You are on page 1of 2

Republic of the Philippines

DEPARTMENT OF EDUCATION
Region VIII – Eastern Visayas
Division of Leyte
VILLABA NATIONAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Brgy. Cabungaan, Villaba, Leyte
BANGHAY – ARALIN SA FILIPINO 9
Unang Markahan
Baitang 9
September 04, 2023
Petsa Grade 9 CHARITY 8:30 – 9:30 am
Grade 9 LOYALTY 10:00 – 11:00 am
Guro Jenelyn M. De Guzman

I – LAYUNIN
(F9PT-Ia-b-39)
Nabibigyang kahulugan ang malalim na salitang ginamit sa akda batay sa denotatibo o konotatibong
kahulugan.
II – NILALAMAN
Paksa Denotatibo at Konotatibong Kahulugan

Sanggunian Unang Markahan Modyul 1 – Modyul 3 ; DepEd Region IX


Panitikang Asyano Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
Kgamitang ppt presentation, telebisyon,
Panturoa
KBI Pagpapahalaga sa Pamilya bilang pangunahing tagapasa ng kultura.
III – PAMAMARAAN
Balik-aral - Ano ang panitikan?
- Ano ang maikling kwento?

Pagsasanay Direksyon : Makikita ang 3 tagalog na salita. Ibigay ang kahulugan, at gamitin ito sa
pangungusap.
 wangis
 huwad
sapantaha
Pagganyak Kantang Tagalog : Ang guro ay magbibigay ng mga salitang tagalog. Kailangang
kumanta ng buong klase ng isang awitin na naglalaman ng ibinigay na salita.
- uhaw, araw, bulaklak, bato.
Aktibiti Direksyon : Basahin ang mga pangungusap na naglalaman ng parehong mga salita.

Masyadong mataas ang bundok na Isang malaking bundok ang nawala sa


inakyat naming ng aking mga kaibigan. aking dibdib nang dinggin ng Diyos ang
aking panalangin
Hayok na hayok sa laman ang mga May mga buwaya na walang kabusugan
buwaya. sa posisyon.

Ang ganda nga mga bulaklak sa Maraming magagandang bulaklak na


kaniyang hardin. anak si Aling Nena.
Analisis(Pag Gabay na Tanong :
susuri) 1. Anong mga salita ang magkatulad sa mga pangungusap?
2. Base sa mga pangungusap, magkapareho ba ang kanilang ibig sabihin?
3. Bakit tayo gumagamit ng mga salita, pero iba sa literal na kahulugan neto?
Abstraksiyon Denotatibo at Konotatibong Kahulugan
DENOTATIBO
 tiyak o literal na kahulugan na salita, ang kahulugan ay karaniwang nakukuha sa
diksyunaryo

KONOTATIBO
 sariling pagpapakahulugan sa salita, iba ang kahulugan kaysa karaniwan, hindi
literal ang kahulugan

(ang guro ay magbibigay pa ng karagdagang halimbawa, via ppt)


Direksyon : Pumili ng salita sa saknong, gamitin ito sa pangungusap na denotatibo at
Aplikasyon konotatibo.
( araw, buwan, bato, apoy, haligi)

IV – Pagtataya
Direksyon : Sa kalahating sagutang papel, ibigay ang konotatibong kahulugan na mga sinalunnguhitan
na salita.

1. Nakaklungkot isipin na nagging ahas ang kaniyang kaibigan at inagaw ang kaniyang kasintahan.
2. Muling nabalot ng dilim ang among nayon dahil sa sunod-sunod na karahasan.
Si Anna ang natatanging rosas sa loob ng aming silid-aralan.
V – Takdang-aralin
Direksyon : Basahin ang akda ni Mauro R. Avena na pinamagatang “Ang Ama”. Isulat sa inyong
kuwaderno ang mga mahahalagang imprmasyon na naganap sa kwento.

VI – Pagninilay STUDENT DEVELOPMENT REPORT

Section Mastery Nearing Beginning Action


Mastery Mastery Line
Charity
Loyalty

Prepared by: Checked by:


JENELYN M. DE GUZMAN IRENE FELLE M.
CABONEGRO
Guro sa Filipino 9 Filipino Coordinator

Reviewed by: Approved by:


ELVIE R. SALADAGA ISIDORE VICENTE V. VILLARINO, D.M.
OIC /MT II Principal IV

You might also like