You are on page 1of 11

แผนการจัดการเรียนรู้ 3

รายวิชา ภาษาเมียนมาเบื้องต้น (ต 20251) กลุ่มสาระการ


เรียนรู้ต่างประเทศที่ 2

ระดับชัน
้ มัธยมศึกษาปี ที่ 4 ภาคเรียนที่ 2 ปี การ
ศึกษา 2560
เรื่อง การสร้างประโยคคำถาม เวลา 50 นาที

สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร
มาตรฐาน ต 1.2 ทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูล
ข่าวสารแสดงความรู้สึกและความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชีว
้ ัด
ต 1.2 ม 4/1 สนทนาและเขียนโต้ตอบข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เรื่อง
ต่างๆใกล้ตัว สถานการณ์ข่าว เหตุการณ์ ประเด็นที่อยู่ในความสนใจของ
สังคม และสื่อสารอย่างต่อเนื่องและเหมาะสม

สาระสำคัญ
การอ่านและการเขียนแต่งประโยคคำถามในภาษาเมียนมา จะนำไปสู่
บทสนทนาให้นักเรียนสามารถพูดสื่อสารได้อย่างคล่องแคล่ว

สาระการเรียนรู้
รูปแบบการสร้างประโยคคำถาม

ประธาน + กรรม
ประธาน


ก

กรรม

จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (Knowledge : K)
1.นักเรียนสามารถแต่งประโยคคำถามได้ถก
ู ต้อง
ทักษะ / กระบวนการ (Process
ประธาน : P)

1.นักเรียนสามารถพูดประโยคคำถามเป็ นภาษาเมียนมาได้
เจตคติ (Attitude : A)
กริ ยา
ใฝ่ เรียนรู
1.นักเรียนมีความสนใจ กรรม ้พร้อมที่จะแสวงหาความรู้ใหม่ๆเสมอ
 


กิจกรรมการเรียนรู้ 
ขัน
้ นำ (Warm up) 

1.ครู นักเรียนสนทนา ทักทายด้วยภาษาเมียนมา Mingalaba
ประธาน
2.ครู ทบทวนไวยากรณ์ประโยคบอกเล่า ซึง่ ประโยคบอกเล่
ประธาน าจะเป็ นพื้น
ฐานสำหรับประโยครู

ปแบบต่างๆ 

กรรม 
กริ ยา
กริ ยา 
กรรม 
 
 

 
 
 
 

3.ครูแจกใบงานคำศัพท์เรื่องอาหารและรู ปแบบไวยากรณ์ประโยค
คำถาม  
้ นำเสนอ (Presentation) 
ขัน 
4.ครูอ่านคำศัพท์เรื่องอาหารให้นัก
เรีย
นฟั งแล้วให้นักเรียนอ่านตาม
พร้อมแปลความหมาย
5.ครูอธิบายรูปแบบไวยากรณ์การสร้างประโยคคำถามอธิบายลำดับ
การเรียงประโยค คือ ประธาน + กรรม
+กริยา+คำว่า แปลว่า ไหม ซึ่งจะใช้ในประโยค
คำถามที่ถามว่า ไหม 6.ครูยกตัวอย่างมา 1 ประโยค 
 พ่อกินข้าวไหม
คือประธาน ของประโยค ตามด้วยคำบ่งชีป
้ ระธานคือ 
ส่วน คือกรรมของประโยค ตามด้วยคำบ่งชีก
้ รรมคือ 
 ส่วนสุดท้ายคือ กริยา คือคำว่า  จะต่อด้วย 
จะเป็ นตัวจบประโยคคำถามที่แปลว่า ไหม
ขัน
้ ฝึ ก (Practice)
7.ครูให้นักเรียนฝึ กแต่งประโยคคำถามโดยใช้คำศัพท์จากใบคำคัพท์ที่
ครูให้หรือเลือกใช้คำศัพท์จากหมวดอื่นๆที่ครูสอนไปในบทเรียนที่แล้ว
ให้นักเรียนเขียนเป็ นรูปแบบแผนผังเชื่อมโยง จำนวน 5 ประโยค
ขัน
้ นำไปใช้ (Production)
8.นักเรียนออกมาพูดประโยคที่นักเรียนแต่งไว้ เพื่อเป็ นการฝึ กการอ่าน
ออกเสียงให้ถูกต้องและตรวจสอบว่านักเรียนได้แต่งประโยคถูกต้อง
ตามรูปแบบประโยคคำถาม
ขัน
้ สรุป (Wrap up)
9.ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนรูปแบบการแต่งประโยคคำถาม
10.ครูสรุปถึงความสำคัญของการเรียนรู้ ประโยคคำถามภาษาเมียนมา
ซึ่งเป็ นทักษะทางภาษาที่สอง ที่ต้องใช้ในในชีวิตประจำวันในการแลก
เปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกับคนเมียนมา และเป็ นพื้นฐานในการเรียนรู้ใน
ระดับสูงต่อไป

