You are on page 1of 4

PAARALAN FILEMON P.

JAVIER ELEMENTARY SCHOOL GRADE 3


LEVEL
GURO JELOUMAR T. QUEDDENG QUARTER 3rd Quarter

Date Punong guro Josephine C. Emperado

I. LAYUNIN Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita sa


A. Pamantayang Pangnilalaman pagpapahayag ng sariling ideya,kaisipan,karanasan at damdamin
B. Pamatayan sa Pagganap Naipahahayag ang ideya/kaisipan/damdamin/reaksyon nang may
wastong tono,diin,bilis,antala at intonasyon
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nagagamit ang tamang salitang kilos o pandiwa sa pagsasalaysay ng
mga personal na karanasan
F3WG-IIIe-f-5
II. NILALAMAN Mga Salitang Kilos
(Aspektong Pangnagdaan,Pangkasalukuyan at Panghinaharap)
III. MGA KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian Patnubay ng Guro Ph.202-203
1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Filipino 3: Gintong Yaman Natin(Serye ng Wika at Pagbasa
2. Mga pahina sa Kagamitan ng Ph. 107-108
Mag- aaral
3. Mga pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Code
B. Iba Pang Kagamitang Panturo Tsart,powerpoint presentation,mga larawan, tsart para sa pangkatang
gawain,bola
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa Nakaraang Aralin at/ o Ano ang pang-uri? Magbigay ng mga halimbawa ng pang-uri.
Pagsisimula ng Bagong Aralin Naglalarawan sa tao, bagay, hayop, pook at pangyayari.

B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Magic Box


Ang kahon ay naglalaman ng mga larawan na ginagawa natin
pagkagising tuwing umaga.
Tatawag ako ng mga bata at kilalanin ang mga larawang ito.
Nagmumumog, naliligo, kumakain, umiinom, nagsisipilyo
Itanong:
 Ano ang napiling larawan?
 Anong kilos ang ginagawa sa larawan?
 Ito ba ay ginagawa ninyo pagkagising sa umaga?
INDICATOR #3
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ipaskil ang talata: (Integration: Araling Panlipunan) Hanapin ang mga
Pandiwa na ginamit sa talata.
bagong aralin
Maagang gumising si Ana. Mamamasyal kasi sila ng
kanyang pamilya. Maglilibot sila sa Bicol. Sumakay na sila sa
kanilang sasakyan.
Una nilang pinuntahan ang mayon Volcano sa Albay. Nakita nila
ang perpektong hugis ng bulkan. Sunod nilang binisita ang Cagsawa
Ruins isang lumang simbahan na nasira noong sumabog ang bulkan
noong 1814.
Pagkatapos nito ay pumunta sila sa Donsol,Sorsogon kung
saan nakita nila ang Butanding, ang pinakamalaking pating sa buong
mundo. Pagkatapos dito ay nagtungo sila sa Lake Buhi kung saan
natagpuan nila ang ang sinarapan, ang pinakamaliit na isda sa
mundo.
Kumakain sila sa may lawa ng bicol express nang
maramdaman nila ang kanilang pagod. Bago sila umuwi, dumaan
sila sa Our Lady of Penafrancia Church upang magpasalamat sila sa
ligtas at masayang paglalakbay.
(Socratic Method)
1. Sino ang mga tauhan sa kwento?
2. Bakit maagang nagising si Ana?
3. Saan sila pupunta?
4. Anong mga lugar ang kanilang pinuntahan?

D. Pagtalakay ng bagong konsepto at (Socratic Method)


Ano ang mga salitang nasalungguhitan na ginamit sa talata?
paglalahad ng bagong kasanayan #1
Ano kaya ang tawag sa mga ito?
Alin-alin ang mga salitang kilos na tapos na? Ginagawa pa lamang?
Gagawin pa lamang?

Gamit ang powerpoint presentation, talakayin ang PANDIWA at ang


mga aspekto nito.
PANDIWA
Ito ay salitang nagsasaad ng kilos o galaw ng isang tao, hayop, o
bagay.
Binubuo ito ng salitang-ugat at panlaping na,ma.,nag,mag,um,in, at
hin. Balikan ang mga salitang kilos na ginamit sa talata.
Tatlong Aspektong Pandiwa
a) Pangnagdaan- nagpapakita ng kilos na ginawa na o
natapos na.
b) Pangkasalukuyan-nagpapakita ng kilos na kasalukuyang
ginagawa o nagaganap.
c) Panghinaharap-nagpapakita ng kilos na magaganap o
mangyayari pa lamang.

INDICATOR #3

A. Tukuyin ang mga salitang kilos sa talata at punan ang kahon


ng tamang sagot.

