
2.Ang katangian ng elehiya ay Sa gitna ng nagaganap na usok sa
A. pag-alala sa namayapa _________. umaga 1.Kung ikaw ang persona sa tula, alin ka
B. pagdamay sa namatayan sa pagpipilian batay sa naisaad sa itaas?
C. paglabas ng emosyon A. Tulang panangis, pag-aalala, Maniwala’t dili panghihina at
D. pagdadalamhati pagpaparangal pagbagsak! A. Bibigyang-tuon ang
B. Tulang kasiyahan, kaligayahan, paghahanap ng kaligayahan sa
3.Ito ay isang tulang liriko na naglalarawan ng kagalakan kabila ng kakulangan.
pagbubulay-bulay o guni-guni na nagpapakita C. Tulang umiibig, umiirog, 2.Batay sa mga pahayag na nasa itaas, B. Buong buhay na
ng masidhing damdamin patungkol sa alaala ng nagmamahal ano ang damdaming ipinapahiwatig maghihinagpis dahil sa
isang mahal sa buhay. D. Tulang masalimuot, nagpupuri, nito? pagkawala ng minamahal.
pagdakila C. Hindi malilimutan ang
A. Pasalaysay A. pag-aalala naiwang alaala ng minamahal.
B. Pangkalikasan Malungkot na lumisan ang tag-araw B. paghihinagpis D. Sa pagkawala ng minamahal
C. elehiya Kasama ang pagmamahal na inialay C. pagkagalit maipagpapatuloy ang pag-
D. Dalit Ang isang anak ng aking ina ay hindi na D. kawalan ng pag-asa aaral.
makikita Ang masayang panahon ng
____________4. Anong uri ng teksto ang pangarap 3.Alin sa sumusunod na elemento ng 2.Paano makikilala ang isang tulang
akdang “ Dambana” elehiya ang tumutukoy sa pag-alaala sa lirikong tulad ng elehiya?
3.Batay sa tekstong iyong binasa, ano ang isang mahal sa buhay?
A. Nagsasalaysay nais ipahiwatig nito? A. Ang elehiya ay
B. Naglalarawan A. A.Kaugalian makikilala sa
C. Naglalahad A. Hindi na maibabalik pa ang B. Tauhan pamamagitan ng tugma
D. Nangangatuwiran buhay na nawala. C. Tema at sukat nito.
B. Kulang na ang pagmamahal D. Wika B. Ang elehiya ay
______5. Ang mga sumusunod ay katangian ng matapos mawalan ng mahal sa makikilala sa katangian
Elehiya maliban sa ______________ buhay. 4.Bakit mahalagang gumamit ng nitong pag-alaala sa
A. Tula ng pananangis C. Lubos ang kalungkutang simbolo sa pagsulat ng isang elehiya? minamahal.
B. Tula ng luwalhati nadarama matapos mawalan ng C. Ang elehiya ay
C. Tula ng pag-alaala mahal sa buhay. A. A.Ang simbolo ay maaaring makikilala sa
D. Tula ng pagpaparangal Sa paglisan ng minamahal kasabay nito magpalawak ng ating isipan. pamamagitan ng taglay
ang pagbabagong magaganap B. B.Inihahambing nito ang iba’t nitong damdamin.
ibang diwang ipinapakita ng D. Ang elehiya ay
I. Hagulgol II. Iyak III. Hikbi elehiya. makikilala sa
IV. Nguyngoy C. C.Nakatutulong ito upang pamamagitan ng pag-
maging makulay ang alam sa mensahe nito.
4.Unang bilang ang pinakamatindi at isinusulat na elehiya.
huling bilang ang karaniwang antas o D. D.Saklaw nito ang mensahe I. Pagkasaid II. Pagkawala
tindi ng salita. Alin sa mga pagpipilian ng buong tula. III. Pagkaubos
ang tamang ayos ng mga salita ayon sa
tindi ng kahulugan? 5. Ang sumusunod ay kabilang
sa mga katangian ng elehiya, 3.Unang bilang ang pinakamatindi at
A.I,II,IV,III B. I,II,III,IV MALIBAN sa huling bilang ang karaniwang antas o
C. IV,III,II,I D. II,I,IV,III _____. tindi ng salita.
Alin sa mga pagpipilian ang tamang
5.Epiko: Tulang Pasalaysay – Elehiya: A. pag-aalala ayos ng mga salita ayon sa tindi ng
_________ B. paghihinagpis kahulugan?
C. pagpapakasakit
A. Tulang Liriko D. pagpaparangal A. A.I,III,II
B. Tulang Padula B. B. I,II,III
C. Tulang Patnigan C. C. III,II,I
D. Tulang Paglalarawan D. II,I,III

I. Namayani II. Naghari III.


Nangibabaw IV. Namayagpag

4. Unang bilang ang karaniwang


antas at huling bilang ang
pinakamatinding antas o tindi ng salita.
Alin sa mga pagpipilian ang tamang
ayos ng mga salita ayon sa tindi ng
kahulugan?