ภาระงาน/ชิน
้ งาน
1. แบบฝึ กการแต่งประโยคคำถาม
แหล่งเรียนรู้ / สื่อ
1.สไลด์ Power point
2.ใบงานคำศัพท์
การวัดและประเมินผล

ทักษะที่ต้องการวัด วิธีการ เครื่องมือ เกณฑ์การ


ประเมิน
ด้านความรู้
1.นักเรียนสามารถแต่ง -ตรวจแบบ แบบ นักเรียนผ่าน
ประโยคได้ถูกต้องตาม ฝึ กหัด ฝึ กหัด เกณฑ์
รูปประโยคคำถาม โดยปฏิบัติ
กิจกรรมได้
ในระดับ พอใช้
ขึน
้ ไป
ด้านทักษะ
1.นักเรียนสามารถอ่าน -ทดสอบการ แบบ นักเรียนผ่าน
ประโยคคำถามเป็ น อ่าน ทดสอบ เกณฑ์
ภาษาเมียนมาได้ โดยทำกิจกรรม
ถูกต้องในระดับ
พอใช้ ขึน
้ ไป
ด้านเจตคติ
1.นักเรียนมีความสนใจ -ประเมินการ แบบ นักเรียนผ่าน
ใฝ่ เรียนรู้พร้อมที่จะ ร่วมกิจกรรม ประเมิน เกณฑ์โดย
แสวงหาความรู้ใหม่ๆ มีส่วนร่วมใน
เสมอ กิจกรรม
และมีเจตคติที่
ดีต่อ
การเรียนอย่าง
น้อย
ในระดับ พอใช้
ขึน
้ ไป
เกณฑ์การวัดและประเมินผล

เกณฑ์(ประ ระดับการประเมิน
เด็นการ 4 3 2 1
ประเมิน)
1.การทำ ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ ทำแบบ
แบบฝึ กหัด ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้ ฝึ กหัดได้
คะแนน 9- คะแนน 7-8 คะแนน 5-6 คะแนนต่ำ
10 กว่า 5
2.ความถูก พูดประโยค แต่งประโยค แต่งประโยค แต่งประโยค
ต้องในการ ได้ถูกต้อง และพูด และพูด และพูด
พูดประโยค อย่างสมบูรณ์ ประโยคได้ ประโยคได้ ประโยคไม่
เป็ นส่วนใหญ่ บ้าง ได้
3.ความ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ ความตัง้ ใจ
สนใจใฝ่ และการร่วม และการร่วม และการร่วม และการร่วม
เรียนรู้ มือในกลุ่มทุก มือในกลุ่ม มือในกลุ่ม มือในกลุ่ม
ครัง้ อย่างเต็ม เป็ นบางครัง้ น้อย น้อยมาก
ความ
สามารถ

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ

11-12 ดี
7-9 พอใช้
4-6 ควรปรับปรุง
เกณฑ์การผ่าน ตัง้ แต่ระดับคุณภาพพอใช้ขน
ึ ้ ไป

สรุป  ผ่ าน  ไม่ ผ่าน

รายวิชา..............................................................รหัสวิชา...................ชัน

มัธยมศึกษาปี ที่...................

คำชีแ
้ จง ประเมินพฤติกรรมการเรียนของนักเรียน โดยเขียนเครื่องหมาย ⁄
ลงในช่องคะแนนที่เหมาะสม
ลงในแบบบันทึกคะแนน

หัวข้อการประเมิน
การทำแบบ ความถูกต้อง ความสนใจ รวม หมายเหตุ
เล ฝึ กหัด ในการการ ใฝ่ เรียนรู้
ขที่ พูดประโยค
4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21

ความเห็นของผู้บริหาร

........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................
........................................................................................................................
.....................................

(ลงชื่อ)....................................

ผลการจัดกิจกรรม
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
...................................................
........................................................................................................................
..................................................
ปั ญหาอุปสรรค
........................................................................................................................
..................................................
........................................................................................................................
..................................................
ข้อเสนอแนะแนวทางแก้ไข
........................................................................................................................
..................................................
........................................................................................................................
..................................................

(ลงชื่อ) ผู้จัดกิจกรรมการเรียน
รู้
(นายภวินท์ ปานขาว)

................../......................./.................

You might also like