Salitang Pangnagdaan Pangkasalukuyan Panghinaharap


-Ugat (tapos na) (ginagawa pa (gagawin pa
lamang) lamang)

E. Pagtalakay ng bagong konsepto at (Bola’y na sayo, Pandiwa’y hulaan mo)


paglalahad ng bagong kasanayan # 2 Habang tumutugtog ang musika, ipapasa ang bola sa klase
kapag huminto ang tugtog ang may hawak ng bola ang siyang
bubunot sa mahiwang kahon na naglalaman ng mga pangungusap.
Babasahin ang pangungusap at tutukuyin ang pandiwang ginamit at
kung anong panahunan o aspekto ito.
______1. Kumain ang mag-anak sa isang sikat na restawrant.
______2. Nahulog ang bagong kotse sa bangin.
______3. Ang mga bata ay magdadasal bilang paghahanda sa
komunyon.
______4. Ang aking tatay ay maglalaro ng basketbol ngayong
darating na linggo.
______5. Nagbabasa ang mga bata ng tahimik sa silid-aklatan
F. Paglinang sa Kabihasnan
U N A G L A K A D C

M L U L U N D A G H

I G S Y I N O P A Y

I M A G B A B A S A

N A G S U S U L A T

O Z Q W M O A K I N

M K U M A I N A Y B
HANAP SALITA(Literacy Skills)
Magpaskil ng hanap salita sa pisara Hahanapin ng mga bata ang mga
pandiwa na nakalista.Tutukuyin kung anong aspekto ng pandiwa ito at
gamitin ang mga salitang ito sa pangungusap.

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw Pangkatang Gawain


na buhay  Pagbibigay ng pamantayan sa pagsasagawa ng gawain.

 Paglalahad ng rubriks INDICATOR #5


-Ang pangkat ay tahimik, maayos,
lahat ay gumagawa,nasundan ng tama ang panuto at may
pagpapaliwanag.
-Ang pangkat ay nagpakita lamang ng 4 na
katangian.
-Ang pangkat ay nagpakita ng 3 katangian
lamang.
-Ang pangkat ay nagpakita ng 2 katangian lang.
-Ang pangkat ay nagpakita ng 1 katangian lang.

INDICATOR #6
Pangkat I
Salungguhitan ang wastong pandiwa para sa pangungusap.
1. (Pupunta, Pumunta, Papunta) kami sa Laguna sa Lunes
2. Si Lola ay (namimili, namili, mamimili) noong Sabado sa
Divisoria
3. (Mawawala, Nawala, Nawawala) ang pera ni Richard
Kahapon .
4. May (darating, dumarating, dumating) na bagyo bukas.
5. (Sumasakay, Sumakay, Sasakay) ako araw-araw sad yip
pagpasok sa trabaho.
Pangkat II
Punan ang patlang ng tamang sagot.

Salitang Pangnagdaan Pangkasalukuyan Panghinaharap


-Ugat (tapos na) (ginagawa pa (gagawin pa
lamang) lamang)
bili bumili bibili
kain kumakain Kakain
sakit sumakit sumasakit
laro naglalaro Maglalaro
tulog natulog matutulog

Pangkat III
Bilugan ang salitang kilos na ginamit sa pangungusap at tukuyin
kung sa anong panahunan ito.
______1. Papasok ka ba sa paaralan bukas?
______2. Pumapatak ang ulan sa bubong ng bahay.
______3. Ang mga bata ay magpapadulas sa palaruan.
______4. Ang aking nanay ay maghahanda ng masarap na
pagkain sa darating na kaarawan ko.
______5. Umuwi si Tiyo Alfie sa probinsya.

H. Paglalahat ng aralin (Socratic Method)


1.Ano ang pandiwa?
2.Ilan ang aspekto nito?
3. Ano-ano ang mga ito?

IV. PAGTATAYA Gamitin ang wastong salitang kilos o pandiwa sa bawat


pangungusap.Pumili ng sagot sa kahon sa ibaba.
nagdidilig sinusulat naglinis

nagluluto naglaro magbabasa

1. _____________ kami kahapon sa parke.


2. _____________ kami ng iba’t ibang kwento sa paaralan bukas.
3. Si nanay ay _______________ ng masarapna almusal araw-araw.
4. Kami ay _______________ng aming kapaligiran kahapon.
5. Tuwing umaga ay ____________kami ng mga tanim.
V. KARAGDAGANG GAWAIN PARA SA Magtala ng mga pandiwang paborito mong gawin. Gamitin ito sa
TAKDANG ARALIN AT REMEDIATION pangungusap.

VI. MGA TALA


VII. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80%sa pagtataya
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng
karagdagang gawain/ pagsasanay
C. Alin sa stratehiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
D. Aling kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

Inihanda ni:

JELOUMAR T. QUEDDENG
Gurong Namamahala, Three-Acacia

Sinuri ni:

MARISSA S. REYES
Master Teacher In-Charge, Grade Three

Binigyang pansin ni:

JOSEPHINE C. EMPERADO
Punongguro

You might also like