You are on page 1of 5

Labrador, Mia

Mati-ong, Queenie
Bsed Social Studies -3a
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10
Unang Markahan: Kontemporaryong isyu
Aralin Bilang 1

I. LAYUNIN

Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay Inaasahan na:

a. Nasusuri ang mga epekto ng aktibong pakikilahok ng mamamayan sa mga gawaing pansibiko sa
kabuhayan, politika at lipunan

II. NILALAMAN

a. Paksa: Mga Epekto ng aktibong pakikilahok ng mamamayan sa mga gawaing pansibiko sa kabuhayan,
Politika at Lipunan

b. Sanggunian: LM p.396-402

c. Kagamitan: Pentel pen, Cartolina, Laptop, mga larawan, aklat , LM at graphic organizer

III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain

a. Balik- aral: Tungkol saan ang pinag- aralan natin noong nakaraan?

b. Pagganyak: Gawain 1: Larawan suri


Magpakita ang Guro ng mga larawan at suriin ito. Ipahayag ang reaksiyon na makikita sa lawaran.

Pamprosesong Tanong:
1. Ano-ano ang mga nakikita ninyo sa larawan?
2. Ano ang mensahe na nais iparating sa larawan?

Pangkatang Gawain: Hatiin ang klase sa tatlong pangkat. Bigyan ng tig-isang task card ang bawat pangkat
na may kalakip na panuto kung ano ang kanilang gawin.

Integrasyon sa Arts: Poster Making


Pangkat 1: Paggawa ng isang Poster na nagpapakita ng aktibong pakikilahok ng mamamayan sa
Kabuhayan.
Integrasyon sa Filipino- Paggawa ng dula
Pangkat 2: Paggawa ng isang Maikling Dula-dulaan tungkol sa Pakikilahok ng mga mamamayan sa mga
politikal na gawain
Integrasyon sa Music- Jingle Making
Pangkat 3: Paggawa ng isang awit tungkol sa mga mahalagang papel na ginagampanan ng mamamayan sa
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko sa kabuhayan, politika at lipunan.
Gamit ang sumusunod na rubrics sa ibaba ay mamarkahan ng guro ang mag-aaral sa kanilang
presentasyon.
RUBRIKS SA PANGKATANG GAWAIN
Mga batayan 5 3 1 Kabuuang
Puntos
Naibibigay nang buong May kaunting Maraming kakulangan
husay ang hiningi ng kakulangan ang sa nilalaman na
1. Nilalaman takdang paksa sa nilalaman na ipinakita sa ipinakita sa pangkatang
pangkatang gawain pangkatang gawain gawain
Buong husay at Naulat at naipaliwanag Di- gaanong
2. Presentasyon malikhaing naiulat at ang pangkatang gawain naipaliwanag ang
naipaliwanag ang sa klase pangkatang gawain sa
pangkatang gawain sa klase
klase
Naipamalas ng buong Naipamalas ng halos Naipamalas ang
3. Kooperasyon miyembro ang lahat ng miyembro ang pagkakaisa ng iilang
pagkakaisa sa paggawa pagkakaisa sa paggawa miyembro sa paggawa
ng pangkatang gawain ng pangkatang gawain ng pangkatang gawain
Natapos ang Natapos ang pangkatang Di natapos ang
4. Takdang oras pangkatang gawain gawain ngunit lumampas pangkkatang gawain
nang buong husay sa sa takdang oras
loob ng itinakdang oras

c. Pag- aalis ng sagabal

Panuto: Kilalanin ang mga larawan. Piliin ang letra ng tamang sagot sa loob ng kahon at isulat ito
sa patlang.

A- Pagboto B- Bayanihan C- Pagsunod sa Batas D- Paglilinis ng kapaligiran E- Pag-mamano

1_____________ 2.______________ 3._______________ 4.______________ 5.______________


Paglinang ng Gawain

a. Pagtalakay ng aralin/ Pagbibigay panuto sa Group activity

PANSIBIKO KABUHAYAN
 Pakikilahok sa mga gawain sa  Pagtulong sa mga magsasaka
pamayanan  Paglinis ng kapaligiran
 Pakikilahok sa mga gawaing  Pagtatanim ng puno at Prutas
pang- rehiyon A
Paglahok sa gawaing pang-
pulitika k
ti
PO b LIPUNAN
LITIKA  Pagsunod sa batas trapiko
 Paggabay sa paglalakad at pag tawid
 Pakikilahok sa halalan o sa daan ng may mga kapansanan
pagboto  Pagsabi ng “Po” at “Opo”
 Pagdalo sa mga pulong na
pampulitika
 Pagsali sa mga partidong

Panuto: Magbuo ng tatlong grupo at magtala ng (5) limang iba pang epekto ng aktibong pakikilahok. Unang
grupo, sa (Kabuhayan) Ikalawang grupo sa (Politika) at Ikatlong grupo (Lipunan).