A. A.I,II,III,IV
B. II,I,III,IV
C. III,I,II,IV
D. IV,III,II,I

5. Ang lawak ng aking (sinta) sa


iyo ay mula sa lupa hanggang sa langit.
Alin sa mga pagpipilian ang wastong
salita na aangkop sa pangungusap?

A. pagsinta
B. sinisinta
C. sintahin
D. pagsisinta
Gawain sa Pagkatuto Bilang 1 Gawain sa Pagkatuto Bilang 1 Gawain sa Pagkatuto Bilang 1:
Isagawa
Panuto: Balikan ang elehiyang “Dambana” ni Panuto: Ipaliwanag mo ang sumusunod Panuto: ang mag-aaral aay inaasahang
Liberty A. Notarte – Balanquit Pagkatapos, na matatalinghagang pahayag. Panuto: Gamit ang tula, suriin mo at makagagawa ng isang maliit na tula na
sagutin ang sumusunod na tukuyin ang mga detalyeng hinihingi sa may tatlong taludtod na maaari niyang
F. Paglalapat ng aralin sa pang-
tanong: 1. “Sa pamamagitan ng luha ialay sa isang nawala na mahal sa
araw-araw na buhay graphic organizer batay sa elemento ng
naglandas ang hangganan, gaya ng buhay.
(Application/Valuing) elehiya.
1. Ano ang damdaming namayani sa elehiya? paggunita”
2. Saan pumanaw ang tauhang tinukoy sa
elehiya? Sagot:
3. Ano ang simbolismong ginamit sa elehiya? _________________________________
4. Ilarawan ang damdaming nadama matapos _________________________________
mo itong basahin.jz _________________________________
_________________________________
___________
2. “Walang imahen, walang anino,
at walang katawan
Ang lahat ay nagluksa, ang
burol ay bumaba, ang bukid ay nadaanan
ng unos”

Sagot:

_________________________________
_________________________________
_________________________________
_________________________________

G. Paglalahat ng Aralin Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Gawain sa Pagkatuto Bilang 2:
(Generalization) Panuto: Gamit ang Fishbone Teknik, lapatan Pagtatalakay: Babasahin ng mga mag- Panuto: Ngayon naman ay dugtungan
mo ang ibabaw na tinik ng mga damdaming aaral ang Elehiya sa Kamatayan ni Kuya, mo ang mga pahayag sa loob ng kahon
kasama pa ang iyong mahal sa buhay at sa isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte. batay sa iyong natutuhan sa aralin.
ilalim naman ay damdaming wala na o 2.
namayapa na ang mahal mo sa buhay. Aalamin ang kahulugan ng mga Ang natutuhan ko sa araling ito ay
matatalinhagang salita na natagpuan sa Maituturing itong elehiya
FISHBONE TEKNIK nabasang elehiya. kung____________________________
________________________________
________________________________
________________

Ang dapat tandaan sa pagsusulat


nito
ay______________________________
________________________________
________________________________
____________
Pangkatang Gawain

Sagutin ang sumusunod na tanong


tungkol sa binasang akda.

1. Ano ang tema ng binasang tula?


2. Paano ipinadama ng may akda ang
labis niyang pagdadalamhati sa tula? 3.
Ibigayang nais ipahiwatig ng bawat
saknongng binasang akda?
4. Bakit mahalaga sa sumulat ng tula ang
H. Pagtataya ng Aralin mga alaalang iniwan ng kaniyang
kapatid? Ganitorin ba ang pagtuturing mo
sa mahal mo sa buhay?
5. Anong mga simbolo o sagisag ang
ginamit sa akda?
6. Kung ikaw ang may-akda paano
moipadarama ang pagmamahal mo
saisang tao?
7. Ano ang gagawin mo kung sakaling
mawalan ka ng mahal mosa buhay?

Kasunduan: Takdang Aralin


Basahin at unawain ang elehiya sa pagkamatay Panuto: Ang mga mag-aaral ay
ni Kuya. inaasahang mananliksik sa ibat-ibang
I. Karagdagang Gawain para elemento ng elehiya.
sa takdang-aralin at
remediation

V. MGA TALA

VI. P A G N I N I L A Y
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-
aaral na
magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
ko guro?

Pinagtibay ni:
Inihanda ni: RENALYN A. EVANGELIO
Tagapagsanay na Guro I Anacleto M.Gunio, EdD
Punongguro IV
Carla D.Etchon
Nagsasanay na Guro

You might also like