You are on page 1of 11

Lesson Exemplar in Araling Panlipunan Using the IDEA Instructional Process

Learning Area SCIENCE 3

Learning Delivery Modality BLENDED DISTANCE LEARNING MODALITY

Paaralan Lucena East VII E/S Annex Baitang at Seksiyon III – White Angel
Guro RHOSEL MAY C. DAPOL- Antas Science
MENDOZA
Petsa FEBRUARY 22, 2022 Markahan Ikatlo
Oras 9:00 - 10:00 AM Bilang ng Araw 5 days
(see PIVOT 4A BOW for
the number of days)
LESSON EXEMPLAR

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman The learners demonstrate understanding of...
motion of objects
B. Pamantayan sa Pagganap The learners should be able to...
observe, describe, and investigate the position and
movement of things around them.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Identify things that can make objects move such as
people, water, wind, magnets;
D. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang Identify things that can make objects move such as
pinakamahalagang kasanayan sa pagkatuto o people, water, wind, magnets;
MELC
S3FE-IIIa-b-1
E. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)
II. NILALAMAN
Ang Mga Nagpapagalaw sa mga Bagay
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro MELC SCIENCE G3 Q3, PIVOT BOW R4QUBE,
Curriculum Guide: (p. 112)
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral PIVOT4A Modyul pp. 7-13

c. Mga Pahina sa Teksbuk


d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa Canva Powerpoint Presentation, Video Lesson,
mga Gawain sa Pagpapaunlad at Interactive Quiziz through online App, Pictures, Internet
Pakikipagpalihan connectivity and laptop
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula A. Preliminary Activities
(Purpose of the lesson;  Prayer:
Presentation of samples/Motivation)  Checking of Attendance:
o Male and Female Present
 Energizer:
 Reiteration of Online Class Etiquette
 Review:
Indicator 3: Use effective verbal and non-verbal classroom
communication strategies to support learner understanding,
participation, engagement and achievement

Review
1. Sa nakaraang markahan at aralin natutunan natin
ang mga sense organs at ang kanilang tungkulin.
2. Ano-ano nga ulit ang ating 5 mahahalagang
sense organs?

B. Motivation
(Pagpapakita ng video na may kinalaman sa aralin)

1. Ano ano ang mga nakita ninyo sa video? (Physical


Education Integration)
2. Naranasan n’yo na ba ang makapaglaro ng mga
ganitong laro o isports?
3. Ano ang inyong napansin sa bola? Ano ang hugis ng
bola ito ba ay 2D or 3D shape? (Math Integration)
4. Ano ang nagpapagalaw sa bola?
5. Paano natin masasabi na ang isang bagay ay
gumagalaw? (HOTS)
6. Bakit mahalaga ang mga physical activities o exercise
gaya ng mga sports na iyong nakita para sa ating
kalusugan? (Health Integration)
5. Maaari pa ba nating pagalawin ang mga bagay kahit
hindi natin ito hawakan? Paano? (HOTS)

(Reflective Approach, Integrative Approach, Inquiry-


Based Approach)
Indicator 1: Apply knowledge of content within and across
curriculum teaching areas

C. Presentation of MELC
Sa araling ito, dapat mong matukoy at maunawaan ang
mga bagay na nagpapagalaw sa isang bagay.

Maisalarawan ang galaw ng mga bagay sa ating paligid.

At maunawaan ang kahalagahan ng force o puwersa sa


ating pang-araw araw na pamumuhay.
B. Pagpapaunlad A. Discussion
(Pretest; Lesson Review;
Presentation/Discussion/ Tingnan ang mga larawan, Pansinin ang larawan B.
Ellicitation/Mastery Development)
Tanong: Gumalaw ba ang bola?

Ang lakas na galing sa kamay ang siyang naging daan


para gumalaw ang bola at maipasa sa kalaro.

Tingnan ang larawan C at D. Pansinin ang larawan D.

Paano gumalaw ang lata? Ano ang ginawa ng mga bata?


Paano mo nasabing gumalaw ang lata? (HOTS)

Ang puwersa sa kamay ang nagpagalaw sa lata. Kung


walang tutulak o hihila sa lata, mananatili ito sa puwesto
nito.

Ang larong tumbang preso mga anak ay kabilang sa mga


larong pinoy na parte na ng ating kultura ito ay isang uri
ng invasion game.
(AP Integration)

Indicator 9: Adapt and use culturally appropriate


teaching strategies to address the needs of learners
from indigenous groups

Maraming bagay ang nakahimpil na mananatili sa


ganoong posisyon hanggang may puwersa sa labas na
gagamitin upang mapagalaw ang mga ito. Ang panlabas
na puwersang ito ay isang tulak (push) o hila (pull).

Magtutuloy ang paggalaw ng ilang bagay hanggang may


gagawin sa mga ito. Gumagalaw ang mga bagay minsan
dahil ang tao, tubig, hangin, at magnet ay nagdudulot sa
kanila na gumalaw habang tuloy sila sa naunang
paggalaw at nag-iiba sila ng lugar o posisyon. Kapag
gumalaw ang mga bagay, sinasabing sila ay nasa
paggalaw (in motion). Gumagalaw ang mga bagay dahil
sa nailaang puwersa sa kanila. Mas malakas ang
puwersang nailaan, mas mabilis at malayo ang paggalaw
nitó. Maaaring gumalaw ang mga ito nang pasulong o
paurong, mabatak at maisiksik dahil sa puwersa.