B. Pagwawasto ng Gawain ng bawat grupo

C. Pagtatalakay ng guro ng aralin

a. Ano- ano ang ibat- ibang uri ng pakikilahok?

b. Paglalapat- Paano mo maipapakita at magagamit ang iyong natutunan na mga epekto ng


aktibong pakikilahok sa gawaing pansibiko sa kabuhayan, Politika at Lipunan?

D. Karagdagang Gawain

Magbigay ng 5 halimbawa ng mga programa o aktibidad na may kinalaman sa gawaing pansibiko sa


kabuhayan, Politika at Lipunan.

IV. PAGTATAYA

A. Panuto: Tukuyin Kung anong anyo ng pakikilahok pansibiko ang inilalarawan ng mga sumusunod na
gawain. Isulat sa ¼ sa sagutang papel ang iyong sagot.
_____ 1. Pagboto
_____ 2. Pagtanim para sa kalikasan
_____ 3. Pasunod o pagtupad sa batas
_____ 4. Pagdalo sa Livelihood Seminar o Training
_____ 5. Pagsagawa ng seminar ukol sa usaping pinans
B. Group Performance
Panuto: Hatiin sa tatlong grupo ang klase. Bawat grupo ay magkakaroon ng dula-dulaan ukol sa mga
gawaing pansibiko sa kabuhayan, politika at lipunan. Gawing gabay ang rubriks sa ibaba

Unang pangkat: Kabuhayan


Ikalawang pangkat: Politika
Ikatlong pangkat: Lipunan
Kraytirya Lubhang kasiya-siya Kasiya- siya Hindi kasiya-siya Kabuuang
4 3 2 marka
Kasanayan Mahusay na nailahad Maayos na Hindi gaanong nailahad
ang dayalogo ng nailahad ang ang mga gawaing
tauhan. Gumagamit dayalogo ng pansibiko.
ng angkop na tauhan.
ekpresyon.
Script Ipinapakita ang buong Mahusay ang Hindi gaanong malinaw
husay ng pagkakagawa ng pagpapakita ng ang script sa dula-
script sa dula-dulaan. script sa dula- dulaan.
dulaan subalit may
kaunting
kalinangan.
Teamwork at Kasama lahat ng kasapi ng Kasama lahat ng May mga kasapi sa
partisipasyon pangkat sa dula-dulaan. kasapi ng pangkat pangkat na hindi
sa dula-dulaan nakitaan ng pagganap.
subalit may
kalituhan ang ilan
sa kanilang
pagganap.
Pagkakaganap ng Makatotohanan at kapani- Hindi gaanong Hindi makatotohanan at
Tauhan paniwala ang makatotohanan at kapani- paniwala ang
pagkakaganap ng mga kapanipaniwala pagkakaganap ng mga
tauhan mula sa pananalita, ang.pagkakaganap tauhan mula sa
galaw at ekspresyon ng ng mga tauhan pananalita, galaw at
mukha. mashusay na mula sa ekspresyon ng mukha.
paglalarawan ang realidad pananalita, galaw
na sitwasyon sa dula- at ekspresyon ng
dulaan. mukha.
Kasuotan at Naakma ang kasuotan ng May mga tauhan Hindi akma ang kasuotan
Props mga tauhan sa dula- dulaan na hindi akma ang na ginamit ng bawat
Kumpleto at naangkop ang kasuotan tauhan. Hindi angkop
gamit na props. May ilang props na ang lahat ng props na
hindi angkop ang ginamit.
pagkakagamit
Kabuuang marka
Katumbas ng Grado:
20 =100% 16 = 90% 12 =80% 17= 92%
19 = 97% 15 = 87% 11 =78% 13= 82%
18 = 95% 14 = 85% 10 =75%
V. TAKDA
Introduction of the next lesson
Panuto: Magbigay ng mga Uri ng NGO at PO na makikita sa Pilipinas at kung ano ang
kanilang mga tungkulin sa bayan.

You might also like