Indicator 2: Display proficient use of Mother Tongue,


Filipino and English to facilitate teaching and learning

Pagpapanuod ng video.

Paano gumagalaw ang pako?

Ano ang pwersang nagpagalaw sa bangkang papel?


Ano sa tingin nyo ang pwersang nagpagalaw sa mga
sinampay na damit?

Paano itinulak ng babae ang kanyang pinamili sa


grocery stores?

Indicator 2: Display proficient use of Mother Tongue,


Filipino and English to facilitate teaching and learning

c. Mastery Development/Discussion
1. Lahat ba ng nakikita natin ay gumagalaw o kusang
gumagalaw?
2. Ano-ano ang mga bagay na nakapagpapagalaw sa
bagay?

Halimbawa anong pwersa ang ginamit ko dito sa video?


Localization

3. Bakit mahalaga ang pwersa o force sa ating pang-


araw-araw na pamumuhay?
(HOTS)
3. Ano ano ang mga gawaing bahay na kaya nyong
gawin sa tulong ng pwersa o force? Halimbawa:
paghuhugas ng pinggan,
4. Malaking tulong ba ito sa inyong pamilya? (ESP
Integration)

C. Pagpapalihan
(AdditionalActivities/Guided/Independent Magkakaroon ng isahang gawain sa pamamagitan ng
Practice/Remediation) isang laro na gagawin sa Online Quizizz App.

Individual Activity: Tukuyin kung anong pwersa o


bagay ang nakatulong sa pagpapagalaw ng bagay.

TULAK, HILA, MAGNET, HANGIN, TUBIG


Differentiated-Instruction

Indicator 5: Maintain learning environments that


promote fairness, respect and care to encourage
learning.

Panuto: Ang mga bata ay igugrupo sa 5-6 na miyembro


at sabay sabay na gagawa ng kanilang assigned
performance task sa loob ng 3 minuto.

Group Activity:
Gagawa ng tiktok o vlog tungkol sa mga bagay na
pinagagalaw ng mga pwersang mula sa tao at sa hangin
na makikita sa loob ng bahay o paligid ng tahanan.
Group 1: Tao (tulak o Hila)
Group 2: Hangin,

Guguhit ng mga bagay na pinagagalaw ng magnet at


atubig sa isang buong bondpaper.
Kukulayan sa paraang malikhain.

Group 3: Magnet,
Group 4: Tubig

Mga Panuto na dapat sundin sa Pangkatang Gawain.


1. Sumunod sa panuto na iniatang sa bawat
pangkat.
2. Makipagtulungan sa bawat miyembro ng
pangkat.
3. Igalang ang ideya ng bawat miyembro.
4. Makinig at igalang ang bawat pangkat na
magpapakita ng kanilang natapos na gawain.

Indicator 4: Establish safe and secure learning environments to


enhance learning through the consistent implementation of
policies, guidelines and procedures

Rubrik para sa pangkatang gawain.

Criteria Score
Creativity 5
Originality 5
Accuracy 5
Teamwork 5
Total 20

Timer
Pagpapakita ng Pangkatang Gawain
(Obra Maestra)

Indicator 6: Maintain learning environments that nurture


and inspire learners to participate, cooperate and
collaborate in continued learning

Indicator 8: Design, adapt and implement teaching


strategies that are responsive to learners with disabilities,
giftedness and talents

(Reflective Approach, Collaborative Approach,


Constructivist Approach)

Independent Practice:
Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Pindutin ang TRUE kung
tama ang pangungusap at FALSE kung mali naman ang
pangungusap.

Gagawin ito sa pamamagitan ng Kahoot Application

Indicator 7: Apply a range of successful strategies that


maintain learning environments that motivate learners to
work productively by assuming responsibility for their own
learning

____________ 1. Napagagalaw natin ang mga bagay sa


pagtulak o paghila.
____________ 2. Mas maraming puwersa ang
kinakailangan para mapagalaw ang isang bagay.
____________ 3. Ang puwersa at hangin ang tanging
mga nagpapagalaw ng bagay.
____________4. Gumagalaw ang mga bagay sa
pamamagitan ng hangin at magnet.
____________5. Kung hihilahin mo ang yoyo, pupunta
ito sa itaas.

(Reflective Approach, Constructivist Approach)


D.

Generalization:
E. Paglalapat
(Generalization, Application, Evaluation) Graphic Organizer

Anu-ano ang mga bagay na nagpapagalaw sa isang


bagay?

Paano natin masasabi na ang isang bagay ay gumalaw?

Bilang isang mag-aaral papaano natin gagamitin ang


pwersa o force sa ating pang-araw araw na pamumuhay?

Application/Evaluation:

Magsasagot ang mga bata gamit ang Quizizz


App.

Panuto: Pindutin ang link na isesend ng guro sa chatbox


upang makarating sa Quizizz app. Basahing mabuti ang
bawat tanong at piliin ang tamang sagot.

Indicator 3: Use effective verbal and non-verbal classroom


communication strategies to support learner understanding,
participation, engagement and achievement

(Reflective Approach, Constructivist Approach)

Napagagalaw ng puwersa ang mga bagay. Ilan sa mga


gawaing káya kong gawin upang mapagalaw ang mga
bagay ay ang ____________________________,
______________________________,
_______________________,
at ______________________________________.

Pupil’s reflection through Google Form 😊


Prepared by: Noted

RHOSEL MAY C. DAPOL-MENDOZA ARCADIO O. BOBIS


Teacher I Master Teacher 1

You might